ปรารถนา พุทธภูมิ ฝึกอภิญญาได้มั้ย

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ukitake, 20 กันยายน 2011.

1. ukitake

ukitake เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2011
    อยากทราบว่าสามารถที่จะฝึกอภิญญาได้มั้ยอะครัีบ

ขอบคุณครับ:cool:

2. หม้อหุงข้าว..!

หม้อหุงข้าว..! เป็นที่รู้จักกันดี

3. moshininja

moshininja เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2009
    ถ้าปรารถนาพุทธภูมิไม่อยากฝึกก็ต้องฝึกล่ะครับ มันต้องคล่องทั้งหลักสูตรรู้ตลอดจึงจะไปสอนคนอื่นได้ครับ

4. ukitake

เห็นบางท่านบอกผมว่าให้ฝึกแค่ อภิญญา5ก็พออะครับ ไม่รู้เพราะอะไร

5. Darkever

Darkever เป็นที่รู้จักกันดี

อภญญา ฤทธิ์ ฝึกได้ แต่จะยังไม่บรรลุธรรม
    เพราะจะไปรอ บรรลุตอนเป็นพระพุทธเจ้า

6. หม้อหุงข้าว..!

หม้อหุงข้าว..! เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าได้อภิญญา6 ก็ไม่ได้เป็นพระโพธิสัตว์ดิ
    เพราะญาณข้อที่ 6 คือ "อาสวักขยญาณ" ญาณรู้ในการทำอาสวะให้สิ้นไป
    ด้วยการดับอวิชชารากเหง้าของการเกิด

อภิญญา 5 เป็นโลกียอภิญญา
    ส่วนอภิญญา6 เป็นโลกุตระอภิญญา

เค้าจึงให้ทำแค่อภิญญา5 มั้ง เพราะจะไม่ได้เป็นพระโพธิสัตว์ไง เลยได้เป็นพระอริยสาวกไป

เพราะถ้าได้ตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้า จะมีญาณ ที่เรียกว่า "พระสัพพัญญุตญาณ"

ญาณต่างๆ ของพระพุทธเจ้า ก็อย่างใน พระคาถาอาการวัตตาสูตร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2011
  7. AVATAAR

AVATAAR เป็นที่รู้จักกันดี

อภิญญาที่6 อาสวขยญาณ เป็นปัญญาญาณที่ดับกิเลสได้สิ้น
    บุคคลบริสุทธิ์หลุดพ้นได้ด้วยปัญญาญาณนี้ได้แก่
    พระอรหันต์พวกปัญญาวิมุติหรือประเภทสุกขวิปัสสโก

คงได้คำตอบแล้วนะครับว่าทำไมถึงต้องมาหยุดอยู่ที่ อภิญญา5

8. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ปรารถนา พุทธภูมิ เป็นหลัก อภิญญาเป็นของขวัญระหว่างการปฏิบัติธรรมให้บรรลุฯ.......

9. ukitake

เพื่อที่จะไม่นิพพานก่อนใช่มั้ยละครับ

10. ธรรมภัฎ

ธรรมภัฎ เป็นที่รู้จักกันดี

จะเป็นครูเขา ก็ต้องทำให้ได้ทุกอย่าง ให้ได้ถึงที่สุดของทั้งสมถะและวิปัสสนา ครบถ้วนแล้วก็ก้าวข้ามโลก มาสั่งสอนและชี้แนะบริวารและเหล่าเวยไนยทั้งหลายต่อไป

เจริญธรรม

11. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    หลายท่านตอบไว้ดีแล้วครับ...โมทนาสาธุธรรมนะครับ...

อภิญญา พุทธภูมิ ทุกท่านต้องทำได้ครับ....เพราะเป็นข้อกำหนด...

กรรมฐาน ๔๐ บารมี ๓๐ ทัศ ต้องครบและต้องละเอียดทั้งหมดครับ....

12. AVATAAR

AVATAAR เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกต้องแล้วครับ

ทำฌาณ(สมถกรรมฐาน) ได้ญาณทัศนะ(อภิญญา)

ฝากฝึกเดินปัญญา วิปัสสนากรรมฐาน ด้วยครับ

ขอให้เจริญยิ่งขึ้นในธรรมอันประเสริฐครับ

13. Scorpius

Scorpius เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ลองศึกษาปฏิปทาของพระพุทธเจ้า ในหลายชาติของพระองค์ พระองค์ท่านมีอภิญญาสมาบัติตลอด เพราะฉะนั้นคำตอบคือ ฝึกได้ครับ

อีกจุดหนึ่งที่อยากให้มอง คือ ธรรมสโมธาน ๘ ครับ

หากมีธรรมสโมธาน ๘ เต็มเมื่อไร จึงจะมีสิทธิ์ได้รับพุทธพยากรณ์

ซึ่งธรรมสโมธาน ๘ มี
    ๑. มนุสฺสตฺต (เมื่อตั้งความปรารถนา ต้องเป็นมนุษย์)
    ๒. ลิงฺคสมฺปตฺติ (ลิงคสมบัติคือเป็นเพศชาย)
    ๓. เหตุ (มีเหตุคือสร้างกุศลมาก สมควรจะเป็นพระอรหันต์ได้)
    ๔. สตฺถารทสฺสน (พบพระพุทธเจ้าและได้รับพยากรณ์)
    ๕. ปพฺพชฺชา (บวชเป็นภิกษุ สามเณร หรือฤาษีผู้เป็นกัมมวาที)
    ๖. คุณสมปตฺติ (บริบูรณ์ด้วยคุณ คือ ฌานสมาบัติและอภิญญา)
    ๗. อธิกาโร (การกระทำกุศลอันยิ่งใหญ่)
    ๘. ฉนฺทตา (พอใจในโพธิญาณ)

สังเกตที่ข้อ ๖ ครับ คุณสมปตฺติ บริบูรณ์ด้วยคุณ คือ ฌานสมาบัติและอภิญญา.