((((ปิดแจกชั่วคราวปู่ไม่อยู่ไปฝั่งลาว))))เเจกตระกุดผงสุดยอดมวลสารโดยปู่อ้วนผีกองกอย

ในห้อง 'แจกฟรี แต่มีค่าส่ง' ตั้งกระทู้โดย ผีกองกอย, 5 ตุลาคม 2011.

1. ผีกองกอย

ผีกองกอย เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2011
    ,มวลสารหลักก็ คือรวมเมตตาค้าขาย อันนี้ระดับต้นๆๆ เเคล้วคลาด คงกระพัน จังงัง สเนร์ (เขียนแบบในนะเขียนไม่ถูกงะ) มหาอุด
    เพราะ ว่าอะไร มันรวมมวลสารแบบสุดไว้หลายอย่าง ถ้านำไปปลุกเศกจากอาจารย์เก่งอีก ก็จะได้ ความขลังสุดๆๆๆๆ แล้วแต่อาจารย์จะนำไปสร้าง
    หรือร่วมกับการสร้างพระผง ก็ได้ ตามใจท่านนะครับ
    ปู่ ให้ไว้เป็นทานครับ เพื่อเราชอบๆๆกัน มวลสารนี้ จริงเเล้วปู่ว่าจะพิมปู่ฤษีพ่อใหญ่บรมครูนะ แต่มันอยู่ในป่าหาพิมไม่ได้เเละปัจจัยในการสร้างไม่มีอีกด้วย เลยให้พระคุณเจ้าไปเยอะเเล้ว แต่อันนี้จะดีกว่าครับ ปู่เลยใสหลอดไว้เเจกนะครับ
    หรือเราได้ไปแล้วถ้าเห็นทีไนสร้างพระผงหรืออะไรก็ตามเทลงไปร่วมสร้างได้นะครับ ปู่เลยให้เผื่อเวลาแบบนี้ด้วย
    ถึงมันจะน้อยแต่พุทคุณเเละมวลสารมันเกินกว่าทีจะบอกว่าดีอย่างไรนะครับ
    พิจรนาเอานะครับ ชอบก็ดีไม่ชอบก้ดีทุกอย่างอยู่ทีจิตเราครับ
    ต้องขออภัยไว้ณทีนี้ด้วยหลอดทีปู่ใสมันหมดเเล้วครับเหลือเเค่นี้เองครับ ถ้าผู้ใดต้องการจริงปู่ใสถุงเล็กๆๆแบบทีเขาใสยาเม็ดใสให้ก็เเล้วกันนะครับ มีแต่หลอดแต่หัวมันตกหายในป่าแล้วหรือไงเนี้ย เวณจริงๆๆๆ
    เดียวปู่ชื้อมาใหมก็ได้ครับ พอดีคุณอภิวัฒน์ และคุณวรนาท ทางกรุงเทพได้ส่งปัจจัยมาให้ปู่ปู่ก็จะใช้ชื้อเสียครับ อนุโมทนากับท่านทั้งสองด้วยครับ คุณอภิวัฒน์(ครึ่งชีวิต)เเละคุณวรนาท ครับ
    และท่านใดต้องการไปสร้างพระผงก็ส่งมารับได้นะครับให้มวลสารดีๆๆครับและมวลสารว่านยาอีกร้อยแปดมากกว่า มีต้นยาระลึกชาติของดีในป่าใหญ่ ท่านฤษีฝั่งลาวมอบให้ครับ รูปขนาดเล็ก [​IMG] [​IMG] [​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ตุลาคม 2011
  2. ผีกองกอย

ราคจริต จริตนี้ผู้ทีติดในกาย ร่างกายยังเป็นของกู หรือกลัวตาย รักสวยรักงาม รักสมบัติ
    หลงใหลในกาย เหมาะมากสำหรับผู้ทีอยากจะออกไปจากกาม
    มาดูกันครับว่าเราจะเอาไรมาแก้ คนนิสัยแบบนี้
    อสุภะเลยครับกับกายคตาสติ จะอธิบายย่อๆๆเอานะครับถ้าสงใสมากไปเปิดอ่านในเวปเอานะหลานนะ กำหนดความตายเป็นอารมร์ มีเกิดแก่เจ็บตาย พรัดพรากจากสิ่งทีเรารักทั้งหมด
    เกิดมาคนเดียวตายไปคนเดียว หรือจะใช้ สติปัฏฐานสี่ก็ได้ หรือไตรลักษ์ขันธ์ห้าในตัวเราเอง หรือกำหนดดูตัวเราเองว่า ตั้งเเต่เด็กยันแก่เป็นอย่างไร กายของเรามันเที่ยงแท้หรือไม่ ตัวกูไม่ใช่ของกูแต่เป็นครูของตัวกู เราพิจรนาตัวเราเนี้ยละ ว่ามีไรบ้าง หรือกำหนดว่าความตายเวลาตายเเล้วมีกี่ขั้นสิบขั้น หรือเรา เอาง่ายก็ดูตัวเรานี้ละเเล้วลอกหนังออกนึกเอาเเล้วดูเนื้อเมื่อไม่มีหนังเป็นไงสวยไม เอาเนื้อออกจนเห็นกระดูกเเละตับไตไส้ มันสวยไม ถามมันดู ถามเราเนี้ยละว่าสวยไม อันนี้อธิบายย่อ อธิบายหมดไม่ไหวนานมาก
    เนี้ยละเเก้จริตนี้โดยตรงเลย อันนี้แบบย่อเอานะสงใสไรเพิ่มเปิดตำราหรือถามเอาอีกได้

3. ผีกองกอย

จริตทีสอง โทสจริต ความโมโห ใจร้อน หงุดหงิด เป็นต้น
    แก้ได้โดยใช้กรรมฐานอันนี้ กสินสิบหรือพรหมวิหารสี่ เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา
    กสิณสิบเอาโดยเฉพาะนะสีเขียว เหลือง เเดง ขาว คือการเพ่งกสิณ แต่วิธีทำไปหาเอาในเวปมีนะครับ ปู่บอกแบบย่อไว้ให้รู้เฉยๆๆก่อนนะ และให้พิจรนาพรหมวิหารสี่ทีบอกไปนะครับ ก็มี เมตตาคือความรักใคร่ปราถนาดีอยากให้เขามีความสุขพ้นทุกข์เป็นต้น
    กรุณาคือความสงสารคิดอยากจะช่วยให้เขาพ้นทุกข์
    มุทิตาคือความยินดีเมือผู้อื่นได้ดี
    อุเบกขาคือวางเฉยไม่ยินดียินร้ายความวางใจเป็นกลางๆๆมีจิตตรงไม่เอนไปปทางใดทางหนึ่ง

4. ผีกองกอย

จริตทีสามโมหจริต คือความไปทางเขลา เหงาซึม เงืองงงเเละงมงายมากไป
    เราจะเอากรรมฐานนี้มาแก้กัน ง่ายๆๆมากอันนี้ ใช้สติกำหนดลมหายใจเข้าออก หรือเรียกว่าอานาปานสติแก้ฟุ้งซ่านได้ด้วย คิดมากนอนไม่หลับอันนี้ก็ใช้ได้นะ และอีกอันก็ใช้ง่ายเหมือนกัน ถามหาผู้รู้ ครูอาจารย์แก้ด้วยให้ศึกษามากๆๆๆการถาม สนทนาธรรมหรืออยู่ใกล้ชิดครูบาอาจารย์ แค่นี้ละ ย่อๆๆเอานะลูกหลาน อยากรู้ลายละเอียดต่อก็ถามหรือเปิดเวปเลย

5. ผีกองกอย

จริตทีสี่คือ สัทธาจริตอันเป็นกันทุกคนนั้ละ แก้ได้้โดยใช้ปันญาแก้ หรือพึงชักนำไปในสิ่งที่ควรแก่ความเลื่อมใสเเละความเชื่อทีมีเหตุเเละผล เช่นพิจรานาอนุสติ สิบข้อ ในหกข้อแรกเลย และให้พิจรนาพุทธานุสติ ระลึกถึงความดีทีพระพุทธองค์ได้โปรดสัตว์หรือความดีทีเราทำ เป็นต้นด้วย อยากรู้ลายละเอียดอีกเปิดเวปดูเลยลูก

6. ผีกองกอย

จริตพุทธิจริต คือผู้ทีมีความรู้หรือปันยามาก กระทำไปในทางใช้ความคิดมากก่อนทีจะทำงานหรืออะไรต่างๆๆ แก้ได้โดยพึงส่งเสริม ให้ใช้ความคิดไปในทางพีจรานาไตรลักษ์ กรรมฐานทีเหมาะมากคือ มรณสติ อุปสมาสติ จตุธาตุวัฏฐาน เเละอาหารปฏิกูลสัญญา เป็นต้นนะ เหมือยเดิมละเปิดเวปดูส่งใสบาลีแปลว่าไร

7. ผีกองกอย

อันสุดท้าย วิกตจริต ผู้ทีมีความฟุ้งซ่าน หนักไปทางความคิดจับจดจับจิต พึงใช้กรรมฐานแก้ด้วย เจริญอานาปานสติ กำหนดลมหายใจเข้าออกหรือเพ่งกสิณสิบเป็นต้น จะแก้ได้โดยไม่ยาก ถ้าเราเองยอมรับว่าตัวเราเป็นคนนิสัยจริตแบบไนก็จะทำกรรมฐานได้เร็ว สมาธิได้ไว เพราะเราแก้ทีตัวเราเอง ให้คนอื่นมาแก้ไม่ได้หลอก แก้ได้เหมือนแก้ผ้านะได้หลอก
    เหอๆๆๆๆๆๆๆๆพูดเล่นๆๆๆหลอกนะครับ

8. ผีกองกอย

ผู้ทีได้ธาตุกายสิทธิไป ข้อห้ามมีดังนี้
    ห้ามกินของในเขตทีตั้งศพเท่านั้นนะ แบบว่าบ้านตั้งศพเเล้วเราก็ตักของกินเดินออกไปนอกชายคาบ้านเท่านั้นก็จบ หรือห้ามเอาไปถ้ารู้ว่าจะไปบ้านงานศพเท่านั้นเอง
    ห้ามกินผักชะอมตลอดชีวิต มันเป็นการให้สัจจะกับตัวเราด้วย ถ้าทำได้ ไม่ใช่เป็นการผูกตัวเองกับสิ่งหนึ่งเเล้วเป็นภาระเราเอง วาจาท่านจะได้มีสัจจะกะเขาบ้าง
    แต่ถ้าเราลืมไป ขอขมาท่านได้ ครับ
    การให้น้ำผึ้งจะให้แบบใดตามใจท่านเจ้าของเลย ให้พร้อมกันกับของทีมีอยู่หรืออะไรก็ตามใจ
    สวดมนต์ไหว้พระเอาท่านไว้ในมือเราด้วยยิ่งดีหรือเข้าโบสตอนบวชพระท่านชอบมากเป็นการเสกไปในตัวหรือให้อาจารท่านใดเสกให้อีกก้ได้ตามใจเจ้าของเลยแต่ระว้งเจอของปลอมละเขาหลอกเอาไปนะเจอมาเยอะเเล้วพวกนี้ ปากบอกว่าปลอมแต่ใจจะเอาเอง
    เอานั่งสมาธิให้ท่านช่วยได้ดี อยู่ทีใจ
    ทุกอย่างอยู่ทีศัทธาครับ ถ้าว่าปลอมยินดีรับคืนไม่ว่าไรครับ ชอบอยู่แล้วท่านก็ชอบจะกลับมาหาปู่อยู่แล้ว จะได้เอาไปเทียวทีภูเขาควายเพราะบ้านท่านอยู่นั้น บางทีท่านอาจจะไม่กลับกับปู่อีกก็มีละเมือ่ไปภูเขาควายงะ อันนี้บอกไม่ได้ ลับเฉพาะคนรู้ใจ
    เอาแช่ทำน้ำมนต์ได้ครับ
    อิทธฺ์ของท่านหลักๆๆคือดูดทรัพย์ เเคล้วคลาดปกป้องตัวเจ้าของทีถือ ช่วยปฏิบัติได้เรานั่งท่านช่วยเราบอกเราเเนะนำเรา สัมผัญเอาไม่ยาก

9. >น้องนาง<

>น้องนาง< เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    เคยคิดจะเอามาใส่ที่มือตอนสวดมนต์เหมือนกันค่ะ แต่ก็ไม่กล้า กลัวมันไม่เหมาะสม แต่เมื่อคุณปู่บอกว่าทำได้ คราวหลังถัดจากนี้ ก็จะทำทันทีค่ะ ^^

ส่วนบุคคลที่คุณปู่บอกว่า "ปากบอกว่าปลอมแต่ใจจะเอาเอง" นี้มีเยอะมากเลยค่ะ โดยเฉพาะงานประกวดพระเครื่อง ทั้งๆที่เป็นกรรมการแท้ๆ ปากบอกว่า "พระองค์นี้ปลอม" 55+ แต่ไม่รู้ว่าปลอมอีท่าไหนค่ะ เพราะพอเดินออกมาจะกลับ ท่านกรรมการที่บอกว่าปลอมรีบวิ่งมาบอกว่า "พระองค์นี้ ถึงจะปลอมก็ปลอมได้เนียนมากครับ ผมขอบูชาต่อ 30000 บาท จะเอาไปเป็นข้อสังเกตและสอนคนอื่นเวลาดูพระครับ" 55+ ดูขนาดปลอมนะค่ะ ยัง.... เอ่ยไม่ถูกเลยค่ะ นี้ท่าแท้จะขนาดไหน

10. up4u

up4u เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวันก่อนได้รับแล้วครับ ขอบคุณมากครับปู่

พอผมสวดมนต์
    ผมกล่าวว่าบุญใดที่ข้าพเจ้าทำแล้วในอดีตจนถึงปัจจุบันขอให้เทพพรหมเทวาที่อยู่ในธาตุนี้
    จงมีส่วนร่วมในบุญของข้าพเจ้าและขอให้อนุโมทนาเองเทอญ
    ผมจับธาตุจับความรู้สึกได้เลยว่าเหมือนดูดกระแทกไปมาครับ

ก่อนที่ผมจะเจอปู่ ผมไหว้ปู่ฤาษีตาไฟเกือบทุกวันครับก่อนไหว้ก็จุดเทียนต่อหน้าปู่ฤาษีตาไฟครับ
    **ปู่ครับถ้าผมไหว้พระสีวลีแล้วถวายน้ำผึ้งให้พระสีวลีก่อนให้น้ำผึ้งธาตุกายสิทธิ์ได้ไหมครับ

11. JKV

JKV เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาศึกษากับปู่ตามเคยครับ

12. ผีกองกอย

การนั่งสมาธินั้น หลักๆๆมี ต้องอดทน ฝึกฝน หมั่นเพีนร ขยันให้มากๆๆตามแต่จะได้ไม่เฟืนตัวเองจนเกินไป ถ้าทำแบบงูๆๆปลา จบครับ นั่งสบายตามสะตายของท่านเลย
    ชอบแบบไนกำหนดเอาเลย เมือหลับตาเเล้วแผ่เมตตาก่อนก็ดีนะ จะได้ให้เขาก่อนด้วยจะได้ไม่รบกวนเราตอนนั่งสมาธิ หรือเอาตอนนั่งเลยหรือออกจากสมาธิก้ได้ ถ้าเห็นไร ก้ไม่ต้องสนใจ ไม่ต้องกลัวมันจะเป็นไรให้เป็นไป ถ้ากลัวก็เลือมตาแล้วนั่งใหม ถ้าเห็นนิมิตจับนิมิตไว้กำหนดว่าเห็นแล้วหนอๆๆๆๆ หรือว่าเห็นเเล้วไงไม่เห็นแล้วไง ทุกอย่างของนิมิตจริงจะมาพร้อมกับอุปทานเสมอ ระวัง อย่าไปอยากมัน จะเห็นเดียวมันก็เห็นเอง ในคนทีชอบฝึกมโนยิธิ เห็นนรกเห็นสวรรค์ ส่วนมากหลงกะมันมากเกิน ระวัง ไว้ อย่าติดมัน นั่งครั้งต่อไปอดเเน่ เห็นเเล้วไง ไม่เห็นเเล้วไง เขาเเค่ให้เห็นรู้ว่ามันเป็นความจริงไม่ได้ให้ไปยึดติดกะมันเจอมาเยอะพวกประเภทนี้ หลงติด ทำแบบสบายๆๆๆชอบไรก้ภาวนาไปพิจรนาไปด้วยก็ดี ทำดู พิจรนากับภาวนาอันไนจะเข้าสมาธิได้ไวกว่ากัน หรือสบายกว่ากัน
    ทีบอก ปู่บอกไว้ ((((((((((((((อย่าเชื่อปู่โดยเด็ดขาด)))))))))))))) ให้ทำก่อนนั่งสมาธิก่อนแล้วค่อยมาเชื่อว่าจริงหรือโกหก ไม่โกเจ็ก เอาโกแปด ล้อเล่น
    สายวิปัสนาญานเหมาะสำหรับผู้อยากออกป่ามากเลย สันโดด โดดเดียว หว้าเหว่ ก็ชอบนิ จะว่าได้ไงกันละเหอๆๆๆๆ จิตเราติดอะไรก็อ่านแก้จริตเราซะ จะได้ไปถูกทางกะเขามั่ง
    ชอบกสิณก็ทำเอา แต่อย่าหักโหมนะ เอาแบบขี้เกรียจ งงงงงงงงงเเละก็งงงงงง
    แบบพอดีไม่มากไปนะ หรือตามใจเดียวก็รู้เอง สำหรับมือใหม่หัดขับ
    ท่องไวนะนั่งสมาธินะ ใจเรานะ ท่องไว้ ถึงก็ชั่งไม่ถึงก็ชั่ง คิดว่าทำเพื่อเอาบุญนะครับ ทีบอกนี้เเค่เริ่มต้น สะมะถะ

หลอกนะ กรรมฐานจริงๆๆๆวิปัสนาญานจริงยังอีกไกลเอาเรื่มต้นก่อน อย่าเอาแบบข้ามขั้น
    แบบจำพวกอวดเก่ง นั่งไปเลยเห็นว่าท่านอาจาร์องค์นี้เก่งเอาแบบอย่าง จบตกหล่นลงมาไม่เป็นท่า เหมือนขึ้นบันได ก้าวขี้นไปสามขั้นเลย ก็ตกหล่นดิ
    เหมือนเราทำตามเเล้วเเต่เราไม่รู้เพื่อฐาน ไปนั่งเจออะไรเลยบ้าอุปทานกันไปใหญ่ เยอะมากจำพวกนี้น่าสงสาร นั่งเเล้วเจอมารมาทดสอบว่าสำเร็จแต่จริงไม่ได้สำเส็ดเลยหลงไปกะมันเมื่อมารเห็นว่าติดบ่วงมันเเล้ว มันก็หนีเราไปดิ จบ หลงไปใหญ่เลย
    ระว้ง เห็นเเล้วไงไม่เห็นแล้วไง ถ้านั่งเห็นนิมิตไรก็ตามแต่คุณจะเห็น ท่องไว้ ขอบใจ
    มัน แล้วร้องว่า อือ อือเห็นแล้วไง ไม่เห็นแล้วไง แล้วเราก็นั่งต่อแบบสบายๆๆเรารู้ทันมันแล้วนี้สบายๆๆๆ อุปทานไรก้กินเราไม่ได้ บอกแล้วของจริงมักมาพร้อมอุปทานเสมอ พิจรนาเอานะครับ

13. ผีกองกอย

เเจกธาตุกายสิทธิโดยปู่อ้วนผีกองกอย

เเจกธาตุกายสิทธิโดยปู่อ้วนผีกองกอย ได้ครับไม่มีปันหาทำตามใจเราเลยครับเอาแบบทีว่านะดีแล้วครับ ถวายให้พระธาตุสีวรีก่อนเเล้วจึงมาให้ถูกเเล้วครับ

14. ผีกองกอย

มีเรื่องไรเก่งๆๆก็บอกเพือนน้องลูกหลานพี่น้องมั่งนะช่วยกัน

ร่วมด้วยช่วยกัน บอกกล่าวเสนอเรื่องลาวนุกๆๆได้นะเอาในกระทู้เนี้ยละ

15. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุค่ะท่านปู่ กระทู้นี้ความรู้เต็มๆเลยค่ะ

16. taie

taie เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2005
    ขอรับธาตุกายสิทธิ์

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
    คุณสมบูรณ์ ตันติประยุกต์
    18 ซ.ตลาดบ้านสมเด็จ
    ถ.สมเด็จเจ้าพระยา เขตคลองสาน
    กรุงเทพฯ 10600

17. ิิboonseng

ิิboonseng สมาชิก

15 สิงหาคม 2011
    ขอรับธาตูกายสิทธิ์ 1 องค์ครับ
    นายบุญเส็ง คงแสง
    339/392 หมู่5 บ้านนครทองซิตี้
    ตำบลแพรกษาใหม่ อำเภอเมือง
    จังหวัดสมุทรปราการ 10280

สนใจในสิ่งศักดิ์สิทธิ์ มาตั้งแต่เด็กครับ ชอบทำสมาธิ ตั้งแต่เด็กครับ
    แต่ไม่ค่อยก้าวหน้า เพราะขยันไม่พอ แต่พออายุเริ่มมาก ได้ฝึกทุกวันครับ โดยใช้หลักพุทโิธ ยังฝึกไปได้ไม่ถึงใหนครับ ศิลไม่ค่อยบริสุท จิตใจไม่ค่อยสงบ
    พอช่วงใหนสงบ จึงจะทำสมาธิครับ คิดว่าตัวเองตั้งแต่ฝึกมา อยู่แค่ช่วงพื้นฐาน ไปหาปฐมต้นๆ อยู่ในช่วงตัดวิตก ตัดวิจารย์ แล้วลมหายใจแทบจะไม่มีประมาณนี้แหละครับ
    จริงๆ แล้วจุดมุ่งหมายที่ทำสมาธิ หวังแค่ให้จิตใจสงบแค่นั้นเองครับ แล้วสามารถแก้ไขปัญหา
    ที่เกิดขึ้นได้ อยากมีอาจารย์คอยแนะนำให้พัฒนายิ่งขึ้นไปมากกว่านี้ครับ พอแนะนำกระผมได้ใหมครับ
    เพราะมีบางช่วง

18. ิิboonseng

ิิboonseng สมาชิก

15 สิงหาคม 2011
    อยากถามอีกเรื่องครับ ถ้าจะให้คาถาศักดิ์สิทธิ์ จะต้องทำสมาธิ ถึงขั้นใหนครับ
    จึงจะเห็นผลในคาถานั้นๆๆ

19. ผีกองกอย

meทำสมาธิไปเรือยๆๆๆ จิตเรานั้นถ้าได้รับการฝึกฝนไปนาน ก็จะเกิดความเคยชิน เเต่ถ้าทำไม่ต่อเนื่องกันหรือหายไปนานๆๆๆจิตเราก็จะกลับมาแบบเดิม คาถาอาคมจิตระดับฌาน๔ขึ้นไปเก่งเลยครับ ทำได้หรือเปล่า ถ้าได้ละก็แม้ก้อนหินยังเสกให้เดินไปได้เลยแต่ห้ามอวดเด็ดขาดถ้าได้นะ อวดเมือไรก็จบอีกเหมือนกันอีกเริ่มนับ๑ใหม่อีกห้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เอาวิปัสนาญานมั่งดิครับ ปู่ว่าคุณนะน่าจะเหมาะอันแบบปู่มากกว่า แล้วแต่ละกันครับ ของแบบนี้บังคับไม่ได้ครับ ตามใจชอบเลย ลองดูดิ เเล้วจะติดใจ

20. siripenn

siripenn เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    ตามมาเรียนค่ะท่านปู่