นำพระไปชุบทอง

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย สายลมสีขาว, 9 พฤศจิกายน 2012.

1. สายลมสีขาว

สายลมสีขาว เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2008
    กราบนมัสการหลวงพี่เล็กครับ
    เนื่องจากผมมีมีดหมอชาตรี(ด้ามฤาษี)หลวงพ่อวัดท่าซุง แล้วผมต้องการส่งต่อเป็นมรดกชั่วลูกชั่วหลาน แล้วก็กลัวว่าพอเวลาผ่านไปสภาพมีดจะเปลี่ยนแปลงตามกาลเวลา จึงขอเรียนถามหลวงพี่ว่าจะมีการดูแลรักษามีดอย่างไรให้เหมาะสมกับสมบัติที่เป็นของสูงแบบนี้ครับ แล้วสามารถนำมีดหมอชาตรีไปชุบทองเพื่อคงสภาพได้หรือไม่ครับ จะเป็นการปรามาสพระหรือทำให้มีดลดอานุภาพลงหรือไม่ครับ

2. สิตธา

สิตธา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความเห็นนะครับ อยู่ทีเจตนาๆดีไม่ปรามาส แน่ครับ เป็นการรักษาซ่อมแซ่มมิให้ชำรุด บ้างท่านปิดทองถวายได้บุญอีกแต่งหาก บางคนก็ประดับด้วยเพรช เพือถวายสิ่งทีดีทีสุด สวยงามทีสุด สมกับการบูชา กลัวปรามาสก็ขอขมาก่อนครับ เห็นหลายท่านก็ชุปทองกันแยอะครับ(พระเครืองนะครับ) แต่บางท่านเขาชอบแบบเดิมๆ (เป็นความคิดเห็นหนึ่งนะครับ เพราะหลวงพ่อท่านงานแยอะมากๆๆๆ ):cool:

3. Soul Power

Soul Power เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2012
    วัตถุมงคลคงไม่เสื่อมหรอกค่ะ และเรากระทำโดยเจตนาที่ดี
    ไม่ถือเป็นการลบหลู่แน่นอน แต่ถ้าจะพูดถึงมูลค่าในฐานะวัตถุมงคล
    ในสนามพระแล้ว มูลค่าจะลดลง เพราะเขานิยมแบบเดิมๆ เท่านั้น
    พระหลวงปู่ทวดที่ชุบทองคำมา ปล่อยได้ถูกกว่าพระที่รมดำเดิมๆ มากนะค่ะ