พระธาตุอินทร์แขวน

ในห้อง 'ท่องเที่ยว - อาหารการกิน' ตั้งกระทู้โดย pucca2101, 3 พฤศจิกายน 2008.

1. pucca2101

pucca2101 เป็นที่รู้จักกันดี

พระธาตุอินทร์แขวน หรือ ไจ้ก์ทิโย (Kyaikhtiyo)

อินทร์แขวนดังธาตุเจ้า- - - - - - แขวนฟ้า อยู่ฤา

เพี้ยงเอกองค์อินทรา - - - - - - -ท่านสร้าง

สถิตอยู่ยอดบรรพตา - - - - - - -สูงส่ง สวรรค์เฮย

ปองกราบธาตุทิพย์อ้าง- - - - - -ดั่งเฝ้าพุทธองค์ฯ

<!-- / message -->

สถานที่ตั้ง

พระธาตุอินทร์แขวน ตั้งอยู่ที่เมืองไจ้ก์โถ่ อำเภอสะเทิม เขตรัฐมอญของประเทศพม่า บนยอดเขา Paung Laung เหนือระดับ น้ำทะเล 3,615 ฟุต ลักษณะเด่นของพระธาตุอินทร์แขวนคือ มีลักษณะเป็นก้อนหินสีทองขนาดใหญ่ ตั้งอยู่บนหน้าผาสูงชันอย่างหมิ่นเหม่ เหมือนจะหล่นและท้าทายแรงดึงดูดของโลกโดยไม่ตกลงมาอย่างเหลือเชื่อ พระธาตุอินทร์แขวนนับเป็น 1ใน 5 มหาบูชาสถาน สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ชาวพม่าต้องไปสักการะ และตามความเชื่อล้านนาเชื่อว่าเป็นพระธาตุประจำปีเกิดปีจอ (ปีหมา) ที่คนเกิดปีนี้ต้องไปนมัสการสักครั้งหนึ่งในชีวิต

ใครได้มาสักการะก็เท่ากับได้ไหว้พระธาตุเกศแก้วจุฬามณีบนสวรรค์ และจะได้สั่งสมอานิสงส์ให้ไปเกิดร่วมยุคกับพระศรีอาริยเมตตรัย และผู้ที่มีบุญก็จะสามารถมองเป็นองค์พระธาตุลอยอยู่อย่างชัดเจน

ตั้งอยู่บนก้อนหินสูง 5.5 เมตร เส้นรอบวงของก้อนหินราว 17 เมตรใต้พระเจดีย์เป็นที่บรรจุพระเกศาธาตุ โดยอนุญาตให้เฉพาะผู้ชายเท่านั้นที่จะข้ามเข้าไปกราบและปิดทองถึงองค์พระธาตุได้

ชาวพม่าเชื่อกันว่าชีวิตหนึ่งจะต้องมาไหว้พระธาตุ 3 ครั้ง

เดินเท้าเปล่าไปที่ลานพระธาตุอินทร์แขวน (บริเวณสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ทางพุทธศาสนาทุกที่ในพม่า ไม่ควรสวมรองเท้าหรือแม้แต่ถุงเท้าหรือถุงน่อง)

ไจ้ก์ทิโย (Kyaikhtiyo)ในภาษามอญ หมายความว่า หินรูปหัวฤๅษี โดยมีตำนานเล่าขานกันในสมัยพุทธกาล

ตำนานที่ 1

เล่าว่า ฤาษีติสสะผู้หนึ่งได้รับพระเกศาจากพระพุทธเจ้าที่ได้มอบให้ไว้เป็นตัวแทนพระพุทธองค์ให้ประชาชนสักการะ เมื่อครั้นได้มาแสดงธรรมเทศนา ณ ดินแดนสุวรรณภูมิ ผู้ที่ได้รับมอบพระเกศาต่างก็นำไปบรรจุในสถูปเจดีย์ แต่ว่าฤๅษีติสสะกลับนำไปซ่อนไว้ในมวยผม พอเวลาล่วงเลยถึงคราวที่ฤๅษีติสสะจะต้องละสังขาร โดยมีความตั้งใจจะนำพระเกศาไปบรรจุไว้ในก้อนหินที่มีรูปร่างคล้ายกับศีรษะของตน จึงให้พระอินทร์ช่วยหาก้อนหินที่มีลักษณะเหมือนกับศีรษะ ซึ่งได้มาจากใต้ท้องมหาสมุทร และก็ให้พระอินทร์นำมาวางหรือแขวนไว้บนภูเขาหิน จึงเป็นที่มาของชื่อ "พระธาตุอินทร์แขวน" แต่ชาวพม่าและชาวมอญจะเรียกพระธาตุอินทร์แขวนว่า "ไจก์ทิโย" ซึ่งเป็นภาษามอญ หมายถึง เจดีย์บนหินที่มีรูปร่างคล้ายศีรษะฤๅษี

ตำนานที่ 2

เล่าว่า มีฤๅษีองค์หนึ่งซ่อนพระเกศาที่ได้รับมาจากพระพุทธเจ้าเมื่อครั้นมาโปรดสัตว์ในถ้ำไว้ในมวยผมมาเป็นเวลานาน เมื่อใกล้ถึงวาระที่จะต้องละสังขารจึงตัดสินใจมอบพระเกศาให้กับพระเจ้าติสสะ กษัตริย์ผู้ครองนครแห่งหนึ่ง ซึ่งเป็นบุตรของลูกศิษย์ที่นำมาฝากให้ฤๅษีช่วยเลี้ยงดูตั้งแต่เล็ก แต่ก่อนอื่นพระเจ้าติสสะต้องหาก้อนหินที่มีลักษณะคล้ายศีรษะของฤๅษี โดยมีพระอินทร์เป็นผู้ช่วยค้นหาจากใต้สมุทรนำมาวางไว้ที่หน้าผา

เส้นทางสู่...พระธาตุอินทร์แขวน

พระธาตุอินทร์แขวน อยู่ห่างจากกรุงย่างกุ้งประมาณ 180 กิโลเมตร โดยนั่งรถผ่านเมืองหงสาวดีมาสู่ คิมปูนแค้มป์ (เชิงเขาไจ้เที่ยว ระยะทาง 170 กิโลเมตร) ใช้เวลา 4 - 5 ชั่วโมง จากนั้นก็นั่งรถบรรทุกหกล้อเดินทางสู่จุดเดินเท้า (ระยะทาง 8 กิโลเมตร) ใช้เวลาอีกครึ่งชั่วโมง

จุดเดินเท้าหรือจุดที่นั่งเสลี่ยง ค่านั่งเสลี่ยงก็ประมาณ 700-800.-บาท

ปัญหาของการนั่งเสลี่ยงก็มีบ่อย

ระหว่างทางที่นั่งเสลี่ยง คนหามก็พยายามให้เราซื้อโค้กให้ โดยบอกว่าหิวน้ำบ้าง ถ้าเราไม่ซื้อก็แกล้งเดินแบบเหวี่ยงๆให้หวาดเสียวหน่อย แต่พอเราซื้อให้ก็ต้องซื้อให้ทั้ง 4 คน ราคาประมาณกระป๋องละ 50 บาท แล้วเขาก็จะเอามาแลกคืนที่ร้านค้าที่เขาซื้อนั่นแหละ พอขึ้นไปถึงข้างบนก็จะขอทิปอีก ถ้าไม่ให้ก็ไม่ยอมไป แบบว่าต้องเอาให้ได้ แต่พอทางหัวหน้าทัวร์ไปถามเรื่องซื้อน้ำหรือเรื่องทิป เขากลับโกหกว่าลูกค้าซื้อให้เขาเอง ลูกค้าให้ทิปเขาเอง เขาไม่ได้เรียกร้อง พอขากลับเขาก็จะขอทิปเราอีกครั้งเหมือนเดิม.... สำหรับเรื่องนี้ก็ต้องทำใจ "กลัวไปทำบุญแล้วได้บาปในใจกลับมาครับ"...

เส้นทางเดินเท้าสู่พระธาตุอินทร์แขวน ระยะทาง 2 กิโลเมตร ใช้เวลาเดินเท้าประมาณ 1 ชั่วโมงครับ หากว่านั่งเสลี่ยง ก็ใช้เวลาประมาณ 40 นาที

เส้นทางเดินเท้าสู่พระธาตุอินทร์แขวน เป็นถนนแบบคอนกรีต เดินแบบสบาย แต่ชันสักหน่อย มีที่หยุดพักตลอดเส้นทาง สองข้างทางก็จะผ่านบ้านชาวบ้านและช่วงสุดท้ายก็จะเดินตามถนนก็ได้หรือเลือกเดินทางลัดก็ได้ โดยผ่านบ้านชาวบ้าน ระยะทางประมาณ 200 เมตรครับ

มีคนมานั่งสวดมนต์และนั่งสมาธิตามจุดต่างๆมากมาย

ไหว้ด้วยของพวกนี้ จัดมาเป็นชุดๆ

องค์พระธาตุอินทร์แขวนนี้ เมื่อก่อนมิได้มีสีทองเช่นที่เห็น เป็นสีเทาแบบหินแกรนิตธรรมดา เหมือนหินก้อนที่เป็นฐานแต่ เมื่อไม่กี่ปีมานี้ รัฐบาลพม่าได้ทำการบูรณะซ่อมแซม และ ได้ทาสีที่ก้อนหินนั้นจนเป็นสีทองทั้งหมด

เจ้าจันท์ผมหอม นิราศพระธาตุอินทร์แขวน

เจ้าจันท์ผมหอม นิราศพระธาตุอินทร์แขวน เป็นนวนิยายขนาดสั้น ของมาลา คำจันทร์ ได้รับรางวัลซีไรต์

มาลา คำจันทร์เสนอนิยายเรื่องนี้ โดยเล่าเรื่องการเดินทางไปไหว้พระธาตุอินทร์แขวนของตัวเอก คือเจ้าจันท์ ผู้มีความรู้สึกและความปรารถนาที่ขัดแย้งกันอยู่ในใจตลอดเวลา จนกระทั่งเมื่อถึงจุดหมายปลายทาง เจ้าจันท์จึงประจักษ์ถึงสัจธรรมของชีวิต เห็นความแตกต่างระหว่างความจริงแท้กับภาพมายา ก่อนการตัดสินใจครั้งสุดท้าย

จุดเด่นของนวนิยายเรื่องนี้ อยู่ที่การที่ผู้เขียนสามารถเล่าเรื่องด้วยกลการประพันธ์หลากหลาย เช่นการประยุกต์ขนบวรรณกรรมทั้งเก่าและใหม่ได้อย่างผสานกลมกลืน การดำเนินเรื่องโดยใช้ขนบของนิราศและวรรณคดีเก่าของล้านนามาสานสอดเหตุการณ์ในเนื้อเรื่อง

การกำหนดเวลาของเนื้อเรื่องให้จบสิ้นภายใน ๑ วัน แต่สามารถย้อนเล่าเหตุการในอดีตและปัจจุบันสลับกันไปผ่านกระแสสำนึกของตัวเอก และการสร้างปมปัญหาที่ค่อยๆ ทวีขึ้นตามลำดับจนถึงที่สุดแล้วคลี่คลายอย่างแยบยล

เรื่องย่อ

เป็นเรื่องของเจ้าหญิงเมืองเหนือองค์หนึ่ง ผู้ผูกพันธ์รักใคร่กับเจ้าหล้าอินทะ แต่เจ้าพ่อกับเจ้าแม่ของเจ้าจันทร์ ได้ตกลงยกเจ้าจันทร์ให้กับพ่อเลี้ยงผู้มั่งคั่งคนหนึ่ง ตอนเป็นเด็ก เจ้าจันทร์เกิดล้มป่วยเจ้าพ่อเจ้าแม่จึงได้บนกับพระธาตุไว้ และจะไว้ผมยาวถวายเพื่อเป็นพุทธบูชา

เจ้าจันทร์เลี้ยงผมมาเป็นระยะเวลา 5 ปี ซึ่งผมของนางมีกลิ่นหอมเป็นที่ตรึ่งใจแก่ผู้ที่ได้เข้าใกล้ชิด เมื่อถึงกำหนดที่เจ้าจันทร์ต้องเดินทางไปแก้บนที่พระธาตุอินทร์แขวน และจำต้องเดินทางไปสักการะพระธาตุ โดยอาศัยเดินทางไปกับพ่อเลี้ยง ไม่เช่นนั้น ก็จะเดินทางไม่ได้ เพราะต้องใช้ทั้งขบวนช้างม้า เดินทางกันเป็นเวลานาน

ซึ่งต้องอาศัยกำลังทรัพย์จากพ่อเลี้ยง และในระหว่างการเดินทาง พ่อเลี้ยงนั้นก็ดูแลเจ้าจันทร์เป็นอย่างดี หวังจะเอาชนะใจเจ้าจันทร์ แต่เจ้าจันทร์ก็ไม่สามารถทำใจให้รัก พ่อเลี้ยงได้ เพราะเธอรักมั่นอยู่กับอีกชายหนึ่งแล้ว

ในเรื่องจะมีบทคำพรรณาความในใจ ความทุกข์ยากลำบากจากการเดินทาง การพลัดพรากจากคนที่รัก ระหว่างความรักกับหน้าที่ที่จะต้องประคับประคองความเป็นปึกแผ่นของบ้านเมือง ซึ่งต้องอาศัยพ่อเลี้ยง

ในที่สุดเจ้าจันทร์ได้ตั้งจิตบนพระธาตุอีกครั้งหนึ่งว่า หากผมหอมนี้ปูลอดพระธาตุได้ นางจะกลับไปหาชายคนรัก หากปูลอดพระธาตุไม่ได้ นางจะแต่งกับพ่อเลี้ยง สุดท้ายเมื่อผมลอดไม่ได้เจ้าจันทร์จึงได้ปฏิสังขรณ์องค์พระธาตุนั้นและตัดสินใจแต่งงานกับชายที่ไม่ได้หมายปอง

คุณสมบัติพิเศษของนวนิยายเรื่องนี้ คืออลังการของภาษาซึ่งมีกลิ่นอายของล้านนา และอุดมด้วยจินตภาพอันวิจิตร และ ด้วยคุณสมบัติพิเศษดังกล่าวข้างต้น "เจ้าจันท์ผมหอมฯ" จึงเป็นนวนิยายที่มีความดีเด่น และได้รับการยกย่องให้เป็นวรรณกรรมสร้างสรรค์ยอดเยี่ยมแห่งอาเซียนของประเทศไทย ประจำปี พ.ศ.๒๕๓๔

ที่มา : http://images.google.co.th
    www.oknation.net

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 พฤศจิกายน 2008
  2. จิตต์ปภัสสร

จิตต์ปภัสสร เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยวนี้เจ้าของกระทู้เป็นมืออาชีพแล้วนะ พี่จิตต์ชอบเรื่องเจ้าจันทร์ผมหอมจ้า
    อนุโมทนา สาธุ สาธุ

3. chingchamp

chingchamp เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอบคุณครับ ปุ๊กก๊า ^ ^

4. MissP

MissP เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2008
    ขอบคุณข้อมูลดีดี จากปุ๊กก้าค่ะ มีเวลา จะหาโอกาสไปกราบสักการะสักครั้งแม้ไม่ได้เกิดปีจอก็ตามทีค่ะ

5. azalia

azalia เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2008
    ขอบคุณจ้า...ปุ๊กก้าจัง...พาไปเที่ยวอีกละ...
    ไปขึ้นเสลี่ยงกันไม๊...เอ หรือว่า ขึ้นกันอยู่แล้วทุกวัน (ขึ้นคาน...อิอิ)

6. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    อีกไม่นานถ้าไม่รีบไป เฮีย คงจะต้องนั่งเสลี่ยง ไปสักการะพระธาตุอินทร์แขวน แน่ ๆ

.

7. AddWassana

AddWassana เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนามหาบูชาสถานศักดิ์สิทธิ์ที่น่าจะหาโอกาสไปสักการะสักครั้งในชีวิต

8. แอ๊บแบ้ว

แอ๊บแบ้ว เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2007

อินทร์แขวนดังธาตุเจ้า- - - - - - แขวนฟ้า อยู่ฤา

เพี้ยงเอกองค์อินทรา - - - - - - -ท่านสร้าง

สถิตอยู่ยอดบรรพตา - - - - - - -สูงส่ง สวรรค์เฮย

ปองกราบธาตุทิพย์อ้าง- - - - - -ดั่งเฝ้าพุทธองค์ฯ
    .........................................................................
    ***อัศจรรย์หินฐาน.........ดั่งเหิร ธาตุจ้าว
    ศรีษะฤาษีเทิน................รูปคล้าย
    เพี้ยงแขวนฟ้าสวรรค์เฮย......อินทร์สร้าง
    สถิตย์สง่ายอดผาคล้าย.......ลอยองค์

***กราบธาตุดั่งเฝ้าพุทธ....สมอ้าง จริงแฮ
    โน้มจิตน้อมดีสร้าง...........ทำถวาย
    ขจัดกิเลสร้ายร้าง.............บูชา
    ปฏิบัติเยี่ยมยอถวาย.........อยู่เฝ้า พุทธองค์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤศจิกายน 2008
  9. เดียวดาย654

เดียวดาย654 Active Member

22 กรกฎาคม 2008
    ขอโมทนาบุญกับ จขกท. ด้วย แค่ได้ดูก็อิ่มบุญแล้ว ถ้าได้ไปกราบจริงๆจะขนาดไหน ขอให้ จขกท. สมปรารถนา

10. Inner Smile

Inner Smile เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2008
    อยากไปเที่ยว จังเลย pucca จะพาไปเหรอ ;aa20

11. slamb

slamb เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2007
    อนุโมทนาครับคุณปุ๊กก้า สักวันต้องหาโอกาสไปสักการะครับ

12. kacher

kacher เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    เป็นอีกหนึ่งที่ ที่น่าไปกราบอย่างยิ่งค่ะ
    ขอบคุณเจ้าของกระทุ้นะค่ะ

13. น้ำใสไหลเย็น

น้ำใสไหลเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2007
    เก็บตังค์ ได้แล้วจ้า ... พอเมื่อไหร่ จะพาไปเที่ยว
    แต่อย่าให้นาน นักล่ะ เดี๋ยวขึ้นเสลี่ยงไม่ไหว ...อิอิ
    ปลายปีนี้ ดีมะ

;aa21แต่อย่าลืมซะก่อน ... สัญญาน๊ะ จขกท.

14. J.Sayamol

J.Sayamol เป็นที่รู้จักกันดี

มีเพื่อน ๆ อีกหลายคนที่ยังไม่ได้ไป แล้วก็อยากจะไป...เราจัดทัวร์ไปกันซะเลยดีมะ..

15. porapatr

porapatr เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยจ๊ะ กับน้องปุ๊กก้าที่ตั้งใจนำเสนอผลงาน และทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ
    ถ้ามีโอกาสก็อยากไปไหว้เหมือนกันค่ะ ^^

16. - เงาะป่า -

- เงาะป่า - เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2008
    อ่านแล้วชื่นใจ ทำให้อยากจะไปจริงๆ เลยครับ

อนุโมทนาครับ
    -----------------------------------------------------------------------------------------------
    "จงจำไว้นะ เมื่อยังไม่ถึงเวลา เทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้ ครั้นถึงเวลา ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่ จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดินเมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลย จะมีใครไหนมาช่วยเจ้า"
    -----------------------------------------------------------------------------------------------
    ขอเชิญบริจาค โครงการสร้างทรัพยากรมนุษย์ผู้ด้อยโอกาส กับ หลวงปู่บุญ วัดทุ่งเหียง
    --> http://palungjit.org/showthrea...26#post1546426
    ร่วมสร้าง " อุโบสถเงิน" วิหารทานที่ในครั้งนึงในชีวิตไม่ควรพลาดครับ
    --> http://palungjit.org/showthread.php?t=140433
    ขอความเมตตา สร้างชีวิตใหม่ ช่วยน้องผ่าตัดใบหน้า ให้สดใสเหมือนเดิม
    --> http://palungjit.org/showthrea...17#post1440317
    มาลองทำสังฆทานอย่างง่ายๆ ด้วยตนเองกันครับ
    --> http://palungjit.org/showthrea...70#post1435870

17. ตะกอน

ตะกอน Active Member

สวยมากครับ อยากไปจัง ต้องไปให้ได้เลยในชืวิตนี้ ^^

18. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

14
    ขอขอบคุณและอนุโมทนาเป็นอย่างสูงครับ
    สำหรับภาพสวย ข้อมูลที่มีสาระมากมาย
    ถ้ามีโอกาสน่าไปสักการะบูชา พระเกศาธาตุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มีนาคม 2009
  19. katicat

katicat เป็นที่รู้จักกันดี

20. ประทีปแก้ว

ประทีปแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008

รอด้วย............ไปด้วยคนนะคะ...จะนั่งไปแบบนี้แหล่ะค่ะ