สมาธิ อภิญญา กรรมฐาน

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย bobiba, 11 กุมภาพันธ์ 2007.

1. bobiba

bobiba สมาชิกใหม่

เราจะปฎิบัตินั่งสมาธิยังไงดีให้จิตไม่ฟุ้งซ่าน ?และจะเกิดเป็นอภิญญาอย่างไร ? ผมนั่งสมาธิภาวนาพุธโธแบบนี้ได้ไหมครับแล้วนั่งสมาธิที่ให้สำเร็จโดยไวควรปฎิบัติอย่างไรครับ? ** รบกวนผู้รู้ ช่วยตอบด้วยครับ **

2. รัศมีธรรม

รัศมีธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

จริตของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ลองค้นหาตนเองว่าถนัดหรือชอบวิธีไหน หากถูกกับจริตตนแล้วละก็ น่าจะก้าวโลดได้อย่างรวดเร็ว โดยไม่ค่อยติดขัด ขออนุโมทนาด้วยค่ะ กำลังก้าวเดินตามรอยพระพุทธองค์เช่นกัน สาธุ...

3. ยายทองประสา

ยายทองประสา เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2005
    บำเพ็ญทาน ศีล ภาวนา ไม่ให้ขาด แต่อย่าให้หนักจนเกินไป
    ทำอะไรอยู่ก็ตามให้มีสมาธิเห็นตามความเป็นจริง ไม่ปรุงแต่ง และไม่ยึดเกาะ
    อุเบกขาต่อสิ่งต่างๆ ที่ได้เห็นตามความเป็นจริงว่า ไม่เที่ยง เป็นทุกข์ ไม่ใช่สาระที่แท้จริง

อยากได้อภิญญา หรือสมาธิ
    เวลาทำสมาธิ ต้องไม่อยาก
    (เข้าใจมั้ยครับ เวลาทำสมาธิจริงๆ ต้องวางความอยากไว้
    นิ่งเฉย อุเบกขาต่อสิ่งต่างๆ สนใจกับการภาวนา ลมหายใจ
    และทำอย่างเบาๆ สบายๆ ไม่เคร่งเกร็ง ทำใจให้มีความสุข)

สำคัญเวลาก่อนทำและหลังทำ ควรอธิฐานจิตให้ดี
    เป็นอิทธิวิธี สามารถเกิดฤทธิ์ได้ เช่น การกล่าวคำขึ้นพระกรรมฐาน
    หรือการอธิฐานขอพร ฯลฯ และขาดไม่ได้คือแผ่เมตตา
    ให้เจ้ากรรมนายเวร และผู้มีพระคุณ ฯลฯ

เข้าไปอ่านในเว็บคลับ ผมก็ได้ http://www.palungjit.org/club/bababobo/