พระอนาคตวงศ์ 10 พระองค์

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย Wisdom, 24 มกราคม 2008.

1. Dragon new

Dragon new สมาชิก

ผมอยากทราบว่าพระอนาคตวงศ์ทั้ง10ตอนนี้อยู่ไหนครับ มีใครทราบไหมครับ
    ผมเข้าใจว่าตอนนี้ท่านทั้ง10เป็นฆราวาสอยู่ใช่ไหมครับ

2. Rama bodhisattva

Rama bodhisattva Active Member

3 พฤศจิกายน 2016
    ตอบกลับ

ไม่มีใครทราบหรอกครับ ถ้าบรรดาพระโพธิสัตว์ตัวจริงเหล่านั้นไม่บอก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ธันวาคม 2016
  3. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    พระพุทธเจ้าในอนาคต

พระพุทธเจ้าในอนาคต มีอยู่ ๑๐ พระองค์

องค์ที่ ๑. พระศรีอาริยเมตไตรยพุทธเจ้า (อดีตคือ พระอชิตะเถระผู้เป็นพระโพธิสัตว์) เป็นพระพุทธเจ้าลำดับที่ ๒๙ ต่อพระองค์พระพุทธเจ้าของเรา ทรงบำเพ็ญเพียรเพื่อการตรัสรู้เพียง ๗ วัน พระวรกายสูง ๘๘ ศอก จะมีพระชนมายุได้๘๐,๐๐๐ ปีพระฉัพพรรณรังสีจะแผ่ไปไกลหมื่นจักรวาล ส่องสว่างตั้งแต่อเวจีมหานรกจนถึงภวัคคพรหม

องค์ที่ ๒. พระรามพุทธเจ้า (อดีตคือ พระเจ้ารามะผู้ประเสริฐ) เป็นพระพุทธเจ้าลำดับที่ ๓๐ พระองค์จะมีพระชนมายุได้ ๙๐,๐๐๐ ปี พระวรกายสูง ๘๐ ศอก พระฉัพพรรณรังสีส่องสว่างตลอดทั้ง กลางวันและกลางคืนเป็นนิจ

องค์ที่ ๓. พระธรรมราชาพุทธเจ้า (อดีตคือ พระเจ้าปเสนทิโกศล) เป็นพระพุทธเจ้าลำดับที่ ๓๑ มีพระวรกายสูง ๑๖ ศอก พระองค์จะมีพระชนมายุได้๕๐,๐๐๐ ปี พระฉัพพรรณรังสีจะบังเกิดขึ้นเป็นนิจ ตลอดทั้งกลางคืนและกลางวัน

องค์ที่ ๔. พระธรรมสามีพุทธเจ้า (อดีตคือ เทวดาผู้มีนามว่าอภิกู) เป็นพระพุทธเจ้าลำดับที่ ๓๒ มีพระวรกายสูง ๘๐ ศอก พระองค์จะมีพระชนมายุได้ ๑๐๐,๐๐๐ ปี พระฉัพพรรณรังสีบังเกิดขึ้นจะสว่างดังแสงพระอาทิตย์และพระจันทร์

องค์ที่ ๕. พระนารทพุทธเจ้า (อดีตคือ พระยาอสุรินทราหู) เป็นพระพุทธเจ้าลำดับที่ ๓๓ มี พระวร กายสูง ๑๒๐ ศอก พระองค์จะมีพระชนมายุได้ ๑๐,๐๐๐ ปี พระฉัพพรรณรังสีบังเกิดขึ้นทั้งกลางคืนและกลางวัน

องค์ที่ ๖. พระรังสีมุนีพุทธเจ้า (อดีตคือ จังกีพราหมณ์) เป็นพระพุทธเจ้าลำดับที่ ๓๔ มีพระวรกายสูง ๖๐ ศอก พระองค์ จะมีพระชนมายุได้ ๕,๐๐๐ ปี แสงสว่างแห่งพุทธรังสีสว่างไสวในเวลากลางวันเหมือนดังแสงทอง และสว่างไสวในกลางคืนประหนึ่งแสงสีเหลือง

องค์ที่ ๗. พระเทวเทพสัมพุทธเจ้า (อดีตคือ สุภพราหมณ์) เป็นพระพุทธเจ้าลำดับที่ ๓๔ มีพระวรกายสูง ๘๐ ศอก พระองค์จะมีพระชนมายุได้ ๘๐,๐๐๐ ปี พระฉัพพรรณรังสีประดุจดังช่อดอกไม้ ไม่มีความหนาวร้อน ส่องสว่างทั่วไปในสากลโลก

องค์ที่ ๘. พระนรสีสัมพุทธเจ้า (อดีตคือ โตเทยยพราหมณ์) เป็นพระพุทธเจ้าลำดับที่ ๓๕ มีพระวรกายสูง ๖๐ ศอก พระองค์จะมีพระชนมายุได้ ๘๐,๐๐๐ ปี แสงสว่างแห่งพุทธรัศมี เวลากลางวันมีสีประหนึ่งแก้วมณี กลางคืนมีสีประหนึ่งมีสีทอง เบื้องบนพระเศียรชองพระผู้มีพระภาคเจ้า จะมีเศวตฉัตรอันประกอบด้วยแก้ว๗ประการ ขนาด ๓ โยชน์ลอยอยู่เป็นนิจ

องค์ที่ ๙. พระติสสสัมพุทธเจ้า (อดีตคือ ช้างนาราคิรี) เป็นพระพุทธเจ้าลำดับที่ ๓๖ มีพระวรกายสูง ๘๐ ศอก พระองค์จะมีพระชนมายุได้ ๘๐,๐๐๐ ปี พระฉัพพรรณรังสีสว่างทั้งกลางคืนและกลางวัน แสงสว่างจากพระอุณาโลมเป็นประหนึ่งว่าแวดล้อมด้วยเศวตฉัตรนับพัน

องค์ที่ ๑๐. พระสุมังคลสัมพุทธเจ้า (อดีตคือ ช้างปาลิไลยยกะ) เป็นพระพุทธเจ้าลำดับที่ ๓๘ มีพระวรกายสูง ๖๐ ศอก พระองค์จะมีพระชนมายุได้ ๑๐๐,๐๐๐ ปี พระฉัพพรรณรังสีในเวลากลางวันแสงดังแสงสีทอง และในกลางคืนแสงดังแสงสีเงิน.
    :- https://sites.google.com/site/tanakrit56/bthkhwam-reuxng-na-xan/phraphuththcea28phraxngkh

4. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

กับป์ นี้ มี ๕ ถ้าตามตำรา
    หาอ่านได้ทั่วไปครับ

ถ้านอกตำรา ในวงท่านผู้ใช้งาน
    ทางจิตได้ หรือเหล่าเกจิต่างๆ
    จะพบว่ามี ๑๐ ท่านครับ

ท่านต่อไป คือ ลป. ชื่อย่อ ด
    เว้นอีกท่าน
    ต่อไป. คือ อดีต ลป. ชื่อย่อ ป.
    ผู้ที่มีสัมพันธ์กับ อดีต ลพ. มีชื่อในอดีต จ.อุทัยฯ และก็เว้นอีกท่าน
    ต่อไปคือ อดีตครูบาร์มีชื่อทางเหนือ
    ชื่อย่อว่า ครูบาร์ ศ. เป็นองค์ที่ ๑๐
    และองค์สุดท้ายของกับป์ นี้
    จะตรัสรู้ที่ ภาคเหนือ ที่ๆท่านเคย
    สร้างบารมีไว้ และเป็นท่านเดียวที่จะ
    ตรัสรู้ในประเทศไทยครับ

คำว่าเว้นอีกท่าน คือ อาจมีท่านอื่น
    มาเบียดได้ครับ

ปล. นิทานนอกตำรา ฟังหูไว้หู

และยังมีท่านเหนือโลกอีกหลายท่าน
    ที่ยังมีชีวิตอยู่ และไม่สอนใคร
    และไม่อยากให้ใครรู้ แต่ท่านเหล่านี้
    จะออกมา เมื่อบ้านเมืองมีภัยเท่านั้น

ท่านเหล่านี้ ท่านสร้างบารมี
    ของท่านมาดีแล้วครับ

5. ทอนเงิน

ทอนเงิน เป็นที่รู้จักกันดี

1
    หลังปีใหม่นี้ไปบำเพ็ญบารมีที่ไหนบ้างครับอาจารย์นพเสาร์อาทิตย์ที่จะถึงนี้ผมว่าจะไปนครพนมอยู่ครับว่าจะไปหาท่านอาจารย์นพเอ่ยถึงท่านแรกนั่นละครับอันนี้มีคนบอกมาครับเผื่อมีอะไรดีๆเกิดขึ้นในปี62นี่ครับ

6. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

คุณทอนเงิน วางแผนไป
    วัดป่าฉัพพรรณรังสี ดีกว่าครับ
    ติดตามในเฟสวัดได้

ปล ท่านผู้ผลิกนามธรรมเป็นรูปธรรม
    ท่านละสังขารแล้วครับ และถ้าวัดธาตุ
    บังพวน ไม่แน่ใจว่าท่านจะพูดเรื่อง
    พิเศษอยู่หรือเปล่าครับ

7. ทอนเงิน

1
    ขอบคุณอาจารย์นพที่แนะนำครับคือสถานที่ๆจะไปนี้อยู่ภูลังกาครับเป็นที่พักสงฆ์มีคำว่าพุทธภูมิด้วยท่านมากระจายบารมีในรูปลักษณ์ของท่านที่อยู่ท้ายคาถาชินบัญชรครับจิตของท่านไวมากครับท่านมาสงเคราะห์ในเรื่องโรคภัยและสิ่งชั่วร้ายนี่ละครับผมไปมาสองครั้งละครับบารมีท่านสุดยอดจริงๆถ้าแว้นมาทางอุบลก็อย่าลืมทักมานะครับอาจารย์นพ

8. littleyogi

littleyogi Active Member

23 มิถุนายน 2010
    ใครที่พอฟังได้ อยากให้ลองฟังดูครับ ช่วงสั้นๆ เริ่มที่เวลา 1:28:45

วางความรัก หรือ ความชัง ไว้ก่อน ฟังเอาเนื้อความครับ

ข้อความบางส่วนจากเทศน์

"พระโพธิสัตว์ที่ประกาศว็อกๆแว็กๆอยู่ตามโลกนี้ ก็ไม่มีใครกล้า ยังทำรูปทำเหรียญแจกกันตะพืดตะพืออยู่ ยังถือว่าไกลน่ะ ถ้าถือว่าไกล เพราะพระโพธิสัตว์ที่แน่นอนแล้วจะทำให้เสียศาสนานี่ ทำไม่ได้หรอก มันรู้สึกหงุดหงิด ไม่สบายใจ มันรู้สึกเหมือนถูกบีบคั้นอยู่ตลอดเวลา"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กุมภาพันธ์ 2019
  9. ทอนเงิน

1
    ผมว่ามันน่าจะนานกว่าเดิมอีกนะครับ

10. littleyogi

littleyogi Active Member

23 มิถุนายน 2010
    ขอโอกาศครับ ถ้าข้อความต่อไปนี้ผิดพลาดประการใดขอให้แนะนำ หรือแจ้งลบด้วยครับ
    ****ผมขอกล่าวถึง ท่านอาจารย์เกษม ดวงแพงมาต พระโพธิสัตว์
    ช่วงเวลาที่ 4:23:45 อาจารย์เกษม ดวงแพงมาต พระโพธิสัตว์ บรรยายถึงเจ้าฟ้าฝางโดนพระเจ้าตากสินมหาราชบั่นคอ บรรยายเหตุการณ์ที่ไม่มีบันทึกไว้ในประวัติศาสตร์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2020
  11. ทอนเงิน

1
    ท่านอยู่ที่ไหนครับตอนนี้อดีตพระเจ้าตากใครพอเจอท่านบ้างก็เล่าไห้ฟังทีครับ

12. 123ครอบจักรวาล

123ครอบจักรวาล Active Member

กระทู้เงียบจังครับช่วงนี้ มีท่านใดพอมีความรู้ดี ๆ แนะนำเรื่องราวของท่านพระมหาโพธิสัตว์
    เรียนเชิญนะครับ กระทู้จะได้มีสีสัน แบ่งปั่นความรู้ ประสบการณ์ครับ

13. กระร่อน

กระร่อน จิตฺเตน นียติ โลโก

ผมว่าสายมารกะดีนะครับ
    ลีลาคงดี
    ศีลธรรมคงเย้ายวนจิตใจน่าดู

14. Nelumbo

Nelumbo บัว เป็นดอกไม้น้ำชนิดหนึ่ง

เรารู้อย่าง
    วันที่จิตเรามืดมาก มืดจนเกือบจะทำบาปที่สุดไป
    ท่านฉุดเราออกมาจากภาวะจิตมืดขนาดนั้น
    ท้าววสวตตี(ที่ทุกคนเรียกว่าพระยามารองค์ปัจจุบัน) คนส่วนใหญ่คิดว่าท่านร้าย
    แต่เราคิดว่าไม่ได้เลวร้าย
    ท่านใจดีกับเรามาก
    และความใจดีวันนั้นทำให้วันนี้เรานับถือท่าน
    ทุกวันนี้เราก้าวหน้ามากขึ้นในการทำกรรมฐาน
    ส่วนหนึ่งก็เพราะท่าน

15. Picolo Fanta

Picolo Fanta ต้นคต ปลายตรง ไม่มี

15 สิงหาคม 2009
    พระราม ตามพระศรี มาติดๆติดๆเลยนะครับ
    สงสัยพระโพธิเขาช่วยกันสร้างบารมี องค์นั้นช่วยองค์นี้ องค์นี้ช่วยองค์โน้น รวมกันช่วยโลก

16. กระร่อน

ยุคนี้มันเพี้ยนกันหมด55
    บวชพระสะสมกิเลส
    ปุถุชนละกิเลส55

17. กระร่อน

มองเป็นธรรมดากะจบแล้ว
    ทำงานเลี้ยงตัวเองไป
    เดียวกะตายจากกันหมดแล้ว
    ไปดิ้นกันเกินเหตุเกินผล

18. Picolo Fanta

Picolo Fanta ต้นคต ปลายตรง ไม่มี

น่าอิจฉาจังน้อ..มีพระโพธิสัตว์คอยช่วยในเวลาที่มืดมน....ไม่รู้ว่าเวลาที่เรามืดมน..จะมีใครช่วยมั่งมั๊ยนะ:(
    ตนคือพึีงแห่งตนไว้ก่อนละกัน...

19. กระร่อน

20. Picolo Fanta

ก็น่าฟังน่าศึกษาอยู่นะ