ผลแห่งการทำบุญกวาดเศษแก้วทางขึ้นโบสถ์

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย มังกร 7 ทิศ, 4 กรกฎาคม 2014.

1. มังกร 7 ทิศ

มังกร 7 ทิศ Active Member

24 สิงหาคม 2012

ทำบุญกวาดเศษแก้วทางขึ้นโบสถ์
    คัดลอกมา เผื่อเป็นประโยชน์นะครับ

สวัสดีครับเพื่อนๆญาณทิพย์ทุกท่านวันนี้ผมมาขอแชร์ประสบการณ์ตรงที่เกิดขึ้นกับตัวเองและส่งผลให้เกิดการเปลี่ยนแปลงในชีวิตอย่างมากมายจากการทำบุญในแบบที่เรียกว่าสร้างบุญเฉพาะหน้าหรือทำบุญแบบกระทันหันปัจจุบันทันด่วน อะไรทำนองนั้น

ก็เนื่องด้วยผมเห็นเป็นประโยชน์ต่อพุทธศาสนิกชนทั้งหลายที่กำลังมีช่วงชีวิตที่ติดขัดๆชีวิตไม่ลงล็อค ไม่ลงตัว จะด้วยสาเหตุใดก็ตามแต่ ลองนำไปใช้ดู เพราะตัวผมเองก็อยู่ในช่วงชีวิตที่ไม่ลงล็อคไม่ลงตัวเหมือนกันชีวิตติดๆขัดๆไปซะทุกอย่าง

เมื่อวันอาทิตย์ที่22 มิถุนายน 2557 ที่ผ่านมา ผมได้ไปถวายสังฆทานที่วัดกิ่งแก้ว สมุทรปราการ มา ไปแบบบังเอิญจริงๆ ที่จู่ๆผมก็อยากไปถวายสังฆทานที่วัดแห่งนี้ซะเฉยๆ จึงขับรถไป โดยนึกถึงกระทู้ที่ญาณทิพย์ของคุณรักไร้พ่ายท่านผู้นำของพวกเราที่พูดเกี่ยวข้องด้วยเรื่องของการถวายสังฆทาน(ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ) ผมจึงแวะซื้อหาอุปกรณ์ที่จำเป็นสำหรับพระสงฆ์ที่ต้องใช้ในชีวิตประจำวันเมื่อได้ของครบแล้วจึงจัดชุดไปถวายสังฆทานที่โบสถ์ที่มีหลวงตาท่านนั่งรอต้อนรับญาติโยมอยู่

หลวงตาที่รับสังฆทานท่านอายุมากแล้วแต่ยังแข็งแรงอยู่มาก แม้จะพึ่งผ่านการผ่าตัดมาหมาดๆแต่ท่านก็ดูแข็งแรงดีและมีสุขภาพจิตที่ดีมากด้วย ท่านว่าท่านเป็นชาวศริสเตียนมาก่อน แต่ด้วยอายุมากขึ้นและเหงามาก ท่านจึงมาขอเจ้าอาวาสเพื่อบวชเรียนอยู่ที่วัดแห่งนี้ และมีเรื่องราวที่นำมาเล่าให้ญาติโยมได้ฟังอีกมากมายถึงขั้นตอนในช่วงระหว่างก่อนบวช และทำไมเจ้าอาวาสจึงยอมให้ท่านบวช ผมก็นั่งฟังไปแล้วก็เห็นว่าท่านมีมานะอยู่มากก็นึกอนุโมทนาบุญในใจไปกับท่านด้วย

ที่วัดกิ่งแก้วแห่งนี้เซียนพระคงทราบกันดีว่า อดีตเจ้าอาวาส “หลวงปู่เผือก” ท่านดังมาก เซียนพระเล่นหากันอยู่หลักหมื่นหลักแสนเลยทีเดียว ไอ้ผมก็พอทราบอยู่แต่จนแล้วจนรอดก็ไม่เคยแวะมากราบองค์จำลองท่านเลยซักครั้งเดียว ครั้งนี้จึงเป็นครั้งแรกในชีวิต

เมื่อถวายสังฆทานเสร็จผมก็นำน้ำที่กรวดแล้วบนโบสถ์ มารดที่ใต้ต้นไม้ตามแบบที่พวกเราถือปฏิบัติกันมาตลอด ตอนขาลงจากโบสถ์ไปนั้นก็ทุกอย่างก็ปกติดี แต่ขาขึ้นโบสถ์กลับรู้สึกมีลมวูบๆกลางแดดจ้าปะทะเข้ามา และแล้วผมก็มาเหยียบเศษแก้วจากขวดลิโพที่ก็ไม่รู้ว่าใครมาทำแตกเอาไว้ ช่วงบันไดทางขึ้นโบสถ์พอดี ผมรู้สึกเจ็บแปล็บๆเลยยกเท้าขึ้นมาดู เห็นรอยบาดเป็นทางยาว เลือดเริ่มไหลเร็วเปรอะเท้าบางส่วนดูแล้วน่ากลัว ดีที่ผมเป็นคนที่เลือดแข็งตัวเร็วจึงกดปากแผลซักพักก็สามารถขยับเดินได้

ก็แปลกมากที่โดยปกติถ้าผมโดนอะไรแบบนี้ ผมก็จะต้องสบถคำว่า “ซวย” ออกมาแล้ว แต่วันนั้นอารมณ์ผมแปลกมาก แปลกตรงที่ผมสัมผัสได้ตั้งแต่วินาทีแรกที่โดนแก้วบาดแล้วว่านี่มันวาสนาของผมแท้ๆ ผมโชคดีจริงๆ ที่โดนแก้วบาด ผมคิดแบบนั้นจริงๆ สาบานได้ ซึ่งแปลกมากสำหรับคนที่มีนิสัยแบบผมที่จะคิดอะไรแบบนั้นได้

ผมรู้สึกว่าผมมีวาสนามากที่โดนแก้วบาดซะก่อนที่หลวงตา หรือ ผู้ที่มาถวายสังฆทานคนอื่นๆ จะมารับเคราะห์นี้ไปมันเป็นวาสนาในแบบที่คนชอบฉวยโอกาสแบบผมนั้นต้องรีบคว้าเอาไว้ด้วยสัญชาติญาณในทันที ผมยกมือท่วมหัว กราบระลึกถึงคุณหลวงปู่เผือกท่านที่ท่านได้เมตตาให้ผมเป้นผู้รับเอาหน้าที่นี้เอาไว้ เพื่อให้ผมได้มีโอกาสได้สร้างกุศลที่สำคัญที่สุดครั้งนึงในชีวิต
    ผมไม่รอช้าเมื่อเลือดเริ่มแห้งเท้าพอขยับได้แบบต้องทำหน้าเหย๋เกผมก็เดินไปที่รถแล้วหยิบอุปกรณ์ที่จะสามารถกำจัดเจ้าเศษแก้วพวกนี้ให้หมดออกจากบันไดทางขึ้นโบสถ์ในทันที

อุปกรณ์ที่ผมพอหาได้ก็มีเทปกาวเพื่อนำมาแปะดูดเศษแก้วชิ้นเล็กๆ ขวดน้ำดื่มเปล่า นำมาเก็บเศษแก้วชิ้นใหญ่ๆและก็ไม้กวาดและที่ตักขยะของทางวัด และผมก็เริ่มลงมือทันที เมื่อผมเริ่มลงมือกำจัดเศษแก้วผมยิ่งต้องแปลกใจไปใหญ่ว่าโอ้โฮแฮะ ไอ้พวกเศษแก้วมันมาจากไหนของมันมากมายขนาดนี้ แล้วคนอื่นๆเดินกันยังไงหว่า ทำไมไม่โดนกันก็แปลกดี แต่ก็ดีที่ผมโดนซะก่อน ..........

ผมใช้เวลาประมาณชั่วโมงก็เก็บเศษแก้วออกจนหมดจากบันไดทางขึ้นและพื้นที่โดยรอบเมื่อเสร็จเรียบร้อยผมก็ไม่ลืมกลับมาไหว้หลวงปู่เผือกอีกครั้งกราบท่านในความกรุณาของท่านต่อผมในครั้งนี้ และก็ไม่รู้ว่าอะไรทำให้ผมรู้สึกอยู่ตลอดเวลาว่านี่คือการสร้างกุศลที่ผมต้องการมากที่สุดในขณะนี้ และผมก็ต้องมาที่นี่เพื่อสร้างกุศลนี้โดยเฉพาะ

ตลอดเวลากว่าครึ่งปีที่ผ่านมาผมแก้ปัญหาบางอย่างไม่ได้ แก้ไม่ได้เลย มืดมนไปหมด คิดอะไรไม่ออกเลย แถมผมยังมีงานโครงการใหญ่ที่รออยู่อย่างใจจดใจจ่ออยากได้โครงการมาก แต่สำคัญที่ผมก็ไม่รู้ว่าผมจะได้ทำโครงการหรือเปล่าเพราะผมเป็นเพียงคนโนเนมผู้เสนอแต่ไม่มีสิทธิ์เป็นผู้ตัดสินใจสนอง ทุกอย่างมันดูยากไปหมดก่อนหน้านี้ ......

มาวันนี้ปัญหาที่ผมแก้ไม่ได้ ผมแก้ได้แล้ว
    มาวันนี้ปัญหาใหญ่ที่คาราคาซัง ถูกจัดการไปเรียบร้อย
    มาวันนี้โครงการใหญ่ ที่ผมรอคอย จบลงแล้ว และผมได้รับเกียรติให้ดูแลโครงการนี้ พร้อมกับตำแหน่งหน้าที่และรายได้ที่มากกว่าความคาดหมายเดิมที่ผมมี

ครับ......
    ทั้งหมดเป็นเรื่องบังเอิญที่เกิดขึ้นบนความอัศจรรย์ใจและผมก็ไม่สามารถไม่พูดถึงและปล่อยมันให้ผ่านไปเฉยๆได้ ผมยังเชื่อในความบังเอิญนั้นว่าหลวงปู่เผือกท่านได้ดลใจให้ผมได้รับหน้าที่นั้นเอาไว้ และเพื่อที่จะได้นำเรื่องราวที่น่าอัศจรรย์ใจนี้มาแชร์กันให้แพร่หลาย เพื่อให้ท่านทั้งหลาย ลองนำไปปฏิบัติดู

เมื่อวันใดท่านไปถวายสังฆทานหรือทำกิจกรรมอันเป็นกุศลใดในวัดหรือพุทธสถาน ท่านลองมองรอบๆตัวท่านให้ดีว่า มีเศษแก้วเศษขยะ ขวางบันได ขวางทางขึ้นโบสถ์ ที่พุทธศาสนิกชนทั้งหลายใช้เป็นทางขึ้นเพื่อไปแสวงหาบุญไปร่วมทำบุญกันและที่พระสงฆ์องค์เจ้าท่านใช้เป็นที่รับสังฆทานจากญาติโยม ท่านลองกวาดตาดูให้ดีว่ามีเศษแก้ว เศษขยะอยู่หรือไม่........

ถ้ามี......

ลองทำแบบผมนะครับแล้วสิ่งดีๆจะตามมาแน่นอน

เชื่อผมเถ๊อะ

ขอบขอบคุณเรื่องจากท่าน จงอางขวางไข่ ณ ญาณทิพย์