ฝากคำถามถึงหลวงพี่เล็ก

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย hans, 13 ตุลาคม 2010.

1. hans

hans Active Member

กราบนมัสการค่ะ หนูเล่าเรื่องเลยนะค่ะ หนูเริ่มทานเจ ไม่ทานเนื้อสัตว์แต่ก็ไม่เจร้อยเปอร์เซ็นเพราะยังดื่มกาแฟและกินไข่ตั้งแต่8 ต.ค-17ต.ค 53 และตั้งใจว่าถือศีล5อย่างเคร่งครัดและสวดมนต์และนั่งสมาธิให้ได้ทุกวันช่วง10 วันนี้ ช่วงตอนที่สวดบทสวดแผ่เมตตาของแม่ชีทศพร หนูมีความรู้สึกว่าขนหัวและขนตัวลุกชัน ทุกคืนเลย หนูอยากสอบถามหลวงพี่เล็กว่าเกิดจากสาเหตุอะไร อุปทานหรือเปล่า
    <!-- google_ad_section_end -->

2. นาคะวงศ์

นาคะวงศ์ เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบว่าคนที่ปฏิบัติธรรมเก่งๆเวลาเกิดความกำหนัดดำริในกามยังช่วยตัวเองเหมือนคนที่ไม่ปฏิบัติธรรมหรือเปล่าครับ และถ้าหากช่วยตัวเองจะมีผลร้ายต่อการปฏิบัติหรือนั่งสมาธิอย่างไรบ้างครับ(สงสัยมานานแล้ว)