ท่านแอดมินและเพื่อนๆ มันจะเป็นการรังแกกันเกินไปรึเปล่า

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย ming 123, 13 พฤศจิกายน 2010.

1. ming 123

ming 123 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2010
    ผมไม่รู้ว่ากระทู้นี้ผมจะโดนแบนไอดีรึเปล่าซึ่งมันคงโดนแน่ๆอยู่แล้วแต่อย่างน้อยผมอยากให้มีคน

สักคนมาเห็นกระทู้ผมเพื่อเห็นความไม่ยุติธรรมที่เกิดขึ้นเข้าใจถึงความรู้สึกของผมและอารมณณืข

องผมบ้างถึงจะมีคนไม่เห็นด้วยกับกระทู้ผมอีกก็ตาม

เมื่อวันที่Aug 2010 ผมได้ไปแสดงความเห็นที่กระทู้

"จี้ระงับอาคารสูง ทำลายคุณค่าวัตถุโบราณมา"โดยใช้ไอดีPORE123

ต่อมาผมได้ทะเลาะและมีความเห็นไม่ตรงกับผู้ใหญ่กลุ่มหนึ่งที่เป็นเพื่อนกัน ด้วยความเป็นวัยรุ่น

และเป็นเด็กผมจึงใช้ถ้อยคำที่ไม่สุภาพไปบ้างใช้คำที่หยาบคายไปบ้าง เพราะปกติเป็นคนอารมณ์

ร้อนและผมเชื่อว่าทุกคนในโลกคงไม่มีใครคิดเหมือนกันเพราะขนาดจิตตัวเองเองยังบังคับไม่ได้

เลยเอาอะไรกับจิตคนอื่น โดยท้ายสุดแล้ว ผมจบลงด้วยการออกมาขอโทษ

โดยครั้งที่1ผมยังมีอารมณ์ค้างอยู่ให้พูดดีๆเลยคงไม่ได้เพราะว่าเราเป็นคนตรงไปตรงมาผมได้ออก

มาแถลงขอโทษว่า

"ถ้าผู้ใหญ่ทำตัวไม่ควรเคารพมันก็ไม่น่าเคารพอยู่หรอก

แต่ผมเห็นว่ามันเป็นความคิดคนส่วนใหญ่และพี่ผมคนหนึ่งที่นับถือเพิ่งมาคุยกับผมแบบมีเหตุผล งั้น

ผมยอมพวกคุณก็ได้ไม่อยากมานั่งเอาชนะกันเพราะเรื่องแค่นี้ "

"ถ้าผู้ใหญ่ทำตัวไม่ควรเคารพมันก็ไม่น่าเคารพอยู่หรอก"ซึ้งคำนี้ที่ผมพูดเพราะตอนแรกโดนด่า

เรื่องกาละเทศะและสุดท้ายผมก็ออกมาขอโทษอยู่ดี

ซึ่งการที่ผมออกมาหยุดและพูดแนวนี้ก็น่าจะรู้แล้วว่าผมยอมปกติผมเป็นคนที่ไม่ค่อยสุภาพเท่าไหร่

และออกแนวเกเรนิดๆเพราะฉะนั้นด้วยบุคลิดเดิมเวลาจะขอโทษใครเวลาที่ผมรู้สึกไม่ดีอยู่ผมจะไม่

พูดดีด้วยในแนวว่าพลิกฝ่ามือเป็นหลังมือทันทีจากที่เถียงๆกันเป็น ขอโทษครับพี่ ทันที ผมคิดว่า

มันแปลกๆต่อมาผมยังโดนว่าด้วยคำสุภาพ"แต่เจ็บ"ตามภาษาผู้ดีของพวกเขาต่อจึงออกมาขอ

โทษรอบสองด้วยคำที่สุภาพขึ้นว่า

"เอาเป็นว่าถ้าผมพูดอะไรรุนแรงก็

ขอโทษด้วยละกัน

อย่างน้อยถือว่าเด็กขอโทษ

ผู้ใหญ่เวลาทำผิดแต่ผู้ใหญ่จะมา

นั่งทะเลาะต่อหรือจะให้อภัยอันนี้

ก็สุดแล้วแต่พิจารณา
    เพราะด้วย

ความเป็นเด็กเลยอารมณ์รุนแรง

ไปบ้างบางครั้ง
    "

แต่ผมก็ยังโดนว่าต่ออีกทั้งๆที่มีคนที่ผ่านไปผ่านมามาขอให้จบขอให้หยุดแต่เขาก็ยังมาต่อ

จนผมทนไม่ได้แต่ผมก็สงบอารมณ์อยู่โดยไม่ไปเปิดศึกเถียงต่อที่กระทู้เดิมแต่มาเขียนระบาย

อารมณ์ซึ่งไม่มีคำหยาบแต่อาจไม่สุภาพเพราะพริ้งเหมือนคำในกระทู้ที่หน้าบ้านผม ประมาณว่า

"ผู้ใหญ่ทำไมมานั่งทะเลาะกับเด็ก" "เบื่อโว้ยย"

และอื่นๆซึ่งผมจำไม่ได้เพราะพูดพูดไปด้วยอารมณ์จริงๆและผมก็ลืมไปหมดแล้ว ซึ่งผมอยากจะ

บอกก่อนเลยว่าก่อนหน้านี้ผมไม่ใช่คนที่สนใจเว็ปธรรมะผมเป็นแค่เด็กวัยรุ่นทั่วๆไปที่มีปัญหา มี

เรื่องชกต่ิอย มัวเมาแต่อบายมุข อารมณ์รุนแรง และเป็นคนที่ไม่ยอมใครเป็นเพราะสังคมในวัยสมัย

เรียนและผมไม่เคยเห็นความรักความจริงใจมาตลอดเพราะผมจะอยู่ในสังคมค่อนข้างจอมปลอมซึ่ง

แน่นอนว่าการให้อภัยแต่ความดีงาม วัด

หรือพระพุทธเจ้า หรือเวปธรรมะไม่เคยผ่านตาผมมาก่อนเลยตั้งแต่เด็กจนโตผมรู้จักแค่ความ

รุนแรงและความอาฆาตแค้นมาตลอดในสังคมอัธพาล แต่วันนี้ผมละทุกอย่างได้แล้วผมตั้งใจเรียน

ผมใช้เวปธรรมะเพื่อเป็นการชโลมจิตใจชโลมบาดแผลลึกๆที่ฝังใจ และบำบัดความรุนแรงในหัวใจ

รวมไปถึงสร้างจิตสำนึกให้ตัวเองจากการที่อยู่ในสังคมเด็กเกเรและนักเลงมานาน ซึ่งการที่ผมจะ

ออกมาพูดขอโทษเมื่อก่อนนั้นไม่เคยทั้งๆที่เป็นฝ่ายหาเรื่องก่อนและโดนหาเรื่องผมจะสู้จนกว่าอีก

ฝ่ายจะเป็นฝ่ายยอมเท่านั่นผมรู้ว่ามันไม่ดีและต้องมีคนเอาเรื่องนี้มาด่าผมรู้ว่าผมต้องยอมบ้างผม

เคยไปวัดปทุม เวลาผมมีเรื่องบาดหมางหรือแค้นใครหลวงพ่อท่านจะสอนว่าให้ อโหสิแก่กันและ

ช่วงหลังๆผมก็เริ่มคุมอารมณ์ได้และอโหสิ แต่ทำไมผมสงสัยว่าทำไมทั้งๆที่ผมยอมผู้ใหญ่และขอ

โทษผู้ใหญ่แล้วผมยังโดนด่าด้วยคำพูดที่เจ็บแสบทำไมผมทนต่อความที่โดนเหยียดหยามด้วยคำ

พูด ผมอดทนต่อความเจ็บใจซึ่งปกติไม่เคยยอมมาก่อนแต่ผลตอบรับที่ผมได้กลับมาจากการที่อด

ทนคือ

การถูกแบนไอดี
    PORE123

ซึ่งผมก็ผ่านๆตาเหมือนกันว่าผู้ใหญ่ผู้มีวุฒิภาวะและความคิดสูงกว่าเด็กคุยกันว่าจะไปฟ้องคนนู่น

คนนี้ให้มาจัดการแต่ผมก็ไม่ได้เข้าไปแม้แต่จะเถียงด้วยผมเพียงแค่นั่งนิ่งๆเท่านั้นและปล่อยให้เขา

หายโกรธไปเอง แต่ทำไมผู้ใหญ่กลับเป็นฝ่ายอาฆาตเด็กอายุ16ซึ่งทั้งๆที่รู้ว่าความคิดอาจยังเด็ก

กว่าและวุฒืภาวะประสบการณ์น้อยกว่ามาก กลับเป็นฝ่ายไม่ยอมทั้งๆที่มีเพื่อนๆสมาชิกมาขอให้ ให้

อภัยแล้ว ทั้งที่มีผู้ใหญ่กว่าไปคุยให้แล้ว ผมไม่รู้ว่าผมควรทำตัวยังไงดีถึงเข้ากับพวกคุณได้ถึงเป็น

ที่พอใจกับแอดมินพอผมขอโทษผมก้ออกมาตั้งกระทู้ดีๆเช่นเรื่องน่ารักๆของในหลวง และความ

โหดร้ายจากสงครามโลก ให้เพื่อนๆสมาชิกให้อ่านเพื่อลืมๆมันไป

มาถึงตอนนี้ผมยอมรับผิดแล้ว และเรื่องที่เกิดขึ้นทั้งหมดผมอยากบอกว่าผมผิดเพียงผู้เดียวผมขอ

โทาเป็นรอบที่3โดยไม่รู้ว่าจะโดนแบนหรือให้อภัยกลับมาหรือไม่ และเรื่องที่ผมเขียนระบายใน

กระทู้นี้แน่นอนว่าต้องมีผู้ที่พอใจและไม่พอใจบางคนอาจหมั่นไส้ข้อความที่ผมเขียนผมก็ต้องขอ

โทาอีกเช่นกัน

ผมขอขอบคุณพี่ๆทุกคนและทีมงานที่ช่วยแบนไอดีผมPORE123เพราะว่าตอนนี้ผมตาสว่างแล้ว

ผมรุ้แล้วว่าแม้แต่ในสังคมพุทธศาสนาเองก็ไม่ต่างจากสังคม ผู้ดีหรือสังคมนักเลงที่ผมเคยเจอมา

ที่มีแต่ความอาฆาต แม้แต่การขอโทษจากปากก็ไม่สามารถลบเลือนความผิดที่ร้ายแรงของผมได้

ไม่สามารถให้คนให้อภัยได้

ผมคงทำให้คุณเจ็บช้ำน้ำใจมากเลยสินะถึงต้องทำกับผมอย่างงี้จะมาบอกว่าการแบนไอดีเกิดจาก

การพูดที่หน้าบ้านผม ผมก้ไม่เชื่อเพราะผมเห็นมีหลายคนเวลาโกรธก็พูดสไตผมที่หน้าบ้า่นและผม

ก็ไม่ได้พุดคำหยาบอะไรรวมไปถึงผมก็ไม่ได้สนใจผมเพียงแค่อยากระบายอารมณ์เป็นคำพูดแทน

ความรุนแรงหรือคำหยาบคายที่กระทู้ที่ผมมีปัญหาเท่านั้น

ถ้าข้อความนี้ไปกระทบใครและสร้างความเสียหายแก่ใครผมขอเป็นคนยอมรับผิดเพียงแต่คนเดียว

โดยไม่โทษใคร

และสุดท้ายนี้ขอบคุณที่ทนฟังเรื่องของผมได้

สวัสดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 พฤศจิกายน 2010
  2. Mantalay

Mantalay เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    การที่เด็กกล้าออกมายอมรับผิดเต็มที่แล้วนั้น ถือว่าเด็กคนนั้นยังมีความดีอยู่ การตราหน้าว่าไม่ดีอย่างเดียว แล้วขุดหลุมฝังเค้าไปเลย ไม่คิดจะช่วยกันสร้างสรรเค้าให้ดีขึ้นกว่าที่เป็นอยู่ ถือเป็นการทอดทิ้งเยาวชนของชาติอย่างแรง ยิ่งเราเห็นเค้าไม่ดี เรายิ่งต้องดูแล ถ้าพวกเราพากันปล่อยเค้าไป จับโยนเค้าให้ห่างจากสิ่งที่ดี ให้เค้าไปกองอยู่รวมกัน แล้ววันหนึ่ง ประเทศเราจะเป็นอย่างไร การมีเยาวชนเข้ามาในเวป เราต้องช่วยกันประคับประคอง หนักนิดเบาหน่อย อย่าไปตำหนิติเตียนให้มันหนักหนา เป็นพวกกับเค้าดีกว่า เราจะได้ชวนเค้าทำสิ่งที่ดีๆ ถ้าเราไปตำหนิเค้ารุนแรง เหมือนเราราดน้ำมันเข้ากองไฟ ราดไปไม่หยุดยั้ง เด็กจะหยุดได้ยังงัย ในเมื่อมันเป็นไฟ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2010
  3. อุณากรรณ์

อุณากรรณ์ สมาชิก

21 กุมภาพันธ์ 2009
    อยู่ในสังคมต้องรู้จักระงับอารมณ์ ไม่ใช่นั่งอยู่หน้าจอคนเดียว คิดจะพูดอะไรจะใช้คำยังไงก็ได้โดยตนเองยังไม่รู้ว่าอีกฝ่ายเป็นเด็กกว่าหรือผู้ใหญ่กว่า

และถ้าอยู่ในสังคมจริงๆ แล้วไปพูดอะไรอย่างนี้กับคนอื่นที่ไม่รู้จักก็คงไม่พ้นว่าต้องมีเรื่องกันอย่างแน่นอน

คำว่าขอโทษ ผู้ใหญ่ทุกคนพร้อมที่จะให้อภัยหากคำขอโทษนั่นออกมาด้วยจิตสำนึกที่รู้ผิด ชอบ ชั่ว ดี จริงๆ ไม่ใช่ขอโทษแบบขอไปทีโดยที่ยังไม่มีสำนึกรู้ของความผิดนั้น

การลงโทษต้องมีเพื่อให้เกิดความหลาบจำ โดยเฉพาะความจำ ว่าสิ่งนั้นไม่ควรทำ ซึ่งเยาวชนในปัจจุบันขาดการอบรม สั่งสอน ขาดการปลูกจิตสำนึก นั่นก็เพราะผู้ใหญ่ไม่มีเวลาดูแลเอาใจใส่เท่าที่ควร และมีสิ่งที่ชักจูงได้ง่าย ลองหันดูรอบข้างในสังคม วัยรุ่นไม่มีความเคารพในผู้ใหญ่ ถือความคิดตนเองเป็นใหญ่ ไม่สนใจความคิดของคนอื่น หากเกิดการโต้แย้งทางความคิดเกิดขึ้นก็จะมุทะลุไม่รู้จักห้ามตนเองจนใช้คำหยาบคายออกมา

4. Mantalay

http://palungjit.org/threads/จี้ระงับอาคารสูงข่มวัด-ทำลายคุณค่าโบราณสถาน.266285/page-2

เด็กเข้ามากี่คนๆ ก็ต้อนรับกันอบอุ่นจนร้อนดี จนเดี๋ยวนี้ เด็กเค้าพูดกันยังงัย เค้าเข็ดศาสนาพุทธ เปลี่ยนศาสนากันเยอะแล้ว แล้วศาสนาอื่นเค้าต้อนรับเด็กที่พวกคุณเอื้อมระอากันยังงัย จนได้ใจเด็กพวกนี้ไปเยอะแล้ว ไปเป็นเด็กดีในศาสนาอื่นกันหมดแล้ว ถ้าอยากจะทิ้งพวกเค้าไปให้ศาสนาอื่นก็ตามใจ น้องปอถูกชวนเข้าศาสนาอื่นแล้วด้วย และกำลังจะเข้าศาสนานั้นแล้ว และมีเด็กอีกมากที่เปลี่ยนศาสนา อย่าคิดถือสาแค่เรื่องที่ให้อภัยกันได้ จนทำให้เด็กพุทธหนีหายไปนับถือศาสนาอื่นกันหมด

5. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะคุณMantalay
    ติงเองก็มีความคิดเห็นว่า
    ในโลกนี้ ไม่มีใครเลย ที่ไม่เคยทำผิด
    แม้แต่ตัวเราเอง และโดยเฉพาะติงเอง
    ก็เคยทำผิดมานับครั้งไม่ถ้วน
    แต่ก็ได้รับการให้อภัยจากคนรอบข้าง
    จนทำให้มีกำลังใจในการทำคุณงามความดี
    และอยู่ในสังคมอย่างมีความสุข

พระอาจารย์ของติง ท่านบอกว่า
    ความผิดเดียวที่ท่านไม่เคยทำคือฆ่าคน
    แล้วเหตุใดท่านจึงเป็นพระที่มีลูกศิษย์ลูกหาให้ความเคารพศรัทธามากมายนัก
    ท่านสอนว่า
    สิ่งที่ควรให้มากที่สุดคือให้อภัย
    สิ่งที่ควรให้โดยเร็วที่สุดคือให้อภัย
    คนที่ให้อภัยศัตรูได้ เป็นผู้ประเสริฐ

ติงเป็นครู
    ลูกศิษย์ที่ติงห่วงมากที่สุด
    คือลูกศิษย์เกเร คือลูกศิษย์ที่มีปัญหา หลบเรียน ขาดเรียน
    ติงจะดูแล ให้ความรัก ให้ความเมตตา
    เพราะเมื่อศึกษาจริงๆ ถึงเบื้องลึกแห่งปัญหาแล้ว
    เด็กๆเหล่านี้มีความเป็นอยู่ที่น่าเห็นใจ น่าสงสารนัก
    เกือบทั้งหมดมาจากครอบครัวที่มีปัญหา
    คุณพ่อคุณแม่มีปัญหา ทะเลาะกัน
    บางคนก็ไม่ได้อยู่กับคุณพ่อคุณแม่
    ครอบครัวแตกแยก

แล้วเราเป็นผู้ใหญ่ในสังคม
    น่าจะเป็นผู้ที่หยิบยื่นโอกาสให้เด็กมิใช่หรือ
    หากเด็กทำผิด ก็ตักเตือนด้วยความรัก ความเมตตา
    เด็กๆเหล่านี้ จะได้มีที่ยืนในสังคม
    หากเรารังเกียจเขา
    เราจะผลักไสเขาไปไหน
    สู้ให้โอกาสดีกว่านะคะ

ติงเชื่อว่า
    เว็บพลังจิต น่าจะเป็นที่ที่เด็กๆเข้ามาอยู่อย่างมีความสุข
    ดีกว่าให้เขาไปเข้าเว็บไซต์ที่ไม่เหมาะสมอื่นๆ
    อนุโมทนาค่ะ
    (หากคำพูดใดของติงรุนแรงหรือไม่สุภาพประการใด
    ติงกราบขออภัยค่ะ
    เพราะเป็นเพียงความคิดเห็นของสมาชิกเล็กๆคนหนึ่งเท่านั้น
    ขอบพระคุณที่ให้โอกาสค่ะ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2010
  6. Tanunchapat

Tanunchapat เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าใจน้องนะคะ และขอชมเชยว่าเป็นเด็กที่กล้าหาญดีมากค่ะ กล้าที่จะออกมายอมรับผิด
    กล้าแสดงความคิดเห็น กล้าเผยความในใจ กล้าทำกล้ารับ งั้น . . . อาว ปาย . . . ลูกผู้ชายตัวเป็น ๆ

ค่อย ๆ เรียนรู้ชีวิตไป ประสบการณ์เหล่านี้ จะเป็นประโยชน์ต่อเรามากในอนาคต เห็นว่าอยากเป็นทหารใช่ไหมคะ เข้มแข็งน่ะดีแล้ว แต่อย่าแข็งกระด้าง

ออกอากาศขอโทษ เป็นสิ่งน่าชื่นชม ดีค่ะ แต่คำพูดบางคำ อ่านแล้วยังรู้สืกเหมือน ประชดประชันสังคมเล็ก ๆ นะคะ

แค่นี้ยังจิ๊บ ๆ ยังจะต้องเจอบททดสอบจิตอีกเยอะ

อุเบกขา = นิ่งเฉย วางเฉย ไม่ยินดี ไม่ยินร้าย

เด็กน่ะ ประสบการณ์ชีวิตเค้ายังน้อย พวกเราผู้ใหญ่ น่าจะช่วยกันชี้แนะ สิ่งที่ถูกที่ควรให้ เมื่อเห็นว่านอกกรอบมากจนเกินงาม ก้อค่อย ๆตบ ค่อย ๆตะล่อม ให้เข้ามาอยู่ในกรอบแห่งความดีงาม โดยใช้วิธี เจอกันคนละครึ่งทาง ในการตะล่อมดีไหมคะ

อ่านที่น้องเค้าระบายความในใจมา ที่บ้านน่าจะมีปัญหา แล้วทำไมเวปศาสนาไม่ทำตัวเป็น บ้านที่สอง ให้น้องเค้าล่ะคะ ให้เค้ามีความรู้สึกว่า บ้านที่สองหลังนี้ อบอุ่นจัง อยากกลับเข้าบ้านมาคุยกับพี่ ๆ น้อง ๆ เพื่อน ๆ ป้า ๆ ลุง ๆ ทู้กวันเลย

อย่าให้เค้าต้องลองผิดลองถูก หากหลงทางไปแล้วกู่ไม่กลับนี่ แย่เลยนะ เราจะเสียความหวังของชาติไปอีกคน

เป็นกำลังใจให้นะคะน้องปอ อย่าเพิ่งเสีย self . . . สู้ สู้ ทาเคชิ :VO

7. Mantalay

ทำไมลบข้อความที่เป็นจริงค่ะ ในโพสท์ที่4 ฟังความจริงที่เกิดขึ้นปัจจุบันกันดีกว่า

8. tickyonly

tickyonly สมาชิกใหม่

13 พฤศจิกายน 2010
    คนที่ผิดแล้วกล้ายอมรับว่าตนผิดถือว่าน่าชื่นชมค่ะ
    ขอให้ใช้ชีวิตในวิถีที่ถูกต้อง ประคับประคองสติให้อยู่บนเส้นทางความดีงานนะคะ:cool:

9. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    :cool:

พี่อาจจะไม่เข้าใจทั้งหมดที่น้องพูดนะคะ
    แต่ว่า การที่ทีมงานแบนชื่อPORE123

ก็เพราะน้องมีโพสถ้อยคำที่ไม่เหมาะสมที่หน้าบ้านน้องเอง
    นั่นคือเหตุผลที่สำคัญที่สุดที่เราแบนค่ะ ไม่ใช่การรังแก หรือ
    มีเจตนาทำร้ายน้อง เพียงแต่ต้องการระงับการโพสชั่วคราว
    เพื่อให้น้องได้มีเวลาตั้งสติและทบทวนสิ่งที่กำลังทำว่าถูกต้องหรือไม่

ขอเรียนให้ทราบว่า เวปพลังจิตดอทคอมให้อิสระในการแสดงความคิดเห็น
    แต่บางท่านก็มาแปลความหมายว่า เมื่อมีความอิสระก็สามารถแสดงอารมณ์ได้ตามใจปรารถนา...ซึ่งไม่ใช่เลย

การแสดงอารมณ์ตามใจปรารถนานั้น เขาเรียกว่าความไม่มีมารยาท ขาดสติ ขาดปัญญา...และน่ารังเกียจต่างหาก

เราควรจะมีอิสระจากการผูกมัดอยู่กับอดีตและอนาคต ทำให้เราไม่กังวลกับอดีตและอนาคต...ต่างหาก

และเราควรจะอิสระจากกิเลสตัณหาทั้งหลาย เพื่อให้จิตใจเราสะอาด และ สงบ...ต่างหาก ซึ่งจะทำให้เรามีความอดทน...อดกลั้นได้โดยไม่ลำบากเลย

มาฝึกความอดทน - อดกลั้นกันเถิด

อดทน จากความทุกข์กายทุกข์ใจจากสภาวะภายนอกที่ทำให้เราทุกข์ เช่น ความจน ความลำบาก ความร้อน ฯลฯ

และอดกลั้นจากความทุกข์กายทุกข์ใจจากสภาวะภายในใจของเรา เช่น ความโกรธ แค้น อาฆาต ดีใจ เสียใจสุด ๆ ฯลฯ

อาจแสดงกิริยาและอารมณ์ออกได้บ้าง แต่อย่าไปใส่อารมณ์และความเคยชินให้มาก เพราะเราจะเคยตัวและแสดงอารมณ์แรงมากขึ้นจนเป็นนิสัย

คนที่ขาดความอดทน-อดกลั้นนั้น อยู่ที่ไหนใคร ๆ ก็กลัว...กลัวว่าจะกัดหรือทำร้ายเขา

แต่คนที่มีความอดทนอดกลั้นนั้น แสดงถึงความรัก เข้าใจเพื่อนมนุษย์และมีคุณธรรมของเขา ใครอยู่ใกล้ก็จะเกรงใจ...เกรงบารมีที่มาจากการสะสมความมีเมตตาและความมีสติปัญญาของเขา เขาจะเป็นคนที่มีวุฒิภาวะที่ได้รับการชื่นชมยกย่องจากผู้คน

หลายๆอย่างในชีวิต..อาจ..มีทั้งสิ่งดีๆหรือสิ่งที่ไม่อยากพบเจอ

การประคับประครองชีวิต เพื่อความสุข ความสำเร็จ

สิ่งหนึ่งที่...เราทุกคน..พึงมี

คือ ความอดทน อดกลั้น

อดทนต่อสิ่งที่ยากลำบาก อดทนต่อปัญหา

อดกลั้น วางเฉยต่อสิ่งไม่ดี

ตั้งสติ อดทน อดกลั้น เพื่อสร้างวันดีๆของชีวิต นะคะ

10. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

อยากให้ทบทวน ตั้งแต่เริ่มแรกนะคะ

ว่าใครทำอะไรเราแค่ไหน เราหรือเขา เพราะเท่าที่อ่านดูจุดเริ่มต้นที่ทำให้เกิด

โทสะ ก็คือคหที่ พี่เขาอ้างอิงความเห็นคุณ อันแรกเลย หากคุณอ่านดีๆพี่เขาไม่ได้ว่าคุณเลยนะ

สำนวนที่พี่เขาเขียนจะเป็นแบบผุ้ใหญ่ค่ะ

คุณอ่านแล้วเข้าใจผิด คิดว่าพี่เขาว่า ตรงนั้นเองที่ คุณคิดว่าพี่เขาต่อว่าค่ะ

พอต่อมาก็เลยมีการ ต่อว่ากันจริงๆ ....ใจเย็น มีสติ ปล่อยวาง นะคะ

และ การที่ขอโทษ พี่เขาน่ะ ใช้ตัวหนังสือโตเกินไป และสีแดง ดูแล้วทำให้รุ้สึกว่า

ยังมีอารมณ์โมโหอยู่ค่ะ ผู้ใหญ่น่ะให้ความเมตตาปราณีเด็กอยู่แล้วค่ะ

แต่เราต้องอ่อนน้อมเข้าไปหา แล้วผู้ใหญ่ก็จะอภัยเราค่ะ

อย่าเก็บไปคิดเป็นอารมณ์ เรามีส่วนพลาดไปบ้างก็ขออภัย พี่ๆเขาก็ให้อภัยคุณได้ค่ะ

เพราะแต่ละท่าน ล้วนเป็นคนใจดี มีเมตตาอยุ่แล้วค่ะ

คุณกลับมานะคะ เรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องร้ายรุนแรงอะไรค่ะ

11. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ถ้าทุกฝ่ายรู้จักให้อภัยกันเรื่องราวเช่นนี้คงไม่เกิดขึ้นแน่นอนค่ะ

12. แปะแปะ

แปะแปะ เป็นที่รู้จักกันดี

เด็กที่เริ่มหัดเดินไม่เคยเลยที่จะไม่เคยสะดุดเท้าพ่อและแม่
    พอเด็กโตขึ้นมาหน่อยก็ไม่เคยเลยที่จะไม่เคยสะดุดเท้าคนอื่น การขอโทษและการให้อภัยต้องเป็นของคู่กัน
    พระพุทธองค์ตรัสว่าเมตตาเป็นเครื่องค้ำจุลโลก คำพูดนี้เห็นจะไม่ผิด
    ความผิดของเราท่านนั้นมีมาไม่รู้กี่ครั้งและยังมีชีวิตอยูได้ถึงทุกวันนี้ก็เพราะมีเมตตาและการให้อภัยมิใช่เหรอ
    ถ้าหากขาดเมตตาและการให้อภัยเด็กๆจะมีชีวิตรอดมาถึงตอนโตได้ยังไง ตายตั้งแต่สะดุดเท้าพ่อกับแม่แล้ว

13. ๛อาภากร๛

๛อาภากร๛ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010
  14. qillip

qillip เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2007
    เกิดอารมณ์ ร่วมขึ้นมาเหมือนกัน
    บางกระทู้ พิมพ์ตอบไป ก็ไม่ยาวเท่าไหร่
    พอโพสไป หายเกือบหมด ซะงั้น ความพยายามก็น้อย ก็เลยปล่อยให้เห็นแค่นั้นก็แล้วกัน

ธรรมะ ก็ สอนอยู่แล้ว
    ถูกชม ก็ เท่านั้น
    ถูกว่า ก็ น่าจะมาคิด
    มารไม่มี บารมีไม่เกิดนะ ทุกคนก็แค่ คน นะ ไม่ใช่พระอรหันต์ หรือทางเว็บ สงวนให้แต่ พรอรหันต์มาโพส หรืออย่างไร ห้ามคนทั่วไปมายุ่งย่าม

เหมือนกับ เกิดมา คิดจะเป็นเทวดา กันหมดเลยหรือไง เกิดมาไม่เคยคิดที่จะ กระทบกระทั่งอะไรเลย แล้วจะสำเร็จธรรม อย่างนั้นเลยหรือ มันมีในโลกนี้ จริงๆ เหรอครับ

แต่อยากให้ admin ลองคิดดูใหม่ ไม่ใช่ พวกกู ตัวกู พวกเมิง เรื่องของเมิง ก็กูจะทำ อยู่ไม่ได้ก็ไปที่อื่น แบบนั้นหรือ

15. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

น้องปอที่รักของพี่ครับ
    น้องอย่าช้ำใจไปเลย
    พี่ว่าเวลาถูกแบนเป็นสีแดงก็เท่ไปอีกแบบหนึ่งนะครับ

เรื่องถูกด่าในกระทู้ก็ธรรมชาติมาก
    และทั้งเด็กแลผู้ใหญ่ก็มีดีชั่วปนกันไป การคาดหวังกับผู้อื่นให้น้อยๆ เข้มงวดกับตัวเองมากๆ (พระเจ้าแผ่นดินสอนไว้)
    ก็จะทำให้เราทรมาณน้อยลงจ้ะ

พี่มาคิดดู แล้วคำด่านั้นมักมีความจริงแฝงอยู่ ๕๕
    เพราะธรรมดาคนเกลียดกันก็จะขุดคุ้ยความจริงอันน่าเกลียดของเรามาตีแผ่อีกด้วย
    เราฟังแล้วอ่านก็โกรธได้ แต่เมื่อหายแล้ว เราก็มาดูว่าจริงไหมถ้าจริง เราก็ปรับปรุงตนเองให้ดีได้
    ถ้าไม่จริงเลย เราก็ไม่ต้องสนใจมากก็ได้

นะครับ
    น้องอาจคิดว่าก็พี่ไม่เคยโดนก็ย่อมพูดได้
    คนโดยมากย่อมเคยผ่านเหตุการณ์ ที่ไม่ถูกใจ ที่ซวยมาแล้วทั้งสิ้นน้องเอ๋ย พี่ก็ด้วย

อย่าไปเคืองแอดมินเค้าเลย
    เค้าก็มีหน้าที่ของเขา เค้ารักษาหน้าที่ของเค้า

น้องปอที่รักของพี่นั้น
    เป็นผู้ที่มีจิตใจแกล้วกล้าดีเยี่ยม แต่สิ่งใดมีคุณอนันต์สิ่งนั้นมีโทษมหันต์
    ขอน้องจงใช้ความแกล้วกล้าในทางดีเถิด

ความขันติความอดทนก็เป็นลักษณะมหาบุรุษ น้องต้องอย่าหวั่นไหวกับคำคน
    แต่ให้น้อมมาพิจารณาให้ก็มีประโยชน์กับเราเอง

ภายภาคหน้า
    พี่หวังว่าน้องจะเป็นทรัพยากรบุคคลที่ดีของแผ่นดินเรานะคร๊าบ

และ
    พี่ขอให้น้องจงพิจารณา คำว่า คนในเวปพลังจิตทั้งสิ้นเป็นผู้ที่มีแต่อาฆาต

ผมรุ้แล้วว่าแม้แต่ในสังคมพุทธศาสนาเองก็ไม่ต่างจากสังคม ผู้ดีหรือสังคมนักเลงที่ผมเคยเจอมา ที่มีแต่ความอาฆาต

เพราะเป็นคำไม่จริง เป็นการล่วงเกินผู้อื่นส่วนมากนะจ้ะ

16. ทำเป็นงง

ทำเป็นงง เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2010
    ลุงได้อ่านมาพอสมควร จากกระทู้ข้อความต้นเหตุ ซึ่งอาจไม่ครบ สมบูรณ์
    ปอ เราต้องยอมรับความจริง ว่าเราแรงไปในตอนแรก จนเป็นเหตุบานปลาย ในแง่ความคิดเห็น เรามีอิสระ แต่เราก็ควรฟังเสียงส่วนใหญ่ เขาบ้าง เรามาในเวปนี้ ซึ่งเป็นเวป พระพุทธศาสนา ฉะนั้นศาสนา ต้องมาก่อน ถ้าเราเป็นนักปฏิบัติ เต็มตัวเมื่อไหร่ เราจะรู้เอง นะ

นักปฏิบัติ ต้องมีความอดกลั้น ต่ออารมณ์ที่มากระทบ พอสมควร นี่ไม่ได้หมายถึงปอ คนเดียวนะ อย่างของปอ น่าจะเป็น ใบเหลืองก่อน ทำไมต้องแบน ? ซึ่งลุงเองก็เข้าไปดู เหตุผล ของการแบน ที่ห้องสมาชิกทำผิดกฏ ก็หาไม่เจอ ... อย่าท้อ นะปอ นี่คือบทพิสูจน์ เล็ก ๆ เท่านั้น .. ความดีที่เคยทำไว้ ทำต่อไป ...

สมาชิกทำผิดกฏ - PaLungJit.com

17. Samarnl

Samarnl เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    เจ้าหลานปอ. มันเป็นเรื่องของกระทบกระเทือนทางด้านจิตใจ
    คนเรามีทั้งถูกสรรญเสริญ และมีทั้งนินทา

คำนินทาและถูกตำหนิเหล่านี้จะตั้งอยู่ไม่นานเพราะเป็นของที่เกิดแล้วต้องมีดับ
    พายุฝนที่โหมกระหน่ำอย่างมืดมิด ก็อย่ารุรนทุรายไม่ต้องเรียกร้อง เป็นเพียงบททดสอบเบื้องต้นหรือเพียงแค่ยกแรกเท่านั้นเอง

เชื่อไหมยกต่อไปต้องมีอีก ถ้าผ่านทั้ง 12 ยกกรรมการจะเป็นผู้ตัดสินให้ว่าผ่านหรือไม่ผ่าน นักมวยที่เป็นแชมป์โลกลองไปศึกษาประวัติดู

เขาก็เคยชกแพ้มาแล้วทั้งนั้น เห็นไหมความพยายามลุกขึ้นมาสู้ใหม่จนเป็นแชมป์โลก
    และก็ไม่เคยเลยที่จะไม่เคยเจ็บตัว ความแพ้ถือได้ว่าได้ให้เป็นบทเรียนแก่เราอย่างงาม ที่เป็นจุดเริ่มต้นของการให้ประสพความสำเร็จ

จะเป็นชายชาติทหารคือนักรบผู้ยิ่งใหญ่เรื่องแค่นี้สำหรับทหารเป็นเรื่องจิ๊บจ้อย

พอถึงกำหนดเวลาฟ้าย่อมเปิดทางให้ ฟ้าไม่เคยมืดมิดอยู่ตลอดไป

นั่นเป็นทางที่ก้าวไปข้างหน้า ยึดมั่นในความดีให้ตลอดไป จะยังให้อนุสาวรีย์ปรากฎเกิดขึ้นเมื่อเราหมดเวลา
    อันจะเป็นหลักชัยที่เรายึดมั่นทำความดีตลอดมา

รบชนะจิตใจคือผู้ที่ได้มาด้วยความยิ่งใหญ่ เมื่อเห็นอนุสวรีย์ที่สร้างขึ้นมาเกิดขึ้นได้เพราะเหตุใด

จงใช้สายตามองตรงไปข้างหน้าสิ่งที่เป็นข้างๆใช้หูฟังเอาจะได้ไม่ผิดพลาด

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 พฤศจิกายน 2010
  18. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    เห็นด้วยกับคุณมากิโก่ค่ะ
    เท่าที่ไปอ่านดู คิดว่าเจ้าของกระทู้ คงจะเข้าใจว่าเขาตำหนิคุณ
    แต่จริงๆๆเขาพูดถึงคนที่จะสร้างตึกนะคะ
    และคุณเองก็ใช้วาจาไม่สุภาพด้วย
    คนเราความคิดเห็นไม่ตรงกันได้
    ควรจะเอาเหตุผลมาคุยกันนะคะ
    แต่ดูแล้วคุณใช้อารมณ์มากกว่าเหตุผล
    เห็นคุณบอกว่า คุณเคยเกมาก่อนเดี๋ยวนี้
    เริ่มดีขึ้นเพราะมาเข้าเว็ปนี้ แสดงว่าคุณยัง
    เป็นคนที่มีจิตวิญญานด้านดีอยู่มากมาถูกทางแล้วค่ะ
    แต่พยายามใช้สติและเหตุผลให้มากกว่านี้
    แล้วคุณจะเป็นคนที่มีคุณภาพคนหนึ่ง
    ในเว็ปนี้ก็มีแต่กัลยาณมิตรกันทั้งนั้น
    เชื่อว่าทุกคนเขาให้อภัยคุณกันทุกคน
    อย่าคิดมากเลยค่ะ ลองปรับเปลี่ยนตัวคุณใหม่ซิคะ
    ลองฟังความเห็นคนอื่นมากขึ้น ใจเย็นกว่านี้อีกหน่อย
    แล้วคุณจะพบว่า โลกนี้น่าอยู่ขึ้นอีกมากเลยค่ะ

แต่ถึงกับโดนใบแดงนี่ไม่เห็นด้วยค่ะ เพราะน่าจะแค่
    เตือนกันก่อน แต่ทำไมถึงแจกใบแดงเลย ไม่เข้าใจเหมือนกัน

นักปฏิบัติที่ดี....
    อย่าให้อารมณ์อยู่เหนือเหตุผล....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2010
  19. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004
    อย่าคิดอะไรไม่สบายใจ ขอให้พยายามทำความดีกันต่อไป

20. ming 123

ming 123 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2010
    ขอบคุณที่พี่ๆทุกคนเข้าใจและแนะนำครับ

ผมยอมรับว่าผมใช้อารมณ์มากไปหน่อยแต่ผมข้องใจมากว่าทำไมขอโทษแล้วยังโดนใบแดงอีกทั้งๆที่ผมเป็นฝ่ายเงียบซะด้วยซ้ำตอนหลังๆ เอาพรรคพวกตัวเองเกินไปรึเปล่าครับทีมงานแล้วพี่ๆที่เถียงกับผมไม่รู้คิดอะไรอยู่เพราะจะว่าผมผิดก็ผิดที่ใช้อารมณ์แต่เรื่องความคิดเห็นผมอยากถามว่ามีใครฟังความคิดเห็นผมสักคนไหมเรื่องนั่น มีแต่มาเถียงมาทะเลาะด้วย จนตอนหลังผมก็ยอมแล้วเพราะเป็นความเห็นสว่นใหญ่ ก็ยังไม่ยอมลดละกันอีกไม่เกินไปหน่อยหรอครับอาฆาตกันขนาดนี้แถมทีมงานสั่งใบแดงอีกยุติธรรมจริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 พฤศจิกายน 2010