ผมนั่งสมาธิแล้วเกิดอาการ...

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย jaiberkban, 17 ธันวาคม 2010.

1. jaiberkban

jaiberkban สมาชิก

คือขณะผมนั่งสมาธิแล้วเกิดอาการ
    ปวดหลัง
    น้ำตาไหลเอง
    เหงือออก
    ตัวร้อนวูบวาบ
    ขณะผมนั่งไปเรื่อยๆผมภาวนาตามอารมณ์ที่เกิดนั้นๆ มันเกิดตัวร้อนวูบวาบร้อนขึ้นๆเรื่อยจนผมทนไม่ไหวลืมตาขึ้น
    คืออยากถามพี่ๆว่า ควรแก้อย่างไร หรือทำอย่างไร ให้อาการมันหมดไปน่ะครับ
    (ไม่กล้านั่งคนเดียวแล้ว)

ขอบคุณ ณ ที่นี้ด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ธันวาคม 2010
  2. oatthidet

oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    เวลาที่คุณนั่ง คุณมีความรู้สึกที่ไหน หากว่าคุณมีความรู้สึกอยู่ที่หว่างคิ้วแล้วมีอาการเช่นที่คุณพูดมา คุณต้องนำความรู้สึกเคลื่อนกลับเข้าภายในกายจนรู้สึกว่าสุดแล้ว แล้วค้างความรู้สึกไว้เช่นนั้น แล้วดูสิว่ายังเป็นอยู่ไหมอาการเช่นนั้น แต่ผมคิดว่าหายนะ เพราะอาการที่คุณเป็นนั้นบ่งบอกว่าคุณไม่เหมาะกับการเพ่งอ่ะนะ

3. สูร

สูร Active Member

ขันธมาร
    มันก็เป็นงี้แหละ
    หลวงพ่อจรัญท่าน
    สอนให้นั่งสู้กับมัน

เวลานั่งจะทุกข์แสนสาหัส
    นั่งกำหนดไปเรื่อยๆจนในที่สุด
    ทุกข์นั่นก็จะดับไป เรียกว่า นั่งจนข้ามทุกข์
    จากทุกข์ที่สุดจะกลายเป็นสุขที่สุด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ธันวาคม 2010
  4. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    ตามความคิดผมเป็นอาการที่เพ่งมากเกินไปคือไปบังคับใจให้มันอยู่กับคำภาวนาหนักเกินไปแล้วร่างกายมันเครียดทนไม่ได้
    ก็เกิดอาการแบบที่ว่ามาคือร้อนบางทีมีพลังมากอยากวิ่งเลยอยู่นิ่งไม่ได้ ลองทำสมาธิอบบสบายๆ ดูครับแบบไม่เพ่งอะไรสังเกตเปลือกตาต้องผ่อนคลาย

5. dangcarry

dangcarry เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2005
    เรื่องอาการดังกล่าวที่คุณบอก คงจะเกิดจากธาตุของคุณ
    แต่ที่อ่านมาเรื่องน้ำตาไหล ถ้าจิตเป็นสมาธิแล้วก็พบกับปิติตัวนี้ได้
    ส่วนอันอื่นเป็นเรื่องสมดุลในธาตุต่างๆของคุณ
    ไม่ต้องสนใจหรอกค่ะ เรื่องอาการทั้งหมด มันเกิดขึ้นแค่ช่วงหนึ่งเท่านั้น
    การเจริญสมาธิ มีผลพลอยได้หลายอย่าง ค่ะ การปรับสมดุลธาตุก็เป็นหนึ่งในนั้น
    ส่วนที่สำคัญอยู่ที่สมาธิต่างหากค่ะ ว่าสมธิตอนนั้นของคุณเกิดหรือเปล่า พยายามให้กำเนิดสมาธิให้แน่นๆ ก่อนแล้วออกมารู้เรื่องรูป นาม ให้ชัดๆ ก็จะเห็นเองค่ะ

6. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    10