มีท่านใดบ้างที่ปฎิบัติภาวนาต่างแล้วมีผลบ้างครับกับคําถาม

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ballbeamboy2, 21 กุมภาพันธ์ 2012.

1. ballbeamboy2

ballbeamboy2 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    ผมภาวนา ดูลมหายใจอาปานุสติ มาตลอด ดูลมหายจายใจก่อนนอน
    ฌาณนั้นยังทรงไม่ได้ อย่างมากก็เกือบจะได้ฌาณ ถึงขั้นก่อนถึงฌาณอะครับผมลืม

ผมลองภาวนา สัมปจิตฉามิ มาแล้วหนึ่งอาทิตย์ แต่ก็ไม่ไปไหน (เพราะผมดันไปเสพกามด้วย แล้วเสร็จแล้วก็ภาวนาต่อ เลยไม่ได้ไม่ได้จริงจังอะไรกับมันเลยไม่ไปไหน อย่าเอาวิธีแบบผมไปลองนะ ต่อให้ทั้งชาติก็ไม่ไปไหน)

คําภาวนาที่ผมลองมาแล้ว นะมะพะทะ พุทโธ ธัมโม สังโฆ โสตัดตะภิญญา(เขียนผิดขออภัย)

จริงๆผมภาวนาแล้วก็เสพกามไปด้วย คือบางครั้งราคะกินหัว ตอนที่อวัยวะเพศมันตั้ง ผมรู้ว่ามันตั้งอารมณ์มันก็มา แต่ก็รู้ว่ามันมาไม่ได้ไปทําไรมัน แต่มันก็มีความรู้สึกแบบว่า ฌาณกว่าจะได้ยากจะตายเราไปเอากามสุขดีกว่า แล้วก็ช่วยตัวเองพอช่วยเสร็จก็เอาใหม่ แบบนี้เป็นเดือน ไม่ไปไหนครับ

แล้วตอนที่ผมได้ฌาณ1(ผมไม่แน่ใจฌาณ1หรือเปล่า หรือขั้นก่อนฌาณแต่มันสุขจริงๆ มีเงินพันล้าน และมีเมียสวยแค่ไหน เทียบกับอารมณ์อันนี้ไม่ได้สักนิด)
    ผมเลยลองคิด แล้วสุขของพระอรหันต์ที่ดับ ไฟ ราคะ โทสะ โมหะ ได้มันจะสุขขนาดไหน แล้วสุขจากนิโรคสมาบัติ นี่มันต้องสุขสุดยอดแน่ๆ

ขนาดเงินพันล้าน ยังเทียบสุขจากฌาณยังไม่ได้

ผมมีอุบายของผมวิธีจะได้ฌาณผมทําได้ ในอดีต แต่ตอนนี้ก็จะลองทําใหม่

อุบายของผมคือ งดช่วยตัวเอง อ่านหนังสือเกี่ยวกับธรรมอย่างเดียว ถ้าเบื่อๆก็เล่นคอม แต่อ่านสิ่งที่เป็นประโยชน์ ถ้าท่านไปเห็นสาวสวยแล้วดันไปยึดติด ก็ จบเหตุครับ ถ้าจะดี ไปอยู่ในป่าเลย จริงๆไม่จําเป็นต้องป่านะ ที่สงัดจากเสียงคนผู้คนจะดีมากห้องพระก็ได้

แต่เอาแบบง่ายๆละกัน งดช่วยตัวเอง อ่านหนังสือเกี่ยวกับธรรมและสิ่งที่มีประโยชน์ หนังสือตลกไรพวกนี้ผมคิดว่าอย่าอ่าน เพราะจะเป็นการเพลิดเพลิน เดี่่ยวจะติดในมุขตลก เอาแต่ขําทั้งวัน เลยไม่ได้สุขจากฌาณ แล้วอย่าคิดว่า เราเป็นผู้พิเศษมีฤทธิ ได้ฌาณ1 เก่งกาจ คิดแบบนี้ ปรามาทมามากแล้ว ขนาดหลวงพ่อฤาษีลิงดําท่านเป็นพระอรหันต์พร้อมด้วยฤทธิสมาบัติ8 ท่านยังสอนเลยว่าอย่าไปคิดแบบนั้น เป็นอารมณ์ฟุ้งซ่าน

ผมสงสัยว่าฆราวาสในเมืองไทยมีไหมที่มีอภิญญา แต่ผมคิดว่าคงมีแต่น้อยหรือแทบไม่มี เพราะผมไม่เคยเห็นกับสายตาเลย ผมเลยอยากจะพิสูจน์ จะได้บินไปต่างประเทศ ไปนรก สวรรค์ เดินบนน้ำ ไปเจอสิ่งที่วิทย์ศาตร์อธิบายไม่ได้ จะพิสูจน์คําสั่งสอนของพระพุทธเจ้าให้หมดเลย กรรมฐาน40 กอง จะเอาให้หมดเลย ผมลองมาคิด ถ้าผมได้ฌาณ4 กองใดกองหนึ่ง กรรมฐาน39 กองที่เหลือ(เพราะได้มาแล้วกรรมฐานหนึ่ง)ใช้เวลาไม่เกิน2ปี อย่างต่ำ 3 เดือนจบหมด ถ้าเก่งจริงๆนะ ถ้าปานกลางไม่เกิน 1ปี ถ้าอย่างงช้าสุด 2ปี

2. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

อันนั้นคือ สมถะภาวนาครับ มีอีกแบบ คือ วิปัสสนาภาวนา ถ้าอยากลองฝึกแบบเข้มข้ม เชิญที่ คณะ 5 วัดมหาธาตุ ครับ.... แล้วท่านจะได้เห็นมุมมองใหม่ๆ ของการนั่งสมาธิ นั่งอย่างไร ให้กิเลสลดลงเห็นๆ ให้ออกจากสมาธิมาแล้ว คุมสติได้ตลอดวัน ไม่สร้างกรรมใหม่

3. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    ปฏิบัติ ให้ได้ สมาธิ ก่อนครับ

ถ้าอยากพิสูจน์จริง เชิญมาที่ บ้านสายลม ครับ

บ้านซอยสายลม (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) เลขที่ 9 ถ.พหลโยธิน ซอย 8 ซอยสายลม (ระหว่างตึก<wbr>ชินวัตร 1 และตึกพหลโยธินเพส) แขวงสามเสนใน เขตพญาไท กรุงเทพฯ

ได้เจอเป็น 100 200 คนแน่ๆครับ

บ้านซอยสายลม (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ)
    เลขที่ 9 ถ.พหลโยธิน ซอย 8 ซอยสายลม
    (ระหว่างตึกชินวัตร 1 และตึกพหลโยธินเพส)
    แขวงสามเสนใน เขตพญาไท กรุงเทพฯ 10400

บ้านซอยสายลม หรือบ้านสายลม เจ้าของบ้านคือท่านเจ้ากรมเสริม สุขสวัสดิ์ เป็น สถานที่ตั้งแต่สมัยหลวงพ่อมีชีวิตอยู่ หลวงพ่อจะลงมารับสังฆทานที่บ้านสายลมทุกเสาร์อาทิตย์ต้นเดือน และจะมีการฝึกมโนมยิทธิในวันเสาร์อาทิตย์ทุกต้นเดือนด้วย ปัจจุบันพระครูปลัดอนันต์ พัทธญาโณ ซึ่งเป็นเจ้าอาวาสของวัดท่าซุง อ.เมือง จ.อุทัยธานี ได้ เดินทางมาที่บ้านสายลม เหมือนสมัยหลวงพ่อยังมีชีวิตอยู่ทุกเสาร์อาทิตย์ต้นเดือนเช่นเดิม ปัจจุบันบ้านสายลมได้สร้างตึกกรรมฐานใหม่ 3 ชั้น โดย

- ชั้น 1 จำหน่ายวัตถุมงคล หนังสือ เทป วีซีดี นิตยสารธัมมวิโมกข์ (เปิดทุกวัน เว้นวันอาทิตย์ 9.00-17.00 น. บ้านสายลมหลังเก่าไม่มีจำหน่ายวัตถุมงคลแล้ว กรุณาไปที่ตึกกรรมฐานใหม่ที่เดียวในวันธรรมดา)
    - ชั้น 2 เป็นห้องฝึกญาน 8
    - ชั้น 3 เป็นห้องไว้ฝึกมโนมยิทธิสำหรับผู้มาฝึกใหม่ มีจำนวนหลายห้อง

การปฏิบัติธรรม : นั่งสมาธิภาวนาแบบนะมะพะทะ (มโนยิทธิ) จะปฏิบัติที่อาคารปฏิบัติด้านหน้าทางเข้าซึ่งเป็นอาคารใหม่ โดยจะสอนนั่งสมาธิ-ฝึกมโนมยิทธิ และญาณ 8 วันละรอบเดียว เวลาฝึกตั้งแต่ 12.00-15.00 น. ของทุกวันเสาร์-อาทิตย์ต้นเดือน

การเตรียมตัว : ท่าน ที่จะมาฝึก ควรจะมาถึงที่บ้านสายลมอย่างน้อยตั้งแต่ 11.00 น. เพื่อทานอาหาร ทำธุระส่วนตัวให้เรียบร้อย เมื่อพร้อมให้ไปที่ตึกกรรมฐานใหม่ โดยตรงทางขึ้นบันไดให้หยิบดอกไม้ธูปเทียนบูชาครู ใส่เงินเหรียญบูชาครูสลึงนึงขึ้นไป แล้วแต่ศรัทธาของท่าน และเดินขึ้นไปชั้นสาม จะมีครูผู้สอนคอยจัดกลุ่มให้นั่งเป็นวงๆ ตามที่ครูเห็นเหมาะสม จะมีแบ่งวงชายและหญิง นั่งทำใจให้สงบ หรือซ้อมภาวนา นะมะพะธะ ไปสบายๆ ลืมเรื่องวุ่นวายปัญหาส่วนตัวไปซักชั่วโมง รอครูผู้สอนให้คำแนะนำและอธิบายขั้นตอนต่างๆ อย่ามาสายเกิน 12.00 น. เพราะจะไม่อนุญาตให้เข้ามาฝึก ประตูห้องฝึกจะล็อค

ถวายสังฆทาน : ต้องเข้าที่บ้านสายลมด้านใน กำหนดการรับสังฆทานของบ้านสายลม คือ
    วันเสาร์-อาทิตย์ 9.00-11.00 น., 12.00-15.30 น. , 20.00-21.00 น.
    วันจันทร์ 10.00-11.00 น. , 12.00-15.30 น. , 20.00-21.00 น.

การเดินทาง : ท่าน ที่ไปโดยรถเมล์ ถ้ามาจากสวนจตุจักร ให้ลงที่ป้ายรถเมล์ที่หน้าธนาคารเอเชีย ซึ่งจะมีป้ายรถเมล์อยู่..... ถ้ามาจากสะพานควาย ให้ลงป้ายตรงข้ามสถานีรถไฟฟ้าซอยอารีย์ แล้วเดินมาที่ซอยสายลม..... ท่านที่มาโดยรถไฟฟ้า BTS ให้ลงสถานีซอยอารีย์ แล้วเดินมาที่ซอยสายลม สังเกตได้จากธนาคารเอเชีย เมื่อถึงซอยสายลมแนะนำให้ขึ้นมอเตอร์รับจ้างหน้าปากซอย บอกเขาว่าไปบ้านซอยสายลม ราคาค่าโดยสาร 5-10 บาท หรือเดินเข้ามาเองก็ได้ประมาณ 10 นาที

รถเมล์ : สาย 8, 26, 29, 34, 39, 59, 77 ปอ. 3, ปอ.9, ปอ.10, ปอ. 29 และ ปอ.77

โทรศัพท์ : 02-616-7177 (เฉพาะวันจันทร์-เสาร์ ในเวลาราชการ เบอร์นี้คือเบอร์ของอาคารกรรมฐานตึกใหม่) หรือ 02-272-6759 เป็นระบบตอบอัตโนมัติ แจ้งกำหนดการของคณะพระครูปลัดอนันต์ พัทธญาโณ ที่จะเดินทางมาบ้านสายลมครั้งต่อไป

* * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * *

เว็บไซต์วัดท่าซุง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กุมภาพันธ์ 2012
  4. ballbeamboy2

ballbeamboy2 เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ามีโอกาศจะไปครับ คงอีกเป็นปีๆกว่าจะได้ไปเพราะไม่ได้อยู่เมืองไทย

5. <Q>

<Q> Active Member

มีรายละเอียดไหมครับ ขอบคุณครับ

6. ปุณบพิธ

ʹ

7. ปุณบพิธ

สนง.กลางกองการวิปัสสนาธุระ วัดมหาธาตุ คณะ 5 ถนนมหาราช พระนคร กรุงเทพฯ 10200 โทรศัพท์ : +66 02 222 6011

รบกวนท่านโทรไปถามที่กองการวิปัสสนาโดยตรงดีกว่าครับ ผมไม่อยู่ในฐานะที่สมควรจะบอกรายละเอียดได้ในตอนนี้ครับ

8. นราสภา

นราสภา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    ทําไม

ทําไมคําถาม มันวนไป วกมา อย่างนั้นล่ะ

อ่านเเล้วไม่รู้จะไปตอบ อะไรตรงใหน เลือกไม่ถูกเลย

9. ballbeamboy2

ไม่รู้จะอธิบายไงครับก็วกไปวนมาอย่างงี้แหละครับ

10. นราสภา

นราสภา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    ไม่เป็นไร

ไม่เป็นไร ไม่เป็นไร
    มันวก ไปมาก็ให้รู้ เอาไว้ว่ามัน วกไปมา

ลองไม่ต้องไปตามการ วกไป วกมาดูซิ เเล้ว ไอ้ที่วก มันจะตื้นขึ้น จน วกน้อยลง

ลองดู ลองดู

11. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    ตามที่ได้ปฏิบัติมาบ้างแล้ว พอจะบอกได้ว่าการปฏิบัตินั้นก็เพื่อให้ละ เลิก วาง และให้มีสติ ไม่ต้องคาดหวังมาก เอาแค่สบายๆ จะภาวนาอะไรก็ได้ เพื่อให้ใจยึดเหนี่ยวเท่านั้น หากมีอารมณ์ใดมากระทบก็ให้พิจารณาและปล่อยวาง ถือว่าเขาเป็นครูใหญ่ามาทดสอบ หากมีอารมณ์ราคะกาเมเมื่อไหร่ก็อย่าปล่อยตามอารมณ์ หาอย่างอื่นทำไปก่อน และหารูปพระสงฆ์องค์เจ้ามาไว้ในห้องเพื่อเราจะได้ยําเกรง ไม่ทําตามใจชอบ ที่สําคัญอย่าคาดหวัง ทำให้ดีที่สุดเถอะค่ะ พอถึงเวลาจะมาเอง มารไม่มีบารมีไม่เกิด