พระพุทธรูปที่บ้านหัก ต้องทำอย่างไรครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ระฆังทอง, 7 กรกฎาคม 2010.

1. ระฆังทอง

ระฆังทอง เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2010
    เมื่อวันก่อนตอนเย็นพ่อเล่าให้ฟังว่า ประมาณบ่ายๆ ไม่มีใครอยู่ในบ้าน พ่อก็อยู่ที่บ้านฝั่งตรงข้าม จู่ๆก็ได้ยิดเสียงดังมาจากที่บ้านดังโครมจากบนบ้าน เสียงดังมาก พ่อก็ตกใจรีบวิ่งกลับบ้านขึ้นไปดู
    ก็เห็นพระที่หิ้งพระตกลงมาหัก 1 องค์ กับแมวนอนเฉยๆอีก 1 ตัว คาดว่าคงเป็นฝีมือแมว
    อยากสิบถามท่านผู้รู้ว่า กรณีแบบนี้จะต้องทำอย่างไรบ้างครับ เพราะพ่อบอกจะหากาวมาต่อพระที่หักแล้วบูชาเหมือนเดิม ครับ
    ผมเองก็ไม่อยากให้พ่อเก็บไว้เพราะ ไม่ทราบว่าจะเป็นเรื่องดี หรือไม่ดีอย่างไร รบกวนด้วยครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. บีน99

บีน99 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ซ่อมแซมพระได้บุญเยอะค่ะ อย่าทิ้งให้เก็บไว้บูชา
    ขอคำแนะนำจากผู้รู้ท่านอื่นต่อไป

3. wanakonth

wanakonth เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2009
    ถ้าเสียหายไม่มาก พอซ่อมได้ก็ซ่อมครับ ถ้าซ่อมไม่ได้ เอาไปบรรจุในองค์พระใหญ่กว่านั้น หรือใส่กรุ ใส่ในสถูปเจดีย์ ฝังใต้ต้นโพธิ์

4. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    หักมากไหมครับ

เป็นพระแบบไหน เนื้ออะไร จะได้แนะนำถูก

หลวงพ่อฤาษีเคยบอกว่าการซ่อมแซมพระพุทธรูปที่ชำรุดเสียหาย มีอานิสสงค์มาก อย่าไปถือโชคลาง เอาท่านไปทิ้งโคนต้นโพธิ์ หรือ ฝังกรุเลยครับ...แหะๆ

5. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    หลายท่านตอบไว้ดีแล้วครับ......วิธีการก็คือบูรณะ(ซ่อม)ครับ......ไม่ยาก....

หลายที่เขาก็จะบอกว่าพระหักอย่าเอาไว้ในบ้าน...จะไม่ดี...แตกร้าว...อะไรอย่างนี้.....หมอดูเขาพูด......ก็เลยไม่สบายใจ......

แต่ในพุทธศาสนา.....นางวิสาขา...อดีตชาติบูรณะพระเก่าแตกหัก.....อานิสงค์ เบญกัลยาณี เลย......สาวงามสุด......ไม่มีใครเทียบ......

บ้ามผมก็มีนะ...พระพุทธรูปสุโขทัยเนื้อซิลิก้า....ไม่ระวังเอาพระเกศไปชนหักครับ.....ก็เลยเอายางขนุนต่อ.....บ้านก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร....สบายใจ(รักมากบูชามาหลายปี)......

ถ้าหักมาก...แล้วทำอย่างไร....ก็ยังมัวแต่คิดอยู่กับพระหัก.....ก็บูรณะท่านให้สวยงาม.....แล้วนำไปประดิษฐานในที่อันสมควร(ไม่ใช่ใต้ต้นไม้นะ...พระไม่ใช่ศาลพระภูมิเก่า....ของเก่า...ทิ้งวัด...ลำบากพระ)....หรือไม่ก็บรรจุเจดีย์ไปเลย.....

จริงๆแล้วอยากบอกว่าไม่เป็นไรนะครับ......พระสมัยพม่าตีเมืองมันเผา....ท่านก็บูรณะใหม่กันหมดหนะ.....สวยงาม...ก็ไม่มีอะไรนิ....ถ้างั้นพระในวัด ฉิบ(...)...หมด....

6. ระฆังทอง

ระฆังทอง เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2010
    โอ้ ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ สบายใจขึ้นมากๆเลย ก็อย่างว่าแหละครับผมก็ถือโชคลางบ้าง ผิดบ้างถูกบ้าง แต่คิดว่าสอบถามจากผู้รู้จะดีกว่าทำอะไรโดยพละการ
    และได้ความรู้ติดกลับมาด้วย เผื่อวันหน้าจะได้แนะนำผู้อื่นด้วยครับ

อนุโมทนากับทุกท่านด้วยใจ สาธุ สาธุ สาธุ

7. piboons

piboons เป็นที่รู้จักกันดี

แต่ถ้าเห็นพระพุทธรูปชำรุด
    หรือแม้กระทั่งเปื้อนฝุ่น เปื้อนคราบ เปื้อนทองเปลว
    แล้วอยากลงมือชำระล้างสะสาง
    พอทำเสร็จเกิดปีติโสมนัสอย่างใหญ่
    แบบนี้ผลก็ยากจะประมาณว่าได้อานิสงส์แค่ไหน
    อย่าต้องกล่าวถึงการซ่อมแซมพระปฏิมาเลย

ในที่ที่กรรมเผล็ดผล...

๑) ทางชะตา จะไม่เป็นผู้ตกอับถึงที่สุด
    ทุกสถานการณ์ "ซ่อมได้" หมด
    กับทั้งจะไม่รู้สึกอยากยอมแพ้
    เหมือนมีเครื่องหนุนใจให้รู้สึกอยู่ว่าตนแก้ปัญหาได้
    หรือเชื่อว่าทุกอย่างจะต้องดีขึ้น แล้วก็ดีขึ้นจริงๆ
    ถ้าทำอาชีพเกี่ยวกับการซ่อมแซม
    ก็จะมีชื่อเสียงอุโฆษ
    ประสบความสำเร็จในหน้าที่การงานอย่างใหญ่หลวง
    หรือหากเป็นเจ้าของกิจการเอง ก็จะรุ่งเรืองเกินใครเทียบ

๒) ทางกาย จะมีร่างกายผุดผ่องน่าชม
    และแม้เป็นโรคร้ายแค่ไหนก็เจอหมอดีรักษาได้ตรงจุด

๓) ทางใจ จะเป็นผู้ไม่ดูดาย
    มีกำลังใจจะเปลี่ยนผิดให้เป็นถูก
    แก้ไขเรื่องร้ายให้เป็นเรื่องดี
    เหตุเพราะได้ชนวนสำคัญ
    คือบุญที่จะปฏิสังขรณ์พระปฏิมาให้กลับดูดี

ยิ่งถ้าเป็นนักซ่อมพระปฏิมานะครับ
    ทำไปทั้งชาติ ผลยิ่งบริบูรณ์
    เห็นอานิสงส์คงเส้นคงวา
    เริ่มต้นตั้งแต่ชาตินี้ คือเป็นทิฏฐธรรมเวทนียกรรม
    (ผมแปลง่ายๆว่าทำกรรมใหม่แรงพอชนะกรรมเก่า)
    ส่วนที่จะเผล็ดผลเป็นรูปร่างหน้าตา ฐานะ และความบริบูรณ์พูนสุขในชาติถัดๆไปนั้น
    คงไม่อาจกล่าวได้ครอบคลุมทั้งหมด
    มันขึ้นอยู่กับรายละเอียดทางใจในขณะทำ
    เช่น ถ้ามีความใส่ใจประณีต ก็ย่อมได้รับผลประณีต
    ถ้ามีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์ในการใช้เทคนิคซ่อมแซม
    ก็จะเป็นผู้มีปฏิภาณความคิดอ่านเฉลียดฉลาดในการแก้ปัญหาเกินมนุษย์ ฯลฯ

ผลานิสงส์ที่ชำระสะสางมลทินให้พระปฏิมานั้น
    ถ้ากล่าวในทางที่เป็นประโยชน์สูงสุด
    คือจะเป็นผู้ศรัทธาเลื่อมใสในพระพุทธเจ้าอย่างแรงกล้า
    ขนาดเสริมส่งให้จิตเกิดฌานได้เมื่อฟังพระธรรมเทศนา
    พูดง่ายๆว่าเป็นปัจจัยหนึ่งให้จิตเข้าถึงมรรคผลได้โดยง่าย
    เพราะมีจิตแล่นไปในศรัทธาอันประกอบด้วยปัญญา
    ไม่เคลือบแคลงสงสัยในพระองค์ครับ

ดังตฤณ

8. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    พระที่บ้านผมเคยโดนลมพัดตกลงมาพระศอ (คอ) หัก

ผมก็นำมาอธิษฐานขอซ่อมใหม่ ก็เอากาวตาช้างติด
    แล้วก็ทาสีให้ท่านใหม่ทั้งองค์ แล้วก็ตั้งบูชาต่อครับ
    รู้สึกดีมากเลย

9. วีรวัช

วีรวัช เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    เอากาวแปะหรือใช้อย่างอื่นประสานเสร็จแล้วก็เอาขี้ผึ้งทารอบๆที่แตก แล้วเอาแผ่นทองคำเปลวแปะทับ แจ่มมมมมมม:cool:

จากนั้นก็ทำบุญอาจจะใส่บาตรก็ได้ อุทิศแด่เทวดาที่ปกปักษ์องค์พระปฏิมานี้อยู่

10. omoshiroi

omoshiroi เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2010
    ของผมไม่ใช่องค์พระครับ แต่อยากเล่าแบ่งปันเพราะว่าเคยทำแตกเช่นกัน

คือผมได้รับพระพิฆเณศแบบบูชาจากครูบาอาจารย์ท่านหนึ่ง แล้วเอาใส่เป้สะพายกลับบ้าน

พอถึงบ้านปรากฏว่าหูส่วนบนข้างขวาแหว่งไป ตอนนั้นเคืองตัวเองมากที่ไม่ระวังให้ดี แต่ก็ไม่รู้จะทำยังไง จึงอธิษฐานขอขมาและว่าจะซ่อมแซมและขอให้องค์ท่านช่วยเหลือให้ซ่อมได้สวยงามเหมือนเดิม

จากนั้นก็ลงมือเอาปูนขาวมาพอกต่อเป็นหูทำลายเส้นต่างๆจนสำเร็จแล้วปิดทองทับ...ไม่อยากเชื่อเลยว่าจะทำได้และสวยเหมือนเดิมทุกอย่าง...รู้สึกปีติและมีความสุขมากครับที่ทำสำเร็จ

ขอเป็นกำลังใจให้ซ่อมได้สำเร็จสวยงามดังเดิมนะครับ

11. ratsung

ratsung เป็นที่รู้จักกันดี

ซ่อมแซมครับ ทำให้สวยตามงบที่มีอยู่ครับ ถ้าจะทำเอง แล้วไม่กังวลเรื่องฝีมือ ทำเลยครับ ขณะทำใจเราอยู่กับท่าน ได้บุญเท่าไร คิดดูครับ

12. sandland

sandland เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2007
    ของเราพระหัก ก็เอากาวทาแล้วบูชาบนหิ้งเหมือนเดิมค่ะ

13. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

ซ่อมดีกว่าครับ...ผมเคยจะเอาพระมาทำความสะอาด แต่คนแก่ทักไว้เดี๋ยวบาป..คิดไปมาทำให้ท่านดูดี ดีกว่าปล่อยให้สกปรก แต่ก็ขอขมาก่อนทำครับ