สมเด็จบางขุนพรหม จะพอเข้าประกวดไหวมั้ยครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย สยามจินดา, 26 เมษายน 2012.

1. สยามจินดา

สยามจินดา Siamjinda

สมเด็จบางขุนพรหม จะพอเข้าประกวดไหวมั้ยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. cassanovit

cassanovit เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2007
    ประกวดไม่ไหวครับท่าน

3. เฉยฉิบ

เฉยฉิบ เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    ส่งเข้าประกวดได้นะ แต่กรรมการจะรับรึป่าว...

4. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จต้องบาง นางต้องหนา แค่นี้ก็ไม่ผ่านแล้วครับ

5. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ลองส่งดูครับ เสียเงินแล้วได้ความรู้นี่ ผมว่าความรู้นี้มันจะจำได้นานกว่าความรู้ที่ได้มาฟรีๆครับ

ส่วนตัวผมดูพระองค์นี้ยังไม่แท้นะครับ แต่อยากให้เจ้าของกระทู้ลองไปดูที่ส่วนกลางว่าเค๊าเล่นกันแบบไหน แล้วต่อไปเราจะได้เล่นถูกนะครับ

6. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

หากส่งในงานมาตรฐานสากลนิยม
    เขาคงไม่รับเข้าไปโต๊ะกรรมการครับ
    แต่ถ้าไปงานเฉพาะกลุ่ม ของนิตยสารบางฉบับ
    ก็ไม่แน่ครับ เพราะบางงานพระชนะประกวด
    พระมีลักษณะพิมพ์ทรงและมวลสารแปลกตาเหลือเกินครับ

ส่วนตัว ผมยังไม่ชอบครับ

7. สยามจินดา

สยามจินดา Siamjinda

:'( เศร้าเลยๆ ขอบคุณพี่ทุกท่านที่อนุเคราะห์ ให้ความรู้กันนะครับ สาธุ สาธุ ครับ

8. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    ผมว่าอย่าส่งเลยครับรับรองเสียเงินฟรี...สมเด็จบางขุนพรหมกรุเก่าคราบตังอิ๊วจะมีสีน้ำตาลเข้ม/อ่อนเป็นหย่อมๆที่ผิวองค์พระแต่องค์นี้ไม่มีให้เห็น(พระเก๊หลายองค์มีแต่ไม่เป็นหย่อมๆแต่กลับเป็นสีน้ำตาลโทนเดียวตลอด)สีน้ำตาลที่ผิวผุดขึ้นมาจากความเก่าซึ่งทำปลอมไม่ได้...องค์นี้เส้นซุ้มผ่าหวายไม่คมของแท้ต้องเส้นเล็กและคมไม่ทื่อนอกจากผ่านการใช้มา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 เมษายน 2012