มีคนยืมเงินเราไปแต่เขาไม่ใช้คืน

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย sirikarn69, 15 กรกฎาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. sirikarn69

sirikarn69 สมาชิกใหม่

:cool: มีคนที่ทำงานเดียวกันเป็นแม่บ้านหนูเป็นเสมียนเขาเป็นคนเสียงดัง เขายืมเงินของเราไปแต่ไม่ใช้คืนและลาออกจากที่ทำงานและหนีหน้าไปเลยและยังเป็นคนตั้งแชร์ขึ้นและทำแชร์ล้มหนีไปเลยและก่อนไปก็มาว่าเราก่อนไป:'( เพราะเข้าใจเราผิดจากฟังคนอื่นมา ถ้าเขาไปเลยคงไม่คิดติดใจอะไรเงนหาใหม่ได้แต่เขามาว่าเราอย่างแรงก่อนไปเลยทำให้เรารู้สึกโกรธและเกียจเขามาก เพราะเราไม่ได้ทำอย่างที่เขาว่า หนูไปขอโทษแล้วนะค่ะ แต่มีคนยุเขาให้เกียจเรื่องมันก็เลยไม่จบ หนูรู้ว่ายังไงก็ไม่ได้เงินคืนแต่เวลานึกขึ้นทีไร มันไม่ค่อยสบายใจ บางทีก็มีคนมาพูดขึ้นอีกมันก็ไม่สบายใจ
    ดิฉันอยากเรียนถามหลวงพี่ค่ะว่าเรื่องแบบนี้เป็นกรรมเก่าหรือเปล่าค่ะ แล้วจะมีวิธีคิดจากธรรมมะข้อไหนที่จะลืมเรื่องเงินที่เขายืมไป และเรื่องที่เขามาด่าเราไว้ได้ค่ะ
    และที่สำคัญไม่อยากให้มันติดตัวเราไปถึงภพอื่น อยากให้หมดพันธะต่อกัน
    จะเป็นไปได้ไหมค่ะ
    ใจจริงก็อยากหลุดพ้นจากสังสารวัฏนี้เหมือนกับคนอื่นๆค่ะ เลยกลัวเรื่องนี้มันจะทำให้เราไม่หลุดพ้นค่ะ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้