"สยายผม" ปลดล็อก "ความเครียด"

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย guawn, 26 กันยายน 2006.

1. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    <TABLE cellSpacing=5 cellPadding=0 width=567 border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top>"สยายผม" ปลดล็อก " ความเครียด"</TD></TR><TR><TD class=Text_Story vAlign=top><!-- [​IMG] [​IMG] ด้วยอากาศเปลี่ยนแปลงปล่อย เดี๋ยวฝนตก เดี๋ยวแดดออก ทำเอาทรงผมสุดเนี้ยบของสาวๆ เสียทรงอยู่เป็นประจำ สาวหลายคนจึงแก้ปัญหาด้วยการมัดผมหรือคาดผมแทน แล้วเคยสังเกตกันบ้างหรือเปล่า ว่าทรงผมที่ถูกมัดจนตึงเปรี๊ยะ มักจะทำให้เรารู้สึกมึนหัว อึดอัด ปวดตึงบริเวณต้นคอและท้ายทอยเป็นประจำ อย่าชะล่าใจนะคะ เพราะนี่คือสัญญาณเตือนถึงความเครียดภายใต้หนังศีรษะนั่นเอง

นี่เองทำให้ "โดฟ" จัดกิจกรรม "วันปลดปล่อยผมสวยด้วยโดฟใหม่" เพื่อให้คุณสาวๆ ได้ปล่อยผมสวยดั่งใจหวังได้ทุกที่ ทุกเวลา และจากการสัมภาษณ์แพทย์ผู้เชี่ยวชาญด้านผิวหนังและเส้นผมพบว่า ผู้หญิงไทยที่ชอบมัดผม หรือคาดผมจนตึงแน่นเป็นประจำ อาจจะเป็นสาเหตุหนึ่งที่นำไปสู่อาการปวดหัวเรื้อรัง และทำให้เกิดโรคเครียดตามมาโดยไม่รู้ตัว
    เนื่องจากการรัดผม คาดผมจนตึงแน่นเป็นประจำ ทำให้หนังศีรษะถูกเหนี่ยวรั้งมากขึ้น นอกจากจะทำให้ความกว้างของหน้าผากมากขึ้น เพราะรากผมถูกทำลายจากแรงดึงแล้ว ยังทำให้เลือดไหลเวียนไปเลี้ยงบริเวณศีรษะไม่สะดวก นำไปสู่อาการปวดหัวเรื้อรังและโรคเครียดได้อย่างง่ายดาย
    เพราะปกติผู้หญิงทำงานต้องแบกรับความเครียดอย่างมากอยู่แล้วในแต่ละวัน หากหันมาปล่อยผมให้สบายๆ บ้าง เลือดจะได้ไหลไปเลี้ยงสมองได้ง่ายขึ้น ช่วยลดความเครียดและอาการปวดตึง บริเวณศีรษะและท้ายทอย เนื่องจากความเครียดได้ด้วย
    สาวคนไหนที่ไม่มั่นใจในสุขภาพผมของตัวเอง เรามีวิธีดูแลผมให้สวย สุขภาพดี จนปล่อยได้ทุกเวลามาฝากค่ะ เริ่ม จากทุกเช้าหลังตื่นนอน ใช้ปลายนิ้วมือสางผมอย่างอ่อนโยน ป้องกันปัญหาผมพันกัน
    2.ก่อนสระผม ใช้แปรงไม้แปรงผมอย่างเบามือ เพื่อให้สิ่งสกปรกที่ติดผมอยู่หลุดออก
    3.เลือกผลิตภัณฑ์ดูแลสุขภาพผมที่เหมาะกับสภาพผมของคุณ หลีกเลี่ยงผลิตภัณฑ์ที่มีสารเคมีแรงๆ ซึ่งอาจทำลายสมดุลของสุขภาพผมได้
    4.หมั่นบำรุงผมด้วยผลิตภัณฑ์ที่มีส่วนผสมของมอยซ์เจอไรเซอร์เข้มข้น เพื่อคืนความชุ่มชื้นที่สูญเสียไปให้แก่เส้นผม หลีกเลี่ยงการใส้ครีมนวดบริเวณโคนผม
    5.อย่าเกาศีรษะหรือขยี้ผมแรงๆ ระหว่างสระควรใช้ปลายนิ้วมือนวดบำรุงหนังศีรษะอย่างอ่อนโยน เพื่อกระตุ้นการไหลเวียนของเลือด
    6.ผมเปียกจะอ่อนแอเป็นพิเศษ หลังสระจึงไม่ควรขยี้ผมหรือแปรงผมแรงๆ
    7.หากมีเวลาควรปล่อยให้ผมแห้งเอง หลีกเลี่ยงการไดร์ หนีบ หรือม้วนผมด้วยความร้อนสูงๆ
    8.วิธีแปรงผมที่ถูกต้อง ให้แบ่งผมเป็นส่วนๆ ค่อยๆ หวีผมทีละส่วนด้วยหวีไม้ซี่ห่างๆ หลีกเลี่ยงหวีพลาสติกที่จะทำให้เกิดไฟฟ้าสถิต เริ่มแปรงผมจากด้านในมาด้านนอก แปรงผมอย่างอ่อนโยนจากบนลงล่าง
    9.รับประทานอาหารที่อุดมด้วยโปรตีน วิตามินบี 6 แมกนีเซียม สังกะสี เพื่อบำรุงเส้นผม

10.หมั่นเล็มปลายผมทุก 8-10 สัปดาห์ ปิดท้ายด้วยการหลีกเลี่ยงการรัดผม มัดผม หรือคาดผมจนตึงแน่นนั่นเอง มีเคล็ดลับผมสวยมาแนะนำแบบนี้ สาวๆ ก็ปล่อยผมสวยอย่างมั่นใจได้แล้วล่ะค่ะ

-->[​IMG]
    ด้วยอากาศเปลี่ยนแปลงปล่อย เดี๋ยวฝนตก เดี๋ยวแดดออก ทำเอาทรงผมสุดเนี้ยบของสาวๆ เสียทรงอยู่เป็นประจำ สาวหลายคนจึงแก้ปัญหาด้วยการมัดผมหรือคาดผมแทน แล้วเคยสังเกตกันบ้างหรือเปล่า ว่าทรงผมที่ถูกมัดจนตึงเปรี๊ยะ มักจะทำให้เรารู้สึกมึนหัว อึดอัด ปวดตึงบริเวณต้นคอและท้ายทอยเป็นประจำ อย่าชะล่าใจนะคะ เพราะนี่คือสัญญาณเตือนถึงความเครียดภายใต้หนังศีรษะนั่นเอง
    นี่เองทำให้ "โดฟ" จัดกิจกรรม "วันปลดปล่อยผมสวยด้วยโดฟใหม่" เพื่อให้คุณสาวๆ ได้ปล่อยผมสวยดั่งใจหวังได้ทุกที่ ทุกเวลา และจากการสัมภาษณ์แพทย์ผู้เชี่ยวชาญด้านผิวหนังและเส้นผมพบว่า ผู้หญิงไทยที่ชอบมัดผม หรือคาดผมจนตึงแน่นเป็นประจำ อาจจะเป็นสาเหตุหนึ่งที่นำไปสู่อาการปวดหัวเรื้อรัง และทำให้เกิดโรคเครียดตามมาโดยไม่รู้ตัว
    เนื่องจากการรัดผม คาดผมจนตึงแน่นเป็นประจำ ทำให้หนังศีรษะถูกเหนี่ยวรั้งมากขึ้น นอกจากจะทำให้ความกว้างของหน้าผากมากขึ้น เพราะรากผมถูกทำลายจากแรงดึงแล้ว ยังทำให้เลือดไหลเวียนไปเลี้ยงบริเวณศีรษะไม่สะดวก นำไปสู่อาการปวดหัวเรื้อรังและโรคเครียดได้อย่างง่ายดาย [​IMG]
    เพราะปกติผู้หญิงทำงานต้องแบกรับความเครียดอย่างมากอยู่แล้วในแต่ละวัน หากหันมาปล่อยผมให้สบายๆ บ้าง เลือดจะได้ไหลไปเลี้ยงสมองได้ง่ายขึ้น ช่วยลดความเครียดและอาการปวดตึง บริเวณศีรษะและท้ายทอย เนื่องจากความเครียดได้ด้วย
    สาวคนไหนที่ไม่มั่นใจในสุขภาพผมของตัวเอง เรามีวิธีดูแลผมให้สวย สุขภาพดี จนปล่อยได้ทุกเวลามาฝากค่ะ เริ่ม จากทุกเช้าหลังตื่นนอน ใช้ปลายนิ้วมือสางผมอย่างอ่อนโยน ป้องกันปัญหาผมพันกัน
    2.ก่อนสระผม ใช้แปรงไม้แปรงผมอย่างเบามือ เพื่อให้สิ่งสกปรกที่ติดผมอยู่หลุดออก [​IMG]
    3.เลือกผลิตภัณฑ์ดูแลสุขภาพผมที่เหมาะกับสภาพผมของคุณ หลีกเลี่ยงผลิตภัณฑ์ที่มีสารเคมีแรงๆ ซึ่งอาจทำลายสมดุลของสุขภาพผมได้
    4.หมั่นบำรุงผมด้วยผลิตภัณฑ์ที่มีส่วนผสมของมอยซ์เจอไรเซอร์เข้มข้น เพื่อคืนความชุ่มชื้นที่สูญเสียไปให้แก่เส้นผม หลีกเลี่ยงการใส้ครีมนวดบริเวณโคนผม
    5.อย่าเกาศีรษะหรือขยี้ผมแรงๆ ระหว่างสระควรใช้ปลายนิ้วมือนวดบำรุงหนังศีรษะอย่างอ่อนโยน เพื่อกระตุ้นการไหลเวียนของเลือด
    6.ผมเปียกจะอ่อนแอเป็นพิเศษ หลังสระจึงไม่ควรขยี้ผมหรือแปรงผมแรงๆ
    7.หากมีเวลาควรปล่อยให้ผมแห้งเอง หลีกเลี่ยงการไดร์ หนีบ หรือม้วนผมด้วยความร้อนสูงๆ
    8.วิธีแปรงผมที่ถูกต้อง ให้แบ่งผมเป็นส่วนๆ ค่อยๆ หวีผมทีละส่วนด้วยหวีไม้ซี่ห่างๆ หลีกเลี่ยงหวีพลาสติกที่จะทำให้เกิดไฟฟ้าสถิต เริ่มแปรงผมจากด้านในมาด้านนอก แปรงผมอย่างอ่อนโยนจากบนลงล่าง
    9.รับประทานอาหารที่อุดมด้วยโปรตีน วิตามินบี 6 แมกนีเซียม สังกะสี เพื่อบำรุงเส้นผม
    10.หมั่นเล็มปลายผมทุก 8-10 สัปดาห์ ปิดท้ายด้วยการหลีกเลี่ยงการรัดผม มัดผม หรือคาดผมจนตึงแน่นนั่นเอง มีเคล็ดลับผมสวยมาแนะนำแบบนี้ สาวๆ ก็ปล่อยผมสวยอย่างมั่นใจได้แล้วล่ะค่ะ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ที่มาคมชัดลึก