ปาหนัน - รวงทอง ทองลั่นทม

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย ppojai, 11 ธันวาคม 2010.

แท็ก: แก้ไข
  1. ppojai

ppojai เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005

:):oops: ปาหนัน..มาแล้วค่ะคุณพี่ต้อยสุภาทร..ร้องไว้ตั้งแต่ดนตรีและเสียงยังใส ๆ น่าจะยังเอ๊าะ ๆ และเพิ่งจะหัดร้องเพลงนี้ใหม่ ๆ น่ะค่ะ..:rolleyes::)

ปาหนัน ( D )
    รวงทอง ทองลั่นทม

D
    ดนตรี 4 Bars..2...3...

4..ปาหนัน เจ้าเอย แสนงาม
    ทั้งรูป ทั้งนาม งามเหมือนยั่วนิยม
    ปาหนัน เจ้างาม หนามคม
    เพราะกลิ่นภิรมย์ ชมแล้วชื่นหัวใจ
    หอมเอย เชยชื่นชวน กลิ่นเจ้าเย้ายวน
    เหมือนชวนให้ชมร่ำไป
    สวยเอย เชยชื่นใจ ยั่วยวนฤทัย
    ใครใครเขาใคร่ชิดชวน
    (ดนตรี)
    เพราะคนเห็นเจ้าวิไล สุดหักใจรักรัญจวน
    (ดนตรี)
    หักโหมโจมลามลวน สิ่งสงวนก็สิ้นราคา
    เศร้าเอย เศร้าใจ ให้ตรม
    สุดฝืน ขื่นขม อุรา
    อยู่เดียว เปลี่ยวใจ ใฝ่หา
    หาความรักตามสัญญา
    หลั่งน้ำตา นองหน้าทุกวัน
    โอ้น่าเวทนา เสียดายน้ำตา ปาหนัน
    ชอกช้ำ รำพัน เสียพรหมจรรย์
    นับวันหมองไหม้ระกำ
    หม่นหมอง ร้องไห้
    เศร้าหัวใจ อาลัยรักไม่เว้นวัน
    เศร้าหัวใจ อาลัยรักไม่เว้นวัน
    รักไม่เว้นวัน

:cool::oops::rolleyes:o_O:confused::):p:eek::confused::rolleyes::oops:o_O:(:p
    เป็นเพลงไทยอีกเพลงหนึ่งที่ร้องยากมาก ๆ
    ยังไม่เคยร้องได้จบเพลงเลย หากผิดเพี้ยนอย่างไร
    ก็ขออภัยท่านเจ้าของเพลงมา ณ โอกาสนี้ด้วยนะคะ

[MUSIC]http://palungjit.org/attachment.php?attachmentid=1268021[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

• panan300.mp3
      ขนาดไฟล์:
      4.3 MB
      เปิดดู:
      1,375
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มกราคม 2019
  2. popy#love

popy#love เป็นที่รู้จักกันดี

รูปพี่ใจเหรอครับ สวยจังครับ (ฮิฮิ) ยังร้องเพลงเพราะเหมือนเดิมเลยครับ

3. gnungnun

gnungnun เป็นที่รู้จักกันดี

ฟังไพเราะมากครับ ร้องได้กลมกล่อมลงตัวทีเดียวเลยครับ

4. pimapinya

pimapinya เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะ หวาน เย็น ซึ้ง ฟังเพลินไปเลยคร้า...อยากสวยเหมือนปาหนันมั่งอ่ะพี่ใจ

แบบนี้พอได้มั้ยคะพี่ใจ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ธันวาคม 2010
  5. ppojai

(k) จินตนาการได้นะน้องตั้นว่าเป็นรูปพี่ใจ..จะได้ฟังเพลงไพเราะขึ้นจ๊ะ ขอบคุณมากนะคะที่แวะมาฟังเพลงพี่ใจและชมว่าเพราะ... (k)

6. ppojai

(k) ขอบคุณน้อง gnungnun ที่ชมว่าไพเราะมากนะคะ แถมยังกลมกล่อมลงตัว เหมือนกินกาแฟม๊อคคาใส่ครีมช่ายหมายคะ (k)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ธันวาคม 2010
  7. ppojai

(k) รูปปาหนันบนน่ะซ้วย สวย สวยมาก ๆ เลย พี่ใจช้อบ ชอบ นู่พิมพ์น่าจะเอาไปเป็นโลโก้ตัวนู่นะ สวยใกล้เคียงกันเยย...

(k) แต่คุณยาย 2 ท่านนะ ซ้ายเหลืองเป็นพี่ใจ เสื้อขาวน่ะนู่พิมพ์แน่ ๆ ไม่แช่แป้งเยยคะ เราคงไม่เป็นสาวสองพันปีไปตลอดกาลหรอกนะคะนู่พิมพ์ ดีแล้วคะ นึกถึงความชราไว้เป็นสติเตือนใจเรื่อย ๆ

๐ เพราะ หวาน เย็น ซึ้ง ฟังเพลินไปเลยคร้า...
    อยากสวยเหมือนปาหนันมั่งอ่ะพี่ใจ ๐

(k) ขอบคุณที่ชมเพลงพี่ใจว่าเพราะ หวาน เย็น และยังซึ้งอีก เยอะจังค่ะ เป็นปลื้มมาก ๆ เยยยยยยยยยยยยยยยย ๆ น่ารักเจง ๆ ๆ ๆ ๆ ชมเถอะค่ะ พี่ใจชอบ ๆ ๆ
    และก็อยากสวยเหมือนปาหนันจ๊ะ พี่ใจ.......ยืนยัน คอนเฟิร์ม ๆ ๆ ๆ ๆ ว่าอยากสวยมาก ๆ ๆ ค่ะนู่พิมพ์

8. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    ร้องได้เพราะมากครับ ปาหนันก็สวยเหลือเกินดั่งเนื้อเพลงจริงๆ..อิอิ

9. nai-T

nai-T เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2010
    โห ร้องได้ เพราะมาก ฟังแล้วขนรุกเลยทีเดียว ไม่เคยได้ฟังพี่ใจร้องเพลง ทำนองแบบนี้ เท่าไหร่ ร้องได้ เพราะมากเลยครับ

10. ppojai

(k) นี่ดอกปาหนันเหรอคะคุณแซมมี่..ม่ายเคยเห็นเลย ฟังทำนองน่าจะเป็นเหมือนเพลงละครแขก ๆ หรือคล้าย ๆ ทางใต้ มาเลเซีย อินโด ใครมีประวัติละครเรื่องนี้บ้าง ก็ช่วยโพสให้อ่านหน่อยนะคะ ลองเสริซ์ในกูเกิ้ลแล้วม่ายมี...ทำนองคล้าย ๆ ใต้ร่มมลุลีเหมือนกัน ขอบคุณที่ชมว่าเพราะ....ค่ะ (k)

11. ppojai

:cool: ขอบคุณน้องทีมาก ๆ จ้า ๆ ที่ชมว่าเพราะมาก ฟังแล้วขนแขนแสตนอัพเชียวเหรอคะ.... เสียงพี่ใจคงเหมาะกับเพลง..ติดโบว์(โบราณ) แนวนี้มากซิคะนี่...อิอิอิ ทำเอาน้องทีซึ้งช่ายหมาย...คะ (k)

12. Samarnl

Samarnl เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    [​IMG]....................เพราะมากแก้วก็ชอบครับ[​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 ธันวาคม 2010
  13. ppojai

[​IMG][​IMG][​IMG]
    [​IMG] (k) ขอบพระคุณ คุณแก้ว และคุณลุงหมานมาก ๆ
    ที่แวะมาฟังพอใจครวญเพลงแล้วชอบและชมว่าเพราะนะคะ...
    ขอให้ทานข้าวอร่อยและนอนหลับฝันดีนะคร้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

14. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009

เกือบกระโดดข้ามเพลงนี้ไป เข้ามาประชันความงามกะพี่ใจอิอิ
    เพลงนี้คุ้นๆนะ เหมือนเคยฟัง.....

15. Mantalay

Mantalay เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

[​IMG]พี่ใจ๋ใจ...เพลงนี้ ร้องเพราะอีกแล้ว นี่ถ้าพี่ใจยังสาวๆอยู่ ไปสมัคร เอเอฟ กะ เดอะสตาร์ ตกรอบแรกเลยค่ะ555ล้อเล่งค่ะ
    เพลงนี้พี่ใจร้องเพราะอีกแล้วครับท่าน

16. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

(good)โห!!!!เพลงนี้พี่ใจร้องเพราะจริงๆเลย มีการประชันความงามกันด้วยเราส่งรัตนาวดีเข้าร่วมด้วยแล้วกัน...

17. ppojai

(k) กระโดดกลับมาเวย ๆ น้องไร มาประชันความงามและฟังเพลงพี่ใจก่อนนะคะ เพลงนี้พี่ใจเพิ่งอัดครั้งแรก ที่นู่ได้ยิน น่าจะเป็นคุณเกตุ และแม่น้องโฮมมี่ร้องค่ะ พี่ใจก็ไปลองฟังดูแล้วคะ ไพเราะมาก.... (k)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ธันวาคม 2010
  18. ppojai

(k) ช่ายแล้ววววววววว น้องจั่นเอ๊ย ถ้าสมัยพี่ใจ่ใจ๋
    มีโครงการหาช้างเผือกแบบเอเอฟ กับเดอะสตาร์ นะ.. พี่ใจ่ใจ๋คงจะกลายเป็นนักร้องไปแน่แท้ทีเดียว เฮ้อ ไม่น่าเกิดเร็ววว เล้ย เสียดาย ไม่ได้ประกวด ไม่งั้นตกตั้งแต่ยังไม่สมัครนั่นแหละ นางเอ๊ยยยยยยยยยยยยยยยยยยย (k)

19. ppojai

(k) ขอบคุณน้องดอกสร้อยมาก ๆ นะคะที่ชมว่าพี่ใจร้องเพราะ ร้องยากนะคะเพลงนี้ รัตนาวดีที่ส่งเข้าประชันความงาม สวยสง่าเจง ๆ
    พี่ใจชอบมาก ๆ เลยค่ะ อยากสวยอย่างนี้จังเยยยยยยยยยยยย (k)

20. nong_mook

nong_mook เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2009
    มะได้มาประชันความงามหรอกคร้า

แต่มาฟังเพลงเพราะ ๆ ของ P'ใจ เพราะจริง ๆ นะคร้า^-^จุฟ ๆ ๆ ๆ