ยิ่งทำความดี.. มันยิ่งตาม..

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ศิษย์น้อย, 19 มกราคม 2006.

1. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงก่อนปีใหม่เรื่อยมาถึงตอนนี้ 2-3 เดือนมาแล้ว...

เป็นช่วงที่ผมคิดว่าผมทำความดี ทำบุญใหญ่ๆ นั่งสมาธิ กรรมฐาน.. อย่างตั้งใจมากๆ ... เรื่อยมา...

ก็ไม่ได้คาดหวังผลตอบแทนอันใดหรอก .. ที่ทำด้วยความศรัทธาจริงๆ ..

แต่ ก็ น่า แปลก...

ว่าช่วงนี้ ทำไมเราต้องเจอเรื่องร้ายๆ เข้ามามากมาย...เหมือนกัน..
    ไม่ว่าเรื่องที่คุณแม่โดนหลอก และที่เร็วๆ นี้ งานพิเศษที่ผมทำอยู่ ก็มีรุ่นน้องมาตัดหน้าแย่งลูกค้าเก่า เราไปเกือบหมดเลย.......

ตอนนี้ผมเหลือลูกค้าอยู่ 4-5 คน...

ตอนแรกก็โกรธเขามาก เพราะเขาเป็นรุ่นน้อง และโดยมารยาท เราจะไม่แย่งลูกค้าของรุ่นพี่ หรือของคนอื่น ... แต่น้องเขาทำเฉยเลย...

ผมมีอารมย์โกรธอยู่ วันเดียว พอกรรมฐาน เจริญพรหมวิหารธรรม จิตกลับมาผ่องใส เหมือนเดิมแล้ว...

แต่ผมก็ยังคง ตั้งใจ ทำความดี ทำกุศล และเจริญภาวนา ต่อไป ...เหมือนเดิม ไม่เหนื่อย ไม่ท้อ แค่แปลกใจว่าทำไม ยิ่งทำความดี มันยิ่งเจอ เรือ่งพวกนี้ด้วยครับ

2. เติมบุญ

เติมบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2005
    มันเป็นการชดใช้กรรมกับเจ้ากรรมนายเวร....เขาเห็นคุณปฎิติดีปฏิบัติชอบ....เขาก็ยิ่งเร่งมาให้คุณชดใช้เร็วเข้าเพื่อให้คุณบริสุทธิ์เร็วเท่านั้น...(bb-flower ..เราก็เป็นแบบเดียวกัน...จนบางคราวสงสัยในธรรมะของพระพุทธองค์..(ping-love .ว่าทำดีทำไมเราจึงได้รับการตอบแทนแบบนี้....แต่เมื่อทบทวนแล้วก็รับได้....สิ่งเหล่านี้คือมารพยายามขวางทางเราสู่ความสำเร็จแม้แต่พระพุทธองค์...ยังมีมารมาผจญแล้วคนอย่างเราๆ..งแค่นี้ยังเล็กน้อย..(bb-flower .ประสบการณ์ของเราคุณพ่อเราท่านปฏิบัติดีมาตลอดทาน ศีล ภาวนา มีครบแม้ไม่บริสุทธิ์ครบถ้วนแต่ท่านก็รักษามาตลอดชีวิตตั้งแต่วัยเด็ก(บวชเณรจนโต) เราก็ได้สิ่งดีๆนี้มาจากท่าน ท่านยังต้องใช้กรรมจนวินาทีสุดท้าย....แต่ไม่เคยร้องขอยอมรับอย่างสงบ....ก่อนจะจากลาลูกเมียไปสู่แดนสวรรค์..[b-wai] .ซึ่งเราเชื่อเพราะจิตเราสัมผัสในความเมตตาที่ท่านตลอดเวลาที่ลูกทุกข์ร้อนท่านสามารถช่วยให้พ้นภัยได้...โดยเฉพาะหลานสาวคนเล็กมองเห็นพ่อในลักษณะที่รอบกายส่องสว่างเป็นสีรุ้งสวยงามด้วยตาเปล่าซึ่งไม่น่าเชื่อเลยแต่ต้องเชื่อเพราะเด็กแค่เจ็ดขวบโกหกไม่เป็นวันที่หลานสาวเห็นเป็นวันที่หลานสาวคนโตกลับมาบ้าน.[b-wai] ..หลานสาวคนโตเป็นคนที่ยอมหยุดเรียนชั่วคราวเพื่อมาเฝ้าดูแลพยาบาลปู่ที่โรงพยาบาล...แล้วดูแลอย่างดี....ซึ่งไม่น่าเชื่อว่าเด็กวัยรุ่นกระโดกกระเดกจะสามารถทำได้ดีขนาดนั้นจนทั้งหมอทั้งพยาบาลเอ็นดู...ที่เล่ามาทั้งหมดก็แค่อยากจะบอกว่าจงเร่งทำความดีต่อไปเถอะทุกอย่างที่เข้ามาเพื่อทดสอบความตั้งมั่นของเราเท่านั้น...ขออนุโมทนากับคุณด้วย......ส่วนตัวเรายังมีตัวตนอยู่เยอะเหลือเกินแต่ก็ยังจะพยายามเดินต่อไปให้ถึงจุดหมายให้ได้ในที่สุด.....สวัสดี[b-wai] [b-wai]

3. bon7

bon7 เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2005
    ถ้าเรารู้หรอกนะ ว่าตั้งใจของนาย ตั้งใจขั้นไหน แต่ที่จะแนะนำจากประสบการณ์คือ ลองสวดมนต์ อรหังสัมมา.. แล้วตามด้วย คาถาชินบัญชร ติดต่อกันทุกวัน วันละ 10 จบ แต่ถ้าไม่ว่างก็สัก 3 จบเป็นอย่างน้อย (แต่ 10 จบจะดีมากนะ) แล้วให้อธิษฐานเอาว่าอยากได้อะไร อยากให้ประสบความสำเร็จในเรื่องใด หรือไม่ก็ คิดเอาเรยว่าเราจะได้ในสิ่งนั้นแน่ๆ ทำติดต่อกันสักเดือนนึงก็น่าจะเริ่มเห็นผลนะ ลองดูนะ ปล.เวลาอธิษฐาน อย่าขอบารมีนะ แต่ให้ขอพรไปเรยว่าต้องการอะไร ขอกับพระพุทธเจ้า หรือหลวงปู่โต ก็ได้ และเวลาสวดต้องจำให้ได้นะ และปิดตาสวดด้วยก็ดีนะ ขอให้โชคดีครับ

4. ศานติ าณ

ศานติ าณ เป็นที่รู้จักกันดี

ตามความคิดของเรานะ ถ้าเวลาเราทำบุญเราก็จะมีบุญติดตัวใช่ม๊า ถ้าเปรียบทางโลกก็แปลว่ามีเงินติดตัว ทีนี้เจ้าหนี้เห็นเรามีเงินก็เลยมาตามทวงหนี้ที่เคยค้างไว้ซะเลย พอเราใช้ให้เขาไปหนี้เราก็จะลดลงไง.....ท่านทั้งหลายคิดว่าอย่างไรบ้างคะ(bb-flower

5. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

[b-wai]

6. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ถ้าเราตั้งใจจะทำอะไรก็เท่ากับว่าเรากำลังสร้างอธิษฐานบารมีอยู่ครับ ซึ่งก็มักจะมีเหตุการณ์มาทดสอบความตั้งใจของเรา ถ้าผ่านได้หรือทำได้ตามที่ตนได้ตั้งใจไว้บารมีก็เพิ่มและเรื่องร้ายๆเหล่านั้นก็จะค่อยๆหายไป แต่ถ้าทำไม่ได้ก็เท่ากับสอบตก ก็ต้องเริ่มต้นใหม่ครับ (ดูตัวอย่างได้จากพระเวสสันดรเป็นต้น ฯลฯ)

7. PalmPlamnaraks

PalmPlamnaraks เป็นที่รู้จักกันดี

เรามีความดี เจ้าหนี้ คือพวกเจ้ากรรมนายเวรเค้าจะมาเอาครับ ตอนที่เราไม่มีความดี เขามาทวงเขาก็เป็นโมฆะไม่ได้บุญ เขามาเอาช่วงมีบุญสิ อย่างเราติดหนี้ใคร ถ้าเรามีเงิน เจ้าหนี้รู้ เค้าก็มาทวงเอาครับ เค้ามาทวงเค้าก็ได้ไปครับ เพราะว่าเรามีเงินแล้วนี่....อย่าลืมอุทิศผลบุญไปให้เค้าครับ ขออโหสิกรรมจากเค้าด้วย ครับ ....ตอนนี้เองปาล์มก็กำลังชดใช้เค้าอยู่ทำเค้ามามาก ช่วงไหนทำดีมากๆ จะป่วยมากๆด้วย แต่ไม่ใช่ทุกคนนะครับ มันแล้วแต่กรณี กรณีของปาล์มพวกเลวเยอะ ของเก่าทำมาเลวเลยต้องรับเลวไปก่อน...

8. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ทําดีย่อมมีอุปสรรคเเน่นอนครับ เเต่ที่เเน่ๆ ถ้าเราทําดีถึงที่สุดจนมากกว่ากรรมเก่าจนกรรมเก่าของเราไล่ตามไม่ทันเเล้ว ผลดีจะเกิดขึ้นกับเราชนิดฉุดไม่อยู่ไปตลอดครับ เจริญในธรรมครับ มันเป็นเเค่ห้วงเเห่งเวลาที่เราต้องเสวยวิบากกรรมของเราครับ เพราะไม่รู้ว่า ในอดีตชาติเเละชาตินี้ของเรานั้นเคยไปก่อกรรมกับใครเขามาบ้างครับ เป็นกําลังใจให้ครับ สู้ต่อไปครับ ทําดีได้เเน่นอนครับ

9. Tawan1990

Tawan1990 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2009
    เป็นกำลังใจให้ สู้ต่อไปครับ เชื่อว่าซักวัน มันต้องดีแน่นอน ^^

10. หนูแว่น

หนูแว่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2007
    สู้สู้ ทำดีย่อมีอุปสรรค ทำชั่วจะราบรื่นง่ายดาย
    เฉกเช่นน้ำย่อมไหลลงที่ต่ำอยู่เสมอ การเปลี่ยนต้องอาศัยกำลังใจที่หนักแน่น
    สู้ต่อไป สิ่งดีๆ ก็ย่อมกลับคืนมาสู่ท่านแน่นอน

11. beautiful soul^^

beautiful soul^^ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2009
    เป็นเรื่องธรรมดาค่า ทำดีต่อไปค่ะ^^

12. saipote

saipote เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    อนุโมทนาสาธุ กับคำแนะนำของทุกคนเลยนะคะ ได้ความรู้อีกเยอะเลย

13. นักรบเเห่งสยาม

นักรบเเห่งสยาม เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2008
    สู้ๆนะครับ คุณเป็นคนที่ดีมากๆ

14. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุค่ะ เป็นแบบที่เพื่อนๆว่านั่นแหละค่ะ อย่าท้อนะคะ ตอนนี้โดนโลกรุมเร้าหนักเหมือนกัน แต่ยึดพระไตรสรณคมน์เป็นที่พึ่ง มาร่วมสู้ด้วยกันนะคะ

15. VERAJAK

VERAJAK เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2009
    การทำกรรมดีนั้นส่วนหนึ่งก็จะเป็นบุญบารมีของเราที่สามารถติดตามเราไปตลอดเวลาส่วนการที่คุณจะพบเจอเรื่องไม่เป็นผลดีต่อตัวคุณก็เป็นธรรมดาครับอุปมาอุปมัยคุณมีลูกหนี้แล้วรู้ว่าเค้ากำลังจะย้ายบ้านคุณจะรีบไปทวงหนี้หรือเปล่าครับเพราะถ้าเค้าย้ายบ้านได้แล้วคุณจะไม่มีโอกาสทวงหนี้ได้อีกเลยเค้าก็ต้องรีบมาเอาคืนแหละครับเป็นธรรมดา คุณเองก็ต้องอุทิศผลบุญให้บรรดาเจ้าหนี้ที่ตามมาทันก่อนนะครับส่วนเจ้าหนี้ที่ยังไม่มาก็อย่าเพิ่งให้ก็สามารถช่วยได้บ้างครับแต่ต้องค่อยเป็นค่อยไปถ้าเป็นหนี้เยอะก็หนักหน่อยถ้าเป็นหนี้น้อยก็เบาหน่อยครับ ใจเย็นๆทุกอย่างต้องมีสติ มีศีลสมาธิและปัญญาจะช่วยได้ครับอะไรก็มาขวางคุณไม่ได้หากคุณตั้งจิตจริง สาธุ

16. momogo

momogo เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    เคยอ่านเรื่องหนึ่งค่ะ เกี่ยวกับอานิสงส์ที่มีท่านหนึ่ง ได้สร้างวิหารถวายพระสงฆ์ แต่เพียงผู้เดียว ต่อมา คนนี้เขาก็ไปประสบปัญหามากมาย สุดท้ายตกส้วมตาย

หลาย ๆ คนก็ถามพระว่า เขาทำบุญอานิสงส์มาก เหตุใดจึงประสบพบเจอแต่เหตุการณ์เลวร้าย พระท่านตอบว่า ทั้งหมดที่เขาเจอ จริง ๆ ต้องชดใช้กรรมในหลาย ๆ ชาติ อาจจะเป็น ร้อยชาติ แต่ด้วยอานิสงส์ผลบุญนี้ ทำให้เขาชดใช้ทุกอย่างในชาตินี้เพียงชาติเดียว

--หวังว่าจะเป็นประโยชน์ และเป็นกำลังใจบ้างนะคะ--

**ไม่สามารถอ้างอิงได้ว่ามาจากที่ใด หากท่านใดทราบ รบกวนเล่าเรื่องราวโดยละเอียดด้วยนะคะ เพื่อประโยชน์และเป็นกำลังใจให้ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบต่อไป**

สาธุค่ะ