รู้จักลัทธิอนุตตรธรรมใหมครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย บารมีสิบ, 25 สิงหาคม 2014.

1. บารมีสิบ

บารมีสิบ Active Member

23 สิงหาคม 2014
    ผมว่ามันดูแปลก ๆ​

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=aSax-gnlGHI#t=15]อนุตตรธรรมกับไตรรัตน์3ข้อ - YouTube[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 สิงหาคม 2014
  2. บารมีสิบ

บารมีสิบ Active Member

แล้วพระสงฆ์โผล่มายังไงตอนท้าย
    ทำไมพระสงฆ์ต้องไปโฆษณาให้ลัทธินี้ด้วย ????
    :z6

3. วงกลมจุด

วงกลมจุด เป็นที่รู้จักกันดี

ที่แปลกยังมีอีกเยอะครับ แต่คนไทยเขาไม่ค่อยแปลกกัน เช่น ลัทธิพระสงฆ์ห้อยพระห้อยประคำเลียนแบบหนังจีน พระสงฆ์ปลุกเสกตระกุดของขลัง เอาไว้ให้คนบูชา(ห้ามเรียกว่าขาย)

ส่วนในคลิปอาจเอาคนแต่งตัวคล้ายพระ มาร่วมแสดงก็ได้ครับ

แต่เขาอ้างว่า เขาสอนให้คนเป็นคนดี เหมือนกัน ทีนี้เราจะไปว่าเขา ยังไงดีล่ะครับ

4. Piagk3

Piagk3 เป็นที่รู้จักกันดี

เคยถูกชักชวนให้ไปเข้าไปปฏิบัติธรรม อยากรู้ ก็เลยไปลองดู ก็เลยรู้ว่ามันไม่ใช่ พุทธศาสนา แต่ อ้างกล่าวตู่ว่าเป็นศาสนาพุทธ แต่นับถือ กวนอิมเป็นสรณะ

5. a5g1aeka

a5g1aeka เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2008
    ลัทธินี้มี๕ศาสดาซึ่งถือว่าพระอนุตตรธรรมมารดา(พระเจ้า)ส่งมาเป็นยุคๆ ช่วงนี้พระศรีฯมาช่วยพระสมณะโคดมเพื่อให้อยู่ครบ ๕,๐๐๐ปี จริงหรือไม่ ไม่ทราบได้ เพราะมี ๑๘ สาย เน้นให้ต้ังปณิธานกินเจ มีการเข้าทรงของเทพและเซียน โดยคนทรงต้องสะอาดกินเจตั้งแต่อยู่ในท้องแม่ที่กินเจ และต้องผ่านการเลือกสรรอย่างดี เคยรับธรรมะของลัทธินี้ เหมือนเปิดโลกวิญญาณหรือตาที่สามของลัทธินี้ ทำให้รู้สึกแปลกๆอยู่ และมีพิธีกรรมหลายอย่าง ลองศึกษาดูได้ครับ คิดว่าไม่น่าจะเป็นภัย เพราะกินเจได้ครบหมวดหมู่ย่อมดีต่อสุขภาพ ผมลองกินเจเป็นครั้งคราว เพราะยังไม่พร้อมตั้งปณิธาน ๕ ศาสดาคือ เหล่าจื้อ ข้งจื้อ พระพุทธ พระเยซู พระมหะหมัด ผมคงเข้าใจไม่ผิดนะครับ หากเข้าใจผิดโปรดให้อภัยผู้น้อยด้วยครับ และชี้แนะด้วยครับ เพราะมี ๑๘ สายและแตกต่างกันด้วย

6. tsukino2012

tsukino2012 หยุดจึงพบ สงบจึงเกิด

ปฏิบัติตน ฝึกตน เป็นของยาก
    หักห้ามต้านทานกิเลสนั้นลำบาก
    ก็เลยมุ่งถูกจริตกับลัทธิความเชื่อ
    ปฏิบัติตนไม่มาก ฟังคำคนว่าอย่างเดียว เหตุผลไม่ต้อง
    ก็ถือเป็นกิจกรรมสนุกสนานของกลุ่มคน
    ก็ปล่อยเขาไป เรื่องของเขา ตายไปก็รู้เองว่านิพพานได้หรือไม่

7. อายุมั่น

อายุมั่น เป็นที่รู้จักกันดี

เคยไปเหมือนกัน กินเจอร่อยดี แต่ที่ถอยเพราะไม่ชอบการเข้าทรงลงเจ้าอะไรพวกนั้น

8. วงกลมจุด

ศาสนาพุทธไม่แปลก

แต่แปลกตรงที่ คนที่เอามาเผยแพร่ หรือสาวกหรือผู้นับถือ เขาเอามาเผยแพร่ แบบใดกันแน่ เท่านั้นเองครับ

แต่จะว่า ศาสนาพุทธแปลกก็ได้นะ แปลกกว่าทุกศาสนาเลยก็ว่าได้ เพราะศาสนาพุทธมันครอบคลุม ความรู้ครอบจักรวาล อันนี้แปลกหรือไม่แปลก ล่ะ

9. คนอนาคต

คนอนาคต Active Member

15 กรกฎาคม 2014
    ศาสนานี้ดีอย่าง แต่เสียตรงที่ อาหารเจ แพงไปอ่ะ หาผักสดทำกินเองดีกว่า ฮ่าๆๆๆ
    สอนนะสอนได้ แต่อย่าให้เกินประมาณ อาการแปลกๆ เหล่านั้น อย่าได้ดูถูกเชียว เพราะคนเหล่านั้น ก็ไม่ต่างจากเราเท่าไหร่ เพียงแต่ดำรงถืออยู่มาก่อนเท่านั้น แต่ผู้ที่มีอภิญญาที่แท้จริง ย่อมไม่เป็นเช่นนั้นแน่นอน ตามความคิดของคนในปัจจุบันนะ แต่สิ่งที่ลี้ลับไม่สามารถอธิบายได้ ว่าสิ่งเหล่านี้เกิดขึ้นได้อย่างไร นั่นเป็นเพราะ สิ่งที่เห็นมันเป็นสิ่งที่ล่วงเลยมานานแล้ว และเป็นสิ่งที่ธรรมชาติให้มาแต่เพราะกรรมเก่า เป็นเหตุให้ได้แสดงความเป็นตัวตนที่ไม่สามารถอธิบายได้ เพราะนั่นคือความเป็นคนก่อนเป็นคนมีชีวิตในชาติปัจจุบัน ใครๆก็อาจจะมองว่าเป็นบ้า แต่ลึกๆแล้ว นั่นไม่ใช่ เพราะความรู้ที่มีอยู่ตามภูมิของผม ผมไม่ได้แสดงอาการรังเกียจแบบนั้นเลย เพราะนั่นคือบรรพบุรุษครับ ขอแสดงความเคารพแด่ท่านผู้แสดงอาการแปลกๆทั้งหลาย ขอให้มีสุขภาพดี มีพลานามัยสมบูรณ์ ขอให้เจริญสติกัมมัฐฐานให้มั่น เพราะนั่นไม่ใช่ทางแห่งการบรรลุ แต่เป็นการนำอดีตที่เจ็บปวดมาสู่ตนในยุคปัจจุบัน เพราะคนรุ่นใหม่ๆ ในปัจจุบัน ยังน้องๆครับ ไม่มีใครเขาต้องการคนแบบนี้ครับ แต่ลัทธิที่มีมาก อย่าให้มากเลย เอาตัวเองเป็นคนดีก็พอ เพราะศาสนาสอนให้คนเป็นคนดี เอาเป็นว่า ผมบอกว่า ให้ทุกคนอยู่ได้บนโลกนี้ ไม่ต้องคิดทำลายกัน มีสิ่งของใดๆ แบ่งปันกันได้ก็แบ่งปัน ช่วยกันได้ก็ช่วยกัน และไม่ต้องคิดมากถึงขนาดต้องตั้งกองบุญ เพื่อเป็นสถานธรรมเพิ่มมากขึ้น ขอให้เป็นพื้นที่ ที่คนอยู่ได้และช่วยเหลือคนได้ตลอดเวลา ไม่เอาแบบมีแล้วปิด เปิดเมื่อต้องการ อย่างนั้นไม่ต้องมีแล้ว เบื่อนะ เอาพอได้ มีมากก็เท่านั้น มันเปลืองกุศลพื้นดินครับ โอเคนะ บาย ขอให้เป็นคนดีทุกคน

10. หนุ่มยาดอง

หนุ่มยาดอง เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2011
    ใครพูดจาโดนใจผม ผมก็ให้ดอกไม้(f)
    ปล.เป็นกำลังใจคนคิิดดี คิดถูกล่ะคับ:VO

11. หนุ่มยาดอง

คนบางคนเก่งแต่ทฤษฎี พูดเก่ง พูดดีมีปัญญา แต่ภาคปฎิบัติกลับสวนทาง แบบนั้นอันตราย ขอห่างไกลครับ..({)

คนกินเจที่ผมรู้จัก ส่วนใหญ่กินเจเพราะหลงผิด คิดว่า กินแล้วได้ไปสวรรค์(เค้าอยากไปสวรรค์กันครับ) ได้บุญเพราะไม่ทานเนื้อสัตว์ แต่ความจริงแล้วหาเป็นเช่นนั้นไม่..

ความคิดที่เป็นมิจฉาทิฎฐิเป็นสิ่งที่อันตรายจริงๆนะครับท่านครับ.อิๆ..

12. (-*-)

(-*-) เป็นที่รู้จักกันดี

แล้ว มิจฉาทิฎฐิ กว่ากินยาดอง หรือป่าวอ่ะ .. ติ๊กต็อก ติ๊กต็อก ติ๊กต็อก!

13. หนุ่มยาดอง

เด่วผมขอถามพี่สุรินทร์ก่อนอ่ะคับ:':)':)'(

14. คนอนาคต

บาปอยู่ที่คนทำ กรรมอยู่ที่คนกิน แต่ว่า ถึงเราจะไม่ได้ยินเสียงกรีดร้อง ของสัตว์ที่ตายไป อย่างน้อย เรากินเพื่ออยู่ มิได้อยู่เพืื่อกิน ถึงจะกินเจ ก็ไม่ได้ทำให้ใครต้องเสียหาย แต่ขอให้เข้าใจอย่างว่า กินเจแล้ว ขึ้นสวรรค์หรือไม่ เราไม่รู้ รู้แต่เพียงว่า กินเนื้อแล้ว มีกำลังทางกาย ต่อสู้โรคภัย ผลสุดท้าย เมื่อยามแก่ชรา กินมากๆแล้ว อาการมันจะออกเอง แต่ไม่ใช่แช่งนะครับ เพราะเนื้อ สั่งสมความบากบั่นจากการดิ้นรนเพื่อความอยู่รอดไปวันๆ ไม่ต่างจากเรา หากว่าสัตว์เหล่านั้น ไม่ให้กิน มันหนี นั่นก็หมายถึง มันยังไม่อยากตาย มันต้องดิ้นรน มันต้องหนี คนเองก็ไม่ต่างกัน ขนาดคนฆ่ากัน ยังต้องวิ่งหนี ไม่ใช่วิ่งเข้าใส่ไปปะทะกัน เพราะฉะนั้น นี่คือเหตุ กินแล้วอย่าให้มากเกินไป แต่กินแล้วสนุกมันก็ดี แต่ดีแล้ว ตายไป เราไปเกิดเป็นสัตว์ มันก็เฉยๆ เพราะกูก็กินมึงมาก่อน มันก็กลับมาเป็นคน มันก็บอกว่า มึงน่ากินดี กูจะกินให้อร่อย (ไม่ได้พิมพ์ให้หยาบคายนะครับ ต้องขออภัยอย่างสูงมา ณ ที่นี้นะครับ ขอโทษด้วย หากทำให้โกรธครับ) นี่แหละครับ หากคนเราทำใจได้ ก็ต้องเป็นแบบนี้ไป ไม่มีวันจบสิ้นนะครับ ตามความจริงครับ แต่หากสัตว์เหล่านั้น เป็นพระโพธิสัตว์มาเกิดละก็ เรื่องใหญ่เลย ผมคงไม่กล้าฆ่ามากินอย่างแน่นอน เพราะสมัยที่ผมไม่เคยรู้จัก ได้แต่อ่านและฟังมา จากเรื่องราวที่ผมไม่เข้าใจว่ามีจริงหรือไม่ ก็นั่นไง สมัยพระเจ้าพรหมทัต ที่คุยสื่อสารกับกวางได้ไง ถามว่า พระเจ้าพรหมทัต จะกินกวางลงมั้ย หากได้คุยกันขนาดนั้น ผมก็คิดว่า น่าจะมโนเอาเองบ้างละกัน เพราะไม่เก่งจริงๆ ^ ^

แต่การกินเจเนี่ย บอกไว้ก่อน ถ้ากินมื้อเดียว จะผอมนะ ผมสู้ไม่ไหวครับ เคยอยู่เหมือนกัน กินเจ ปีกว่าหน่อยๆ ไม่แตะเนื้อเลย กินเจ นมก็เจ ไม่ใช่นมกล่องแลคตาซอยสีฟ้านะ นั่นไม่ใช่เจ เพราะมีไขมันสัตว์อยู่ด้วย เลยถือว่าไม่ใช่เจครับ แต่อย่าไปคิดมากนะครับ เพราะกินแล้วรู้เอง ได้ประโยชน์อะไร แล้วรู้อะไร มีปริศนามากมาย ที่คนต้องพิสูจน์เอา ว่า เนื้อกินแล้ว ดี กินแล้วรับผล กินแล้วได้พลัง กินเจ ก็ดี กินแล้วได้ผล กินแล้วได้พลัง แต่สรุปว่า ไม่มีอะไรดีไปกว่า ความพอเพียง สงสารสัตว์มันบ้างก็ดี เพราะกินให้อิ่ม กินให้อร่อย แต่อย่างน้อย อย่าลืมเรื่องคุณธรรมครับ เพราะความคิดเห็นส่วนตัวนะ ถ้าโอกาสของประเพณีที่่ว่าเจ มันไม่มีแค่ 9-10 ล่ะ จะลดจำนวนการฆ่าสัตว์ได้มากนะ ถ้าหันมาทำอาหารเจ ไว้ขายกัน แต่ไปๆมาๆ มันทำไมแพงกว่าเนื้อสัตว์ไปได้เนี่ย ทำขายแบบไม่ต้องเกรงใจประเพณีได้มั้ยล่ะครับ อยากให้ตัวเลือก มีเพิ่มมากขึ้น แต่ไม่ได้หมายความว่า ให้ไปทำลายธุรกิจเนื้อนะครับ เพราะคนมีมาก ต่างคน ต่างความคิด ยังมีมากอยู่ เพราะไม่ได้เอาความคิดตน มาเป็นเครื่องตัดสินเพียงคนเดียว เพราะเรายังอยู่ในโลกของความเป็นจริง เราอยู่ได้ พิจารณาตามเหตุ ตามโคนต้น ไม่ใช่ใบ แต่เป็นรากเริ่ม ของเผ่าพันธุ์มนุษย์ ถ้าให้ได้ก็ให้นะครับ ธรรมบันดาล ใช่ว่าจะได้เพียงปลายนิ้ว แต่อยู่ที่ใจของมนุษย์ คือผู้ตัดสินชะตากรรมของโลก กินเจ ได้ กินเนื้อได้ แต่ขออย่าให้มีกรรมจากการกิน บุญกุศลที่มีอยู่ในโลกนี้ หากเราผู้พิมพ์ อักขระ หรืออักษรใดๆ คนใด หรือผู้ใด ได้เห็นข้อความที่พิมพ์นี้ จงเป็นผู้นำสาร หรือโองการแห่งความจริงในพุทธันดรนี้ มีความเจริญ มีกัมมัฐฐาน มีฌาน อันนำพาให้รับความหลุดพ้น จากความสงสัย ความมัวเมาในกิเลส ที่มีอยู่จงถูกขจัดสิ้น จงรับทางสว่าง ให้ความคิดเปลี่ยนจริต ไปในทางตรง ไม่คดโกง เพื่อชาติ เพื่อเผ่าพันธุ์ เพื่อผอง ของเราทั้งหลาย เพราะไม่ใช่แค่ไทย แต่เป็นทั้งโลกครับ เราจะได้สามารถอยู่ได้ในหลายๆโลก ของอนาคต เพราะแค่โลกเดียวทุกวันนี้ แทบไม่อยากให้ไปแพร่พันธุ์ในดาวอื่นเลย เพราะเรายังผ่านไปไม่ได้ แล้วจะดิ้นรนไปดาวอื่นกันทำไม ขอให้มีสตินะ ปัญญานะ ให้ดี ไม่อิจฉากัน ถึงแม้ความรู้จะไม่เท่ากัน แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า คุณต้องโง่นี่ คุณต้องเก่ง แต่ถ้าไม่เก่ง ก็ต้องมีผู้ชี้ทาง ให้คนที่มีความสามารถจริงๆ นำคนให้เกิด แล้วเกิดได้เป็นอริยะ อย่าให้เกิดให้เป็นคนเฉยๆ เพราะคุณสมบัติ ของมนุษย์ ที่เคยกล่าวไว้ ในกระทู้บางกระทู้ที่ผมเคยพิมพ์มา ให้ได้คิดทางจริง ไม่เอาทางลวง เพราะเราต้องร่วมด้วยช่วยกัน อย่าแตกแยก คิดแล้วช่วยกันแก้ ไม่เอาผลประโยชน์ไปถ่ายเดียว เพราะมันช่วยได้ก็จริง ก็แค่สังขารรอวันหมดแรง และเหี่ยวเฉา รอวันเข้าโลง ไม่ได้มีอะไรมากไปกว่านั้น เอาอะไรมากๆ มันก็ได้แค่รอวันสิ้นลมหายใจ คิดกันง่ายๆ ว่าตำรวจหากินกับพวกเราๆเนี่ย หากินได้ เพราะพวกเราขาดสติ ถ้าไม่ขาดสติ ตำรวจกินไม่ได้หรอก ฮ่าๆๆๆ แค่ยกตัวอย่างตอนเจอค่าปรับบนจราจรนะ ส่วนอื่นๆ ผมไม่คิดครับ เดี๋ยวกลัวเป็นผลเสียต่อตัวเองครับ แต่บอกทางว่า สติอ่ะ สติ คิดนิดเดียวเองก็อ๋อแล้ว จบแล้วครับ ^^

15. วงกลมจุด

เอาเป็นว่า แค่ว่า จงทำดี จงทำดี จงทำดี

แต่ถ้าตนเองยังไม่เข้าถึงความเป็นคนดี ก็เอาแค่ จงเรียนรู้ความดีไปก่อน อย่าพึ่งทำดี อย่าเพิ่งทำชั่วให้เรียนรู้ความดี(น่าจะมีคนอ่านแล้ัวเข้าใจบ้างแหล่ะ)

16. paislam

paislam เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007
    สอนคนทำดีไม่ใช่เรื่องผิดอะไรหรอก แต่มันมีแอบแฝงด้วยมิจฉาทิฏฐิตรงนี้ละที่รับไม่ได้
    มิจฉาทิฎฐิตรงไหน ตรงที่มาแอบอ้างว่าพระพุทธเจ้าได้รับบัญชาจากพระแม่อนุตรธรรมมารดาลงมาช่วย โปรดมนุษย์ อยากถามบรรดาสาวกว่าท่านไปเอาความคิดเหล่านี้มาจากไหน ในพระไตรปิฏกเล่มไหนมีกล่าวไว้ช่วยเอาหลักฐานมาด้วยนะ แถมสอนอีกว่าเดิมมนุษย์มาจากแดนนิพพาน พอลงมาแล้วทำความผิดจึงกลับไปไม่ได้ต้องบำเพ็ญเพียร (นิพพานบ้านไหนลงมาเกิดได้อีก) ใครจะมองว่าสิ่งที่ลัทธินี้ทำว่าดี ก็ไม่รุ้จะพูดอย่างไร พิจารณาเอาเอง ลัทธินี้ยำเอาศาสนา พุทธ คริสต์ อิสลามแม้แต่
    เต๋า ขงจื้อ รวมเข้าไว้ด้วยกัน โดยการบัญชาการของพระแม่ ล่าสุดนนักพรตผู้ใหญ่ของเต๋าเขาก็ออกมาปฏิเสธแบบเป็นทางการว่าไม่มีส่วนรุ้เห็น เกี่ยวข้องอะไร เพราะไม่มีตำราเต๋าเล่มไหนกล่าวถึงลัทธิอนุตรธรรมอยู่เลย

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2014
  17. SpencerLee

SpencerLee สมาชิกใหม่

27 สิงหาคม 2014
    ลัทธินี้บิดเบือนคำสอนครับ
    บอกว่าไม่สามารถนิพพานได้ ถ้าไม่รู้รหัส นิพพาน เป็นเหมือนสวรรค์ ?
    โดยมีพระเเม่อะไรของเขา เเละ รหัสคือ อู ไท้ ผอ หมี่ เล้อ ซึ่งเป็นความลับสวรรค์ ห้ามบอกต่อ พูดได้เฉพาะเวลาทำพิธี เเต่ตอนนี้รู้กันทั่วประเทศละ
    เเละ ลัทธินี้จะรวมคำสอนตั้งเเต่ พุทธ เต๋า คริสต์ เป็นต้น เเละจับมาบิดเบือนหมด

18. มนตรี23

มนตรี23 เป็นที่รู้จักกันดี

เคยถูกหลอกเข้าไปครั้งเดียวครับ ตอนแรกนึกว่าเป็นพุทธ พอเห็นว่ามันไม่ใช่ก็เลยไม่เข้าไปอีกเลย
    ใน Wiki ข้อมูลไว้ค่อนข้างละเอียดครับ มีตารางเปรียบเทียบให้ดูไว้ตอนท้ายด้วย ลัทธิอนุตตรธรรม - วิกิพีเดีย

19. คนอนาคต

ผมไม่เป็นเรื่องพวกนี้ครับ ดูไม่เป็นครับ รู้แต่คำสอนที่เกี่ยวกับศีล 5 เอง อย่างอื่นผมไม่เป็นครับ ^ ^

ว่าแต่ศาสนาอะไรก็ช่างเถอะครับ ขอให้เป็นคนดี ไม่ไปทำร้ายใครก็พอ ถือว่าดีหมด ส่วนเรื่องใครจะบัญชามาหรือไม่ ผมไม่สนอะไรเรื่องพวกนี้อยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องยึดธรรมมะในพระไตรปิฎก มาขุดคุ้ยกันก็ได้ เพราะต่างคนต่างที่มา ซึ่งก็เคยบอกไปแล้วไง และอีกอย่าง หน้าตาคน ไม่ได้มีแค่หน้าตาคนไทยไง คิดง่ายๆ เทพแต่ละประเทศย่อมแตกต่างกัน และโลกนี้ไม่ได้ถูกสร้างเพื่อให้ใช้ในครั้งเดียว ย่อมมีการหลอมรวมแล้วหลายครั้งก็เป็นได้ เมื่อโลกเกิดภัยพิบัติในยุคก่อนๆ เช่นยุคไดโนเสาร์ไง และอีกอย่างโลกไหน จะเป็นโลกที่มองเห็นได้ เท่าโลกที่เราอยู่นี้ มองให้ทั่วโลก แล้วทำตัวเองให้เข้าใจ ไม่ต้องไปโกรธใครเขา เราต้องโกรธที่ตัวเองกันก่อน เพราะความไม่รู้ย่อมมีได้ ปุจฉา ยังต้องมี วิสัจชนา เพราะฉะนั้น มีคำถาม ย่อมมีคำตอบ แต่บางทีอาจจะไม่อยู่ในหมวดนี้นั่นน้อยมาก เพราะคนที่เข้าใจคนจริงๆ ย่อมไม่หยามหมิ่นกันเองครับ ขอให้เข้าสู่พุทธะ ธรรม เข้าถึงเร็ววันนะ ทุกๆท่านครับ (deejai)

20. วงกลมจุด

ก็สรุปว่า ลัทธิใด หรือ บุคคลใด บิดเบือนคำสอน โดยเจตนาในทางที่ไม่ดี เขาก็ย่อมมีกรรมเป็นของเขาเอง ไม่ว่าแต่อนุตรธรรมหรือ ศาสนาใด แม้แต่ศาสนาพุทธของเรา คนหรือบุคคลใด ที่มีเจตนาเจือปนหรือบิดเบือนคำสอน หรือเอาศาสนาเอาพระธรรมมาหากิน เพื่อผลประโยชน์ของตนเอง คนเหล่านี้ก็ย่อมมีกรรมติดตามตัวเขา โดยแน่นอนครับ กรรมใดใครก่อกรรมนั้นตอบสนองครับ

ถ้าทุกคนเชื่อเรื่องกฏแห่งกรรม ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว แล้ว ก็ย่อมวางใจตนเองได้ครับ