ผมคิดไปเองหรือว่าคือความจริง

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย โซโล, 22 เมษายน 2021.

1. โซโล

โซโล ...

16 มิถุนายน 2019
    ผมได้สมัครเป็นสมาชิกในเวปพลังจิตได้สัก 6-8 ปีแล้ว น่าจะราวๆนี้ สาเหตุมาจากการฝึกนั่งสมาธิ
    ในยามว่าง ที่ว่างแล้วมานั่งสมาธิก็มีเหตุผลอีก 8พันประการ ผมมีคนแนะนำให้ความรู้ในเรื่องนี้หลายๆท่าน ที่ผมมาบ่นเรื่อยเปื่อยคงเพราะใกล้ถึงเวลามันแล้ว บางที่ผมคิดถึงเวปพลังจิตผมแทบเกียจ (เกียจมากๆแทบอยากให้หายไปจากโลกนี้) เกียจที่นำพาปัญหาต่างๆมาให้ผมจนถึงปัจจุบัน ผมเข้าใจความรู้สึกพวกนี้เกิดจากตัณหา เทพเจ้ากลั่นแกล้งผม ชีวิตผมต้องการแค่ทำมาหากินปรกติ หาเงินใช้หนี้ตามคนทั่วไป (อาจจะมากกว่าคนทั่วไป) จากวันนั้นจนถึงวันนี้ วิญญาณแค้นมันก็ยังไม่ยอมให้ชีวิตผมมีความสุข .... นี้หรือชีวิตผม ใครมองทะลุมิติได้ บอกผมที่วิญญาณบ้านี้ผมไปทำอะไรให้มัน

2. มาเปิดเพลง

มาเปิดเพลง Active Member

รู้ด้วยตนเองให้ได้ดิเค้ากะคนเรากะคน
    ผีกะเคยเป็นคน555

3. ฟ้ากับเหว

ฟ้ากับเหว Active Member

เราจะต้องฟันฝ่ามันไปให้ได้ ทุกสิ่งเกิดจากเรา ไม่ต้องโทษใคร ทุกสิ่งที่ผ่านไปแล้วรู้แล้วก็แก้ไขถ้าผิดพลาด เราจะต้องไม่ยอมแพ้แม้มันจะยากลำบากแค่ไหน ยิ้มไว้แม้มันจะเป็นแค่การหลอกลวง แต่การหลอกลวงคือ ไม่มีใครรู้ว่าเราเป็นเช่นไร มีแต่เราที่รู้ ไม่มีอะไรจะบอกมากไปกว่า แรงและพลังที่จะสู้ต้องมีและอย่าหมด มันยังไม่จบ และคำว่าจบง่ายๆ ไม่เคยมี

4. โซโล

โซโล ...

อโหสิๆ ผมก็จะทำโดยที่ไม่ยอม ดูซิผลจะเป็นยังไง

5. โซโล

โซโล ...

ตัวตัณหาอย่างผม ปะเจ้าคงจะเกียจจิงๆมั้ง

6. โซโล

โซโล ...

ผมจะเล่าให้ฟังว่า ทำไมผมจึงมีวิญญาณแค้นนี้สิงร่าง ผมเล่าตรงๆดูจะไม่สะดวก
    มันจะสะเทือนไปเยอะ เด๋ววันใหนผมสะเทือนใจเยอะๆ จะชวนจิตท่านออกมานั่งคุยกัน55

7. มาเปิดเพลง

เรามีสติอยู่อะไรกะทำอะไรเราไม่ได้หลอกครับ
    ถามใจเราดูเราต้องการอะไร
    หรือไม่ต้องการอะไร
    เราทำอะไรถึงมีสิทธิ์ได้สิ่งเราต้องการ
    ต้องการกะภวะตัณหา
    ไม่ต้องการกะวิภาวะตัณหา
    ปุถุชนล้วนมีความปรารถนาเหมือนกัน
    เราผู้ศึกษาพุทธศาสนา
    แม้มีความปรารถนาควรปล่อยให้มันถูกต้องชอบธรรม
    ถ้าเราคิดว่าไม่ชอบธรรมกะบวกเลย55

8. โซโล

โซโล ...

ดึกแล้วผมกะยังไม่ง่วงนอน เลยเข้าเวปให้หายแค้นหน่อย ผมบอกเลยคับ ไม่มีหลอกคำว่าชอบธรรมไม่ชอบธรรม จะพูดต่อก้เกรงใจศาสดา ทำได้แค่คนจนๆแบบผมนิแหละ

9. มาเปิดเพลง

ถูกต้องๆๆนะครับ555
    วันไหนที่เราเอาชีวิตเราไปเปรียบเทียบคนอื่นเราจะหาความสุขจากไหน
    ละการรวยกะจน
    ต้องดูตอนหาไม่ใช้ตอนใช้ครับ
    ถึงคนรวยบ้างคนจะรวยเพราะตะะกูล
    เราสร้างตะกูลเราให้รวยดิ
    อย่างน้อยลูกหลานเราจะได้ไม่บ่นแบบเรา

10. มาเปิดเพลง

พ่อผมเคยติดเหล้ายอมอดเหล้าเพื่อส่งลูกเรัยน
    เพื่อจะได้ไม่ขายที่นา
    เพื่อจะได้เก็บไว้ให้ลูกหลาน
    แล้ววันหนึ่งมีคนมาบอกลูกหลานย้านนี้สะบายไม่ต้องทำอะไร
    คิดว่ามันยุติธรรมกะพ่อผมที่เสียสละความสุขส่วนตัวละเหรอ
    เราบอกพ่อแม่เราไม่สร้างอะไรไว้ให้
    เราอยากรู้ว่าพ่อแม่เราเห็นแก่ตัวหรือป่าว
    เรากะลองสร้างอะไรไว้ให้ลูกหลานเราดิ
    มันกะง่ายๆ

11. โซโล

โซโล ...

คงเพราะเห็นมันแล้วตัณหา มันกะเลยหายไป แต่วิญญาณแค้นมันกะไม่ยอมปล่อยเรา

12. อัศวินสีชมพู

อัศวินสีชมพู Active Member

คำว่า ปัญหานี้ ถ้าให้ความหมายว่า เป็นการประสบกับสิ่งที่ไม่ชอบ ประสบกับสิ่งที่ไม่น่ายินดี
    เพราะฉะนั้นจึงกล่าวได้ว่า ทุกๆคนล้วนเเล้วเกิดมามีปัญหากันทั้งสิ้นครับ ปัญหาทางกายบ้าง ปัญหาทางใจบ้าง ทางฐานะ หน้าที่การงาน

เราเป็นชาวพุทธ ต้องรู้ให้ถูก เข้าใจให้ถูก
    สิ่งทั้งหลายทั้งปวงนั้นเป็นไปตามเหตุปัจจัย หรือที่เรียก กฏเเห่งกรรมนั่นหละครับ เป็นเรื่องของกุศลกรรม เเละ อกุศลกรรม ทำอย่างไรไว้ ก็ได้รับอย่างนั้น ไม่ใช่เรื่องเหนือธรรมชาติ เเต่เป็นธรรมชาติครับ เพราะฉะนั้นจึงไม่มีใครบันดาล ไม่มีใครลิขิตให้เราเป็นนั่น เป็นนี่ได้ เเต่เป็นเราเป็นผู้ลิขิตตนเอง

เพราะมีเหตุ จึงเกิดผล ถ้าอยากได้ดี ก็ทำเหตุให้ดี

เพราะความทุกข์โศรก ความตาย ความพลัดพรากจากสิ่งที่รัก การประสบกับสิ่งไม่รัก ไม่ชอบ ย่อมไม่เป็นของน่ายินดีต่อใครทั้งนั้น
    พระพุทธเจ้าสอนวิธีจะพ้นไปจากทุกข์ไว้ให้เเล้ว เราชาวพุทธควรน้อมนำมาปฏิบัติ เพื่อความพ้นไป สิ้นไปของวัฏะ

สติ คือ เครื่องสร้างกุศล
    สติ คือ เครื่องละอกุศล
    สติ คือ เหตุเเห่งสมาธิ
    สติ คือ เหตุของปัญญา เหตุเเห่งกุศลทั้งปวง

จะทำอะไร ให้มีสติเสมอครับ

13. โซโล

โซโล ...

ขอบคุณคับ

14. โซโล

โซโล ...

ทำไมมันแค้นเต็มอกเต็มใจจัง

15. อัศวินสีชมพู

อัศวินสีชมพู Active Member

รวย ก็เพราะมีเหตุ
    จน ก็เพราะมีเหตุ
    รูปงาม ก็เพราะมีเหตุ
    รูปไม่งาม ก็เพราะมีเหตุ
    มีชีวิตสุขสบาย ก็เพราะมีเหตุ
    มีชีวิตยากเข็ญ ก็เพราะมีเหตุ

เเล้วเหตุเหล่านี้ ก็เรานั่นเเหละทำมันไว้ครับ

มันมีเหตุในตัวมันทั้งหมดครับ ไม่มีคำว่า ไม่ยุติธรรม กฏเเห่งกรรมยุติธรรมเสมอกับทุกคนครับ

16. โซโล

โซโล ...

ขอบคุณคับ ผมคงต้องขอตัวไปนอนแล้ว กลิ่นขิวๆ โชยมาเตือน กูดไนค้าบบบ

17. มาเปิดเพลง

เราไม่มีสิทธิ์ไปขอให้ใครอภัยเรา
    เรามีแต่ทำตัวเราให้เค้ายอมอภัย
    เมตาทำให้ตัวใหญ่อะไรกะทบกะชิวๆ
    ความอ่อนน้อมทำให้เราสูงสง

18. แค่พลัง

แค่พลัง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2017
    ถ้าจะเป็นระดับพระอริยะ ต้องไปพันทิป คับ เห็นผลิตได้หลายคนแล้ว
    เกียจ กับ เกลียด นี่ทำให้อ่านแล้ว งง มากคับ

19. หมูไม้ละ5

หมูไม้ละ5 # shawty, set me free

เวลามีปัญหาเข้ามาในชีวิต....
    บางครั้ง...มันกระหน่ำเข้ามาไม่หยุด
    เรื่องร้ายๆ ประดังเข้ามา...
    จนเราคิดว่าไปว่า..."บังเอิญอะไรแบบนี้"
    เหมือนกับพนันรูเล็ตที่ออกเลข "0" .. 5ตาติด
    หรือ เหมือนเจ้ามือแจกไพ่"ป๊อกเก้า" 10 ตารวด
    ถึงกับต้องร้อง "WTF" เป็นไปไม่ได้กับสิ่งนี้
    แต่ความจริง... ทั้งเรื่องดีและเรื่องร้าย
    ก็เกิดกับเราได้ทั้งนั้น
    วันที่เรื่องร้ายกระหน่ำเข้ามา...
    ทำไมเรา..อยากเร่งให้จบไวๆ...ผ่านไปไวๆ
    แต่วันที่มีแต่เรื่องดีๆ... เข้ามา
    ทำไมเรากลับอยากให้เป็นแบบนี้ตลอดไป

ธรรมดาของ"สุขทุกข์" ต้องมีวันจบไป
    ต่อให้เหตุการณ์ไม่จบ
    ความรู้สึก"สุขทุกข์"ในใจมันก็จบไปอยู่ดี
    คิดไว้เลย
    สภาพแวดล้อมภายนอก เราคอนโทรลมันไม่ได้
    แต่เราโลกภายในของเรา "คอนโทรลได้"
    มันเป็นทางแยก
    จะทุกข์ไปกับสภาพบีบคั้นนั้น
    หรือจะ"เห็นมันเป็นธรรมดา"
    ที่วันนึงมันก็จะผ่านไป..
    เหมือนกับคนหลับ และตื่นจากฝัน

วิบากอาจให้ผล เป็นสภาพบีบคั้น ได้สาระพัด
    และวิบากนี้... บีบคั้นให้เราสร้างกรรมใหม่
    เพื่อมีผลเป็นวิบากต่อๆไป ... วนอยู่ไม่จบสิ้น
    แต่ถ้าวันไหน...
    แม้วิบากให้ผลบีบคั้น
    แต่ใจเราเห็นเป็นธรรมดาได้
    โลกภายในเราก็ปกติ
    ไม่เป็นไปตามอำนาจ "กิเลส กรรม วิบาก"
    ที่จะวนเวียนไม่จบสิ้น
    ต้นตอของการติดอยู่ในวัฎสงสาร
    ถ้าเห็นเรื่องร้ายๆ ที่เข้ามา
    เป็นเรื่องปกติธรรมดาได้แล้ว
    มันจะตัดจบในใจเรา... จบทุกข์ลงในปัจจุบัน

แต่ถึงเราจะไม่ตัดจบเอง
    ธรรมชาติ... ของเรื่องราวต่างๆย่อมผ่านไป
    เหมือนคนหลับ... และตื่นจากฝันอยู่ดี
    จะรู้เองว่า..
    ที่ผ่านมาไม่น่าให้ค่า..และไปหลงทุกข์กับมันเลย

20. LiSaBDoDaYup

LiSaBDoDaYup เป็นที่รู้จักกันดี

ไข่ปิ้งจะอร่อยย่อมอาศัยการรนไฟที่ร้อนพอ
    หากมัวเอามือกุมไว้ไม่หย่อนลงในตะแกง
    ไฉนเลยจะรู้รสแจร๋นแปร๋นแสมขาวเป็นเยี่ยงไร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2021