ปล่อยให้เเมวที่เลี้ยงตายดีหรือเปล่า

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย noumthebest, 14 มิถุนายน 2013.

1. noumthebest

noumthebest เป็นที่รู้จักกันดี

คงต้องบอกว่าเเมวที่ผมเลี้ยงอยู่เนี่ยเลี้ยงเค้ามา 6 ปีได้เเล้วหลงมาจากไหนก็ไม่รู้ไม่ได้เลี้ยงทิ้งๆกว้างๆนะครับ ให้อาหารอย่างดีกินไม่สบายพาไปหาหมอให้นอนในบ้านเวลาซื้ออะไรมาก็ให้มันกินด้วย kfc ไก่ทอด อะไรพวกนี้ต้องบอกว่ารักมันมากเลยเเต่มันขี้โรคมากเป็นสารพัดโรคขี้เรื้อน ลำไส้ไม่ดี ร่างกายอ่อนเเอ เดือนนึงต้องพาไปหาหมอทีนึงยิ่งหน้าฝนเเม่งโรคจิตไอ้เหมียวเนี่ย มันกัดไม่เลือกเลย หนู ลูกเเมว นก ไก่ กระต่าย ตัวเงินตัวทองตัวเล็กๆ เอามากินในบ้านกินบ้างไม่กินบ้างพูดง่ายมันทำบาปไว้เยอะอะนะ ล่าสุดมันเป็นโรคไตครับ ไอ้โรคไตเเมวเนี่ยเหมือนโรคไตคนหละครับคือต้องล้างไตครับ เเต่เเมวเค้าใช้วิธีให้น้ำเกลือในการล้างครับ ให้ทีนึงก็ร้องทรมานมากครับผมเห็นเเล้วโคตรสงสารมันเลย คงได้เเต่คิดว่าเป็นเวรเป็นกรรมของมันนี่เเหละ มันทำไว้เยอะ ไอ้ผมก็ไม่ได้รวยมากมายนะ เเต่ไม่เดือดร้อนหรอกค่าให้น้ำเกลือเนี่ยอาทิตย์ละ 2 หน คือเเมวที่เป็นโรคนี้ อยู่ได้เพราะน้ำเกลือครับ อาหารก็ต้องกินอาหารเหลว คือ ผมไม่อยากไปให้น้ำเกลือมันเลยครับ มันเจ็บมากครับ ถึงให้มันก็ไม่เหมือนกอนครับให้ทีตัวสั่นที ก็ได้เเต่คิดอะนะครับว่า จะปล่อยมันตายไปเลยดีหรือเปล่าซึ่งอันนี้ผมเสียใจนะ เเต่ยื้อมันอยู่มันก็ต้องทรมานเเบบนี้ทุก 2-3 วัน เฮ้อสุขใจเราเเต่ทุกข์กายเค้า อย่างนี้มันดีหรือเปล่า คิดเห็นกันประการใดครับ

2. Jt Odyssey

Jt Odyssey เป็นที่รู้จักกันดี

วางอุเบกขาในเมตตาด้วยนะครับ เพราะถ้าท่านคิดอยู่แบบนี้ แมวยังไม่ทันตาย แล้วท่านตายก่อน ท่านจะเกิดเ็ป็นแมวเลย

3. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    แมวเขามีเวรมีกรรมต่อคุณครับ... เลี้ยงมา 6 ปีแล้วนะครับ คิดให้ดี

หน้าที่ของเราคือรักษาครับ จะได้หมดเวรต่อกัน

ไปปล่อยให้เขาตาย ไม่รู้จะตามมาจองเวรกันอีกหรือเปล่านะครับ

การเจ็บการทรมานมันเป็นกรรมของแมวเขา

เป็นผม ถ้าไม่เดือดร้อนเรื่องเงินก็รักษาเขาเต็มกำลังครับ

4. อภิมาร

อภิมาร เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าคุณไม่เดือดร้อนก็สงเคราะห์ไปจนกว่ามันจะหมด

อายุขัยของมันเถอะครับ..:z13.. อนุโมทน่ครับ.

5. naroksong

naroksong เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าไม่เหนือบ่าฝ่าแรง

ผมว่าควรรักษาเขาต่อนะ

พระพุทธเจ้าท่านให้พิจารณาทุกข์เหมือนการจ่ายหนี้เก่า (ควรดีใจที่หนี้ลดลง)

ป.ล. ผมเชื่อว่าความตายไม่ใช่จุดจบของความทุกข์
    ผมว่าคุณอยู่เป็นเพื่อนร่วมทุกข์กับเขา น่าจะดีกว่าส่งเขาไปตามลำพังนะ

ขอให้เจริญในธรรมครับ

6. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นใจคะ แต่สนับสนุนให้เลี้ยงเขาปจนตายดีกว่า แต่ถ้าจะปล่อยให้เขาตาย อย่างไม่ทรมาน ให้พาไปหา สัตวแพทย์ และให้หมอให้ยาให้เสียไปแบบสงบก็ได้คะ แต่ไม่แนะนำให้ทำ อยากให้เขาไปเองตามบุญกรรม เพราะเรื่องแบบนี้ ดิฉันเคยผ่านมาแล้วกับชีวิตคนด้วย รู้ว่ามาทรมานใจแค่ไหนที่เราจะอยู่กับความรู้สึก เวลาที่เห็นลมหายใจสุดท้ายที่เบาลงของสิ่งที่เรารัก ต้องตายไปอย่างไม่ใช่ตามธรรมชาติ

7. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    มีบุญสัมพันธ์กันมาจนถึงขนาดนี้แล้ว สร้างบุญแล้วก็สานบุญต่อไปให้จบดีกว่าค่ะ อย่าทำครึ่ง ๆ กลาง ๆ ดูแลให้ถึงที่สุดจนกว่าเขาจะหมดอายุขัยของเขาเองตามวาระดีกว่า เพราะน้องแมวมีอายุขัยไม่นานหรอกค่ะ 6 ปียังดูแลเขามาได้ เหลือเวลาอีกไม่นานก็สานบุญกับเขาให้จบเถอะนะคะ แล้วตัวเราก็จะได้รับผลบุญที่ทำให้เขาตอบแทนในยามเราเจ็บไข้เชนเดียวกัน ถึงเวลาบุญจะส่งผลจนเราไม่รู้ตัวเลยทีเดียว อนุโมทนาในผลบุญของคุณด้วยค่ะ

8. noum77

noum77 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สรุปเเล้วผมจะรักษาเค้าไปจนตายครับ ผมได้ข้อสรุปของผมเองอย่างนี้ครับ เเมวเเบบนี้หายากผมคิดว่าไอ้เล็ก เนี่ยชาติก่อนมันคงต้องเป็นอะไรกับผมมาก่อนผมคิดอย่างนี้นะครับ งานนี้ผมเสียน้ำตาเเน่ๆ เฮ้อ คงวนลูปเดิม กับ ตอนย่า กับ พ่อ ผมเสียหละครับ

ปล เปลี่ยน user ใหม่ครับเมื่อกี่ล้างเครื่องจำ password email ไม่ได้

9. Jmind

Jmind เป็นที่รู้จักกันดี

ปล่อยมันตามมีตามเกิดเถอะครับ คนเราคิดว่าดีสำหรับมัน แต่มันบอกว่าไม่ดีใครจะไปรู้หละครับ
    ให้ข้าวมันกินอร่อยๆ ข้าวสวยคลุกปลาทู มันก็ยิ้มแล้วครับ