รบกวนท่านผู้รู้ เกี่ยวกับหนังสือ คัมภีร์วิสุทธิมรรค ครับ เชียงใหม่ครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย tanatep, 25 กุมภาพันธ์ 2013.

1. tanatep

tanatep เป็นที่รู้จักกันดี

กระผมอยากจะศึกษาหนังสือคัมภีร์วิสุทธิมรรค เพื่อศึกษา กรรมฐาน 40
    กับพระธรรมวินัยต่างๆ แต่หาซื้อไม่ได้เลยครับ หาข้อมูลที่ไหนก็ไม่มีครับ

รบกวนท่านผู้รู้หน่อยนะครับ ว่าจะหาที่ไหนได้ ถ้าเป็นในจังหวัดเชียงใหม่ หรือ ใกล้เคียงก็จะยินดีมากครับ

ขอบพระคุณท่านผู้มีจิตเมตตาที่ชี้แนะครับ

2. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    ศึกษาไปพลางๆก่อนครับ ไม่ต่างจาก วิสุทธิมรรค

คู่มือปฏิบัติพระกรรมฐาน ๔๐ กอง

โดย พระราชพหรมยาน (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ)

http://www.palungjit.org/smati/k40/index.htm

3. Saber

19
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กุมภาพันธ์ 2013
  4. Saber

19
  5. Saber

19
  6. Saber

19
  7. Saber

19
    วิสุทธิมรรค

มีอีกแบบนึง ที่เป็น ตำรา สำหรับ พระเปรียญธรรม ประโยค ๘

จะเป็น ตำราวิสุทธิมรรคแปล ครับ

ถ้าหาได้ ก็ควรหาเก็บไว้ครับ

พระเปรียญธรรม ประโยค ๘

วิสุทธิมรรคแปล

๖๗ ประโยค ๘ เล่มที่ ๔ วิสุทธิมรรคแปล ภาค ๑ ตอน ๑
    ๖๘ ประโยค ๘ เล่มที่ ๕ วิสุทธิมรรคแปล ภาค ๑ ตอน ๒
    ๖๙ ประโยค ๘ เล่มที่ ๖ วิสุทธิมรรคแปล ภาค ๒ ตอน ๑
    ๗๐ ประโยค ๘ เล่มที่ ๗ วิสุทธิมรรคแปล ภาค ๒ ตอน ๒
    ๗๑ ประโยค ๘ เล่มที่ ๘ วิสุทธิมรรคแปล ภาค ๓ ตอน ๑
    ๗๒ ประโยค ๘ เล่มที่ ๙ วิสุทธิมรรคแปล ภาค ๓ ตอน ๒ (ตอนจบ)

เป็น วิสุทธิมรรคแปล ครับ

ดีมากๆ ถ้าหาได้ควรหาไว้ศึกษา ครับ

แนะนำว่า หาแบบหนังสือ จะสะดวกกว่า อ่าน online ครับ

อ่าน วิสุทธิมรรคแปล ทั้ง 6 เล่ม online pdf

ธรรมะพีเดีย | Thammapedia : พระธรรม : หลักสูตรเปรียญธรรม ๑ ถึง ๙ ประโยค

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กุมภาพันธ์ 2013
  8. 9TRONG

9TRONG เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ
    คัมภีร์วิสุทธิมรรค เคยเห็นที่ร้านดวงกมลเชียงใหม่ เอามาขายอยู่ แต่นานมาแล้วครับ
    ลองไปสอบถามดู :)

9. มะหน่อ

มะหน่อ เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    ตั๋วหนังสื่อเมือง
    สมเด็จพระยาดำรงค์เดชานุภาพ
    ท่านขนปั๊บสาไปแปร
    เป็นไม่รู้กี่เล่มเกวียน
    เพราะพม่าเผาหมด
    แต่กะเหมือนตะ
    ท่านเล่าว่านะขอรับ

ไม่ใช่กระผมแสดง

ท่านเรียกว่าลึกขึน
    คือตั๋วเมือง
    กระผมว่าทั้งลึกและทั้งขืน

เพราะการสังคยนาครั้งแรกที่เมืองไทย
    อยู่ที่เม็งราย
    หรือเจียงฮาย

หาเอาเองขอรับกระผมสมาธิช็อตเสียแล้วขอรับ

ขอท่านเจริญในธรรมยิ่งแล้วขอรับ

10. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    1
    ดวงกมล มีแต่ วิมุติมรรค ครับ.....วิสุทธิมรรค ไม่มีครับ...ผมไปหามาแล้ว..

11. Phanudet

1
    คัมภีร์วิสุทธมรรค ตอนนี้ไม่มีขายหลอกครับ......แต่มีให้โหลด.....

เอาเป็นว่า ผมจะแนะนำฉบับที่เป็นที่ยอมรับกันในตอนนี้ยกให้โหลดแล้วนะครับ เป็นฉบับของวัดมหาธาตุฯ โดยมีสมเด็จพระพุฒาจารย์( อาส อาสภมหาเถระ) เป็นผู้แปลและเรียบเรียง โดยคณาจารย์ของ มจร.ตรวจทานกันอีกที.. เข้าตามลิงค์ด้านล่างได้เลยครับ

http://palungjit.org/threads/ครั้งแ...ฉบับวัดมหาธาตุ-คณะ-25-ในรูปแบบ-e-book.337921/

12. Allymcbe222

Allymcbe222 เป็นที่รู้จักกันดี

พระวิสุทธิมรรคฉบับแม่พลอย ตัดเรื่อง อิทธิวิธนิเทศ และอภิญญานิเทศ ออกไป
    ไม่ทราบเหตุผลแน่ชัด อาจเพราะไม่ชอบฤทธิ์หรือสนใจแนวสุกขวิปัสสโกเท่านั้น

ผมเคยไปซื้อพระวิสุทธิมรรคเผด็จ สำนักพิมพ์ ส.ธรรมภักดีครับ
    อ่านง่ายดีพอสมควร ไม่ตัดอิทธิวิธนิเทศ และอภิญญานิเทศ
    อ้อ แต่ที่กรุงเทพนะครับ แหะๆ มี 6 เล่มจบ เล่มละ2เล่ม ทั้งหมดจึงเป็น 3 เล่ม

พระวิสุทธิมรรคเผด็จ
    พระธรรมมหาวีรานุวัตร วัดไตรมิตวิทยาราม เป็นประธานกาตรวจสอบชำระ บริสุทธิ์บริบูรณ์
    มหาบุญมี พิมพ์โพธิ์ เปรียญเอก นิสิตเจ้าพระคุณสมเด็จพระวันรัต (เขมจารีเถระ) วัดมหาธาตุ เป็นผู้ช่วย

รู้สึกวิสุทธิมรรคเล่มนี้ หลวงพ่อพระราชพรหมยานกล่าวถึงด้วยนะครับ ดังข้อความต่อไปนี้

ว่ากันต่อไป เมื่อรักษาอารมณ์ดีแล้วก็หัดฝึกอารมณ์รักษานิมิต ปล่อยนิมิต ตามแบบฝึกวิชชา ๓ ตามที่ท่านผู้รู้เขียนไว้ในหนังสือฝึกสมาธิ หรือคู่มือปฏิบัติกรรมฐาน หรือในวิสุทธิมรรคเผด็จ ๖ เล่ม ที่ท่านเอาเป็นหลักสูตรประโยค ๘ ของพระก็ดี ฝึกตามนั้นง่ายนิดเดียว เดี๋ยวก็เห็นหมด หมดสงสัย คนที่ไม่ยอมโง่เขาทำกันอย่างนี้ ไม่ใช่มานั่งอวดเป็นนักปราชญ์ออกอากาศสอนชาวบ้านแล้วก็คัดค้านคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า หาว่าเรื่องภาณยักษ์ ภาณพระเป็นเรื่องของพราหมณ์ ในพระพุทธศาสนาไม่มี ท้าวมหาราชทั้งสี่ คือ ท้าวธตรฐ ท้าววิรุฬหก ท้าววิรูปักษ์ ท้าวกุเวรหรือที่เรียกว่าท้าวเวสสุวัณ ไม่มีในพระพุทธศาสนา เป็นเรื่องที่พราหมณ์แต่งขึ้น พูดอย่างนี้รู้มากไป อายท่านผู้พูด อายุเท่าไร ทำไมแอบไปรู้เรื่องก่อนพระพุทธศาสนาเกิด และท่านอ้างว่าพระพุทธเจ้าไม่ได้กล่าวไว้ แสดงว่าท่านติดตามพระพุทธเจ้ามาทุกระยะ เป็นอันว่าท่านเกิดก่อนพระพุทธเจ้าเสียอีก เกิดก่อนต้นตระกูลศาสนาพราหมณ์ ถึงได้ทราบว่าพราหมณ์บัญญัติขึ้น และท่านติดตามพระพุทธเจ้าตลอดมา พระพุทธเจ้าได้ไปเทศน์ที่ไหน พูดกับใคร ท่านคอยฟังตลอดเวลา ความจำท่านเองก็ดีมาก จำได้ว่าพระพุทธเจ้าไม่เคยพูดกับใครเรื่องนี้ ท่านเองก็มีอายุยืนมาก ท่านมีชีวิตได้ถึงวันนี้ วันที่ ๓ ธันวาคม ๒๕๑๔ แสดงว่าท่านมีอายุหลายพันปี ท่านเก่งกว่าพระพุทธเจ้ามาก ท่านคงจะเป็นญาติกับท่านเทวทัต มันแน่นักหรือนายที่ออกข่าวมาอย่างนั้น การพูดที่คิดเอาเองไม่ใคร่ครวญให้ดี ไม่มีเครื่องมือพิสูจน์ เที่ยวรื้อโบสถ์รื้อศาลา รื้อประเพณีที่ดีงาม ถึงแม้ว่าจะพลาดเป้าไปบ้าง ถ้าไม่มีภัยควรแล้วหรือที่จะไปรื้อของเขา ความรู้ที่พระพุทธเจ้าสอน ท่านสร้งอารมณ์ทรงไว้ได้หมดแล้วหรือ หรือว่าเพียงแต่อ่านผ่านไป ท่านทรงปฏิสัมภิทาแล้วหรือยัง แม้แต่พระที่ทรงปฏิสัมภิทายังมีโง่ตั้งเยอะ โดนพระพุทธเจ้าถามสิ่งที่ไม่ใช่วิสัยยังงงเป็นไก่ตาแตก คลำหาคำตอบไม่ได้ เพื่อนเอ๊ย ไหน ๆ ก็อาศัยพระพุทธบารมีสร้างวาสนาบารมีจนมีชื่อเสียงโด่งดัง อย่าสมัครไปอยู่กับเทวทัตเลย ลูกหลานเอ๋ย นี่ฉันพล่ามมากไปกระมัง ที่พูดนี้บังเอิญฟังวิทยุได้ยินนักปราชญ์ท่านปฏิเสธเรื่องภาณยักษ์ ภาณพระ เรื่องท้าวมหาราชไม่มีตัวตน แม้ฉันอยู่ในป่าที่ไกลเมืองหลายร้อยกิโลเมตร ฉันก็มีวิทยุฟัง เพราะลูกอัศนียา อนันตวงษ์ เธอให้ไว้ ๑ เครื่องใช้ถ่านไฟฉาย ๒ ลำโพง มีเครื่องเล่นจานเสียงด้วย แต่ฉันก็ใช้ฟังน้อยเหลือเกิน ด้วยฤาษีมีเวลาว่างยาก เกรงว่าเจ้าเสือร้ายในป่ากิเลสมันจะทำอันตราย เลยต้องระวังตัวเสมอะ เพื่อนรัก ขอพูดกับนักปราชญ์อีกนิด ตั้งตัวเสียใหม่เถิดเพื่อน ฟังเพื่อนพูดแวแสดงว่าเพื่อไม่มีเลยแม้แต่ฌานโลกีย์ เพื่อไม่เกิน ๗๐ ฝนเป็นอย่างมาก เพื่อนอย่าคะนองปากนักซิ ฝึกฝนอารมณ์ตนตามพุทธวัจนะเสียบ้าง จะได้เลิกพูดแบบนี้

จากหนังสือ ประวัติหลวงพ่อปาน

13. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

-:-

14. มหาวัด

มหาวัด เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2012
    ในจังหวัดอื่น ผมไม่รู้ครับ แต่ในกรุงเทพหาซื้อได้ที่มหาจุฬาบรรคารข้างวัดมหาธาตุครับ มีสี่สำนวนแปลเท่าที่ยังมีขายอยู่ในตอนนี้ สำนวนที่ใช้ในแบบเรียนของมหาจุฬาก็จะมี 6 เล่ม ภาคล่ะสองเล่ม ศีลสองเล่ม สมาธิสองเล่ม ปัญญาสองเล่ม
    ส่วนสำนวนแปลที่ใหม่ที่สุด เป็นของเจ้าคุณพระพุฒาจารย์(อาจ) ครับ เล่มล่ะ 650 บาทแต่จะอ่านยากกว่า ฉบับเรียนของมหาจุฬา เพราะท่านแปลโดยรักษารูปเดิมของคัมภีร์ไว้

ส่วนฉบับที่อ่านง่ายที่สุด ราคาถูกสุดพิมพ์โดยสำนักพิมพ์ ส.ธรรมภักดี ครับ เล่มล่ะ 250 บาท ครับ แต่จะเก่าหน่อยเพราะพิมพ์นานแล้วแล้วใช้กระดาษบรู๊ค

ส่วนฉบับของมหาจุฬานั้น นอกจากจะมีที่พิมพแปลไทยแล้ว ยังมีฉบับบาลีเดิมด้วยครับ

แต่ถ้าลงทุนมาถึงกรุงเทพจริงๆๆ ให้มาหาผมที่ภาควิชา ภาษาตะวันออก มหาวิทยาลัยศิลปากร ครับ ให้มาหา รศ. ดร. สำเนียง เลื่อมใส วันปกติ
    คือผม แจกฟรี ครับผมมีหลายฉบับครับ มีที่ผมแปลเองด้วย ไว้แจกนักศึกษากับคนที่สนใจอยู่แล้วครับ หรือไปที่ ศูนย์สันสกตศึกษา ก็ได้ครับ

จริงๆๆ อ่านวิมุตติมรรค จะได้ประโยชน์มากกว่าครับ และหาซื้อง่ายกว่าวิสุทธิ์มรรค ที่จริงๆๆก็ไม่มีอะไร นอกจากเอานิทานคติมาหุ้ม จนเกินจำเป็น และ ไม่ได้เขียนในแง่ปฏิบัติเหมือนวิมุตติมรรค แต่เขียนในเชิงปริยัติมากกว่า ที่มันมีชื่อเสียงขึ้นมาเพราะ ท่านพุทธโฆษาท่านเด่นมากที่ลังกา ประจวบกับคัมภีร์มหาวงค์ไปเขียนประวัติท่านเสียเลิศลอยเกินจริง แล้ว พุทธศาสนาเถรวาทก็ไปรับมาจากลังกาทั้งนั้น อย่างไรก็ตามคัมภีร์วิสุทธิ์มรรคก็ถูกวิพากษ์อย่างรุนแรงจากผู้รู้ ว่าท่านพุทธโฆษาได้ตีความคำสอนในพระพุทธศาสนาในบางหัวข้อเกินเลยไป คือไปคล้ายทัศนะคติแบบพราหญ์ มากกว่าพุทธ และเป็นบ่อเกิดของความสับสนในเรื่องการตีความข้อธรรมหลายๆๆข้อในปัจจุบัน

แต่กระนั้นก็ต้องถือว่าคัมภีร์เล่มนี้มีอิทธิผลกับความคิดปราชญ์หลายรุ่น และโดดเด่น มากกว่าวรรณคดีบาลีเล่มอื่นๆๆตลอดมาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กุมภาพันธ์ 2013
  15. tanatep

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ที่กรุณา

ขอท่านทั้งหลายเป็นผู้เจริญในธรรมครับ

16. tanatep

ขอโทดครับ สำนักพิมพ์นี่ อยู่ตรงไหนนะครับ
    ผมหามานานละครับ หนังสือที่หลวงพ่อท่านแนะนำ
    จริตถูกกับ ท่านมาก

ขอบคุณครับ

17. Phanudet

1
    หนังสือหลวงพ่อแนะนำ หนังสืออะไรเหรอครับ.....

คู่มือปฏิบัติพระกรรมฐาน หรือ วิสุทธิมรรค ครับ.....

18. tanatep

ได้มาแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

19. ยศวดี

ยศวดี ยายแก่แล้ว*_*

11
    กองบุญ
    มา ภิกฺขเว ปุญฺญานํ ภายิตฺถ สุขสฺเสตํ อธิวจนํ ภิกษุทั้งหลาย พวกเธออย่ากลัวต่อบุญเลย คำว่า บุญ บุญนี้เป็นชื่อของความสุข

ขอเชิญร่วมกุศล สร้างพระไตรปิฏกฉบับย่อ คัมภีร์วิสุทธิมรรค

ขอเชิญร่วมบุญกุศล สร้างพระไตรปิฏกฉบับย่อ คัมภีร์วิสุทธิมรรค ๘,๐๐๐ เล่มฯ ถวายเป็นธรรมทานฯ ร่วมทำบุญทุกอย่างกับพระฯ หลวงพ่อฯ ร่วมสร้างวัดมหาธาตุยุวราชรังสฤษฏิ์ กทม. ถวายเป็นพุทธบูชาฯ และร่วมโมทนาบุญทั้งหมดในพระพุทธศาสนาฯ และทุกดวงจิตฯ
    หมายเหตุ “คัมภีร์วิ สุทธิมรรค” คือ พระไตรปิฎกฉบับย่อ ที่พระพุทธโฆสเถระ ได้รจนาขึ้นในอดีตกาลที่ศรีลังกา ซึ่งได้รับการยอมรับโดยทั่วกันว่า เป็นหนึ่งในเพชรน้ำเอก และได้ชื่อว่าเป็นตำราที่สำคัญที่สุดตำราหนึ่งทางพุทธศาสนา รองจากพระไตรปิฎกนั้นได้ถูกตีพิมพ์มากมายหลายภาษา และถูกใช้ศึกษากันมากมายรวมถึงประเทศไทย
    คัมภีร์วิสุทธิมรรค ฉบับที่จัดพิมพ์ คณะ 25 วัดมหาธาตุยุวราชรังสฤษฎ์ ซึ่งรู้จักกันดีว่า เนื้อหาดีอ่านง่าย กระดาษใช้แบบอ่านสบายตา รวมถึงเนื้อหาที่ถูกตรงครบถ้วน นั้นถูกตีพิมพ์หลายครั้งและได้แจกจ่ายให้กับ วัดและศาสนที่ต่างๆ มหาวิทยาลัยสงฆ์ สถานปฎิบัติธรรม โรงเรียนปริยัตธรรม พระสงฆ์ และนักปฎิบัติธรรม รวมถึง ประชาชนชาวพุทธมากมายทั่วประเทศโดยไม่มีค่าตอบแทน (แต่หลายท่านที่ได้ไป มักจะถวายปัจจัยส่วนหนึ่งกลับมาเพื่อจัดพิมพ์ใหม่ในครั้งต่อไป) และหลังจากตีพิมพ์ คัมภีร์วิสุธิมรรคหลายพันเล่ม ครั้งล่าสุดและได้แจกจ่ายให้เป็นธรรมทานกำลังจะหมดลง
    ท่านพระครูวรปัญญาคุณ มหาลัทธิธัมมโชติกธชะ เจ้าคณะ 25 จึง ได้ดำริ รวบรวมเงินทุนที่ได้จากผู้ถวายทาน เพื่อจัดสร้างและตีพิมพ์ “คัมภีร์วิสุทธิมรรค” 8,000 เล่มอีกครั้ง สำหรับให้พระสงฆ์และผู้ปฎิบัติธรรมทั่วประเทศ นำไปศึกษาพระธรรมของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เพื่อหนทางสู่นิพพาน
    และ อนึ่งเนื่องในโอกาศ ใกล้วันครบรอบวันเกิดของท่าน พระธรรมสุธี(พีร์ สุชาโต)เจ้าอาวาสวัด มหาธาตุยุวราชรังสฤษฎิ์อธิบดีสงฆ์วัดมหาธาตุ ยุวราชรังสฤษฎิ์ แขวงพระบรมมหาราชวัง เขตพระนครกรุงเทพมหานคร, เจ้าคณะ กรุงเทพมหานครและนายกสภามหาวิทยาลัยมหาจุฬา ลงกรณราชวิทยาลัย (มจร.)ท่าพระจันทร์ทางพระสงฆ์คณะ 25 จึงได้ถือโอกาศจะมอบ คัมภีร์วิสุทธิมรรคที่กำลังจัดพิมพ์ จำนวน 4,000-5,000 เล่มจาก 8,000 เล่ม ถวายท่านเจ้าอาวาศใน วันครอบรอบวันเกิดเพื่อมอบให้ท่านนำไปแจก จ่ายให้กับผู้สนใจศึกษาพระธรรมคำสอนนำไปใช้ ประโยชน์ด้านต่างๆเพื่อการศึกษาสืบไป
    ด้วยเนื่องจากว่างบ ประมาณที่ใช้ในการจัดตีพิมพ์ คัมภีร์วิสุทธิมรรคครั้งนี้ซึ่งอยู่ในระหว่างการจัดตีพิมพ์แล้วนั้นมีงบประมาณจัดพิมพ์ประมาณ 1,000,000 บาท(โดยคร่าวๆ)และ ยังขาดแคลนเงินเพื่อสมทบท ส่วนที่เหลืออีก 300,000-500,000 บาท(จากที่ได้สอบถามกับท่านพระครูโดยคร่าวๆครับ) จึงจะครบกับงบประมาณการจัดพิมพ์ทั้งหมด(ขณะนี้เริ่มจัดพิมพ์ไปบางส่วนแล้ว)
    ดังนั้น สำหรับผู้ที่สนใจร่วมทำบุญ ครั้งใหญ่ ……ร่วมเป็นเจ้าภาพในการจัดตีพิมพ์ พระไตรปิฎกฉบับย่อ “คัมภีร์วิสุทธิมรรค” 8,000 เล่มถวายวัดและศาสนปฎิบัติธรรม โรงเรียนปริยัติธรรมทั่วประเทศ สามารถถวายเงิน โอนเงินผ่านทาง บัญชีธนาคารได้ตามที่โพสแปะไว้ รวมถึงรายละเอียดเพิ่มเติมนั้นสามารถสอบถามได้ที่เบอร์โทร ท่านพระครูวรปัญญาคุณ คณะ 25 วัดมหาธาตุยุว ราชรังสฤษฎิ์ครับ
    บริจาคโดยโอนเงิน บ/ช ออมทรัพย์ ธนาคารทหารไทย จำกัด(มหาชน) สาขา มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์-ท่าพระจันทร์ เลขที่ 155-2-03359-7 ชื่อบัญชี พระครูวรปัญญาคุณ(พิมพ์หนังสือวิสุทธิมรรค)
    สอบถามรายละเอียด โทร.02-2222979

เข้าไป กราบท่าน และ ร่วมทำบุญ ตอนนั้นเราไป เล่มละ 500 บาท
    โมทนาสาธุกับทุกท่านคะ

20. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน คุณ tanatep ค่ะ

๑) เกี่ยวกับ คัมภีร์วิสุทธิมรรค มีไฟล์เสียง mp3 บรรยายโดยท่านอาจารย์แนบ มหานีรานนท์ สามารถดาวโหลดศึกษาได้ในห้องเสียงธรรม บนเวบพลังจิต ดังลิงก์นี้นะคะ

๒) ส่วนหนังสือ ชื่อพระวิสุทธิมรรค (เผด็จ) ฉบับ สำนักพิมพ์ ส.ธรรมภักดี รวบรวมโดย
    -พระธรรมมหาวีรานุวัตร วัดไตรมิตรวิทยาราม เป็นประธานการตรวจสอบชำระ บริสุทธิ์บริบูรณ์
    -มหาบุญมี พิมพ์โพธิ์ เปรียญเอก นิสิตเจ้าพระคุณสมเด็จพระวันรัต (เขมจารีเถระ) วัดมหาธาตุ เป็นผู้ช่วย​

เป็นหนังสือที่ได้รับการตรวจสอบชำระ เข้าใจง่ายต่อการใช้เพื่อศึกษาเป็นแนวทางหลักการ เดิมเป็นหนังสือชุดประกอบด้วย ๖ เล่มจบ ปัจจุบันในการพิมพ์ครั้งที่ ๒ ได้มีการจัดพิมพ์รวบเข้าเป็นชุดใหม่ ประกอบด้วย ๓ เล่มจบ (ดังภาพประกอบค่ะ)

๓) ได้พิจารณาตั้งใจจะจัดส่งหนังสือ ชื่อพระวิสุทธิมรรค (เผด็จ) ฉบับ สำนักพิมพ์ ส.ธรรมภักดี ดังกล่าวมาให้ได้นะคะ ทั้งนี้ ได้สื่อสารมายัง PM ถึงคุณ tanatep แล้ว อย่างไรก็ รบกวนคุณ tanatep กรุณาส่งที่อยู่กลับทางอีเมล์ เพื่อ บุญญสิกขา จะได้จัดส่งให้ด้วยล่ะกันค่ะ :)

ยินดีในความเป็นผู้ใฝ่รู้ ใฝ่ศึกษา เมื่อเข้าถึง "พระสัทธรรมแท้ ด้วยจิตด้วยใจตนแล้ว ตำราคือบัญญัติใบลาน"
    ขอคุณ tanatepได้อยู่ท่ามกลางแวดล้อมสัตบุรุษผู้รู้ธรรมแท้ มีความเจริญแจ้งกระจ่างในพระสัทธรรม เป็นเครื่องหลุดพ้น ตราบเข้าถึงซึ่งอมตะพระนิพพานในอนาคตกาลอันใกล้นี้ด้วยเทอญ สาธุการค่ะ

“อันใดเดือดร้อนเขา สบายเรา อย่าทำ
    อันใดเดือดร้อนเรา สบายเขา อย่าทำ
    อันใดเดือดร้อนเขา เดือดร้อนเรา อย่าทำ
    อันใดไม่เดือดร้อนเขา ไม่เดือดร้อนเรา จงพูด
    จงคิด และ กระทำเถิด”
    (สัมมัปปธาน)​

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      140.7 KB
      เปิดดู:
      255
      ขนาดไฟล์:
      203.8 KB
      เปิดดู:
      235
      ขนาดไฟล์:
      114.1 KB
      เปิดดู:
      187
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2013