ทุกข์เพราะอะไร คนไม่ดีที่คบด้วยเป็นเหตุใช่หรือไม่

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย ลูกหลานปู่, 29 มิถุนายน 2009.

1. ลูกหลานปู่

ลูกหลานปู่ Active Member

23 พฤษภาคม 2008
    กราบนมัสการหลวงพี่ครับ ผมคงต้องรบกวนถามปัญหาเรื่องนี้ เพราะผมเป็นนักปฏิบัติ ที่ตั้งแต่ปฏิบัติมา เจอแต่ทุกข์ครับ ทุกข์เพราะความใจอ่อน.....

กระผม เป็นบุคคลหนึ่งที่มีใจรักและศรัทธาในพระพุทธศาสนามาตั้งแต่เด็กๆครับ
    จนกระทั่งวันหนึ่งผมอายุได้18ปี อยู่ ม.5(2548) ผมได้เข้ารับมอบเพื่อที่จะปฏิบัติธรรม โดยการนุ่งขาวห่มขาว อยู่กับปู่สิม บุญบุตร และพ่อปู่ ฤาษี ปู่บัน บันทอน ที่อุบลนะครับ การปฏิบัติครั้งนั้นมีความสุข และสบายมากๆครับโล่งเบาสบาย แต่หลังจากนั้นไม่นานผมมีอาการชักหน่ายโลก เพราะเจอสิ่งที่ผิดศีลธรรมมากมั้ง เห็น เด็กหนักเรียน ไปทำอย่างนั้น อย่างนี้ ก็เลยเริ่มหน่ายตั้งแต่นั้นมาเลย ช่วงนั้นผมเรียนอยู่ด้วยใจอยากจะบวชแล้ว แต่ด้วยพ่อแม่ท่านลำบากก็เลยอยากจะเรียน ไปก่อนเพื่อไปพัฒนาครอบครัว แต่ผมติดตรงที่ว่า.......
    ทำไมการที่ผมปฏิบัติธรรมนี่จึงไม่อยากได้อะไร ?ไม่อยากเข่งกับเพื่อนในเรื่องการเรียนเราเรียนแค่ผ่านๆ ไม่อยากดีเด่นเพื่อนเขาจะเข่งอะไรก็ช่างเขา แต่การที่เราอยู่อย่างนี้ ทำไมเพื่อนจึงไม่ชอบนะ ? หาว่ายังงั้นหาว่ายังงี้ ทั้งๆที่ผมก็ไม่ได้สนใจอะไร เฉยๆเสียด้วยซ้ำ แต่ก็ต้องมีเรื่องหนักใจ เพราะเพื่อนเพราะความที่ผมใจอ่อนกับเขาจนได้ กลายเป็นว่า ช่วยเขาแล้วเราเป็นทุกข์ เพราะเขาไม่เห็นคุณค่าของความดีเลย ท้อใจจริงๆ.........
    เพราะความใจอ่อนของผม ที่มีเมตตาช่วยเขานี่แหละจึงเป็นที่มาของความทุกข์ของผมทั้งหมด เพราะไปช่วยคน (ไม่ได้หวังตอบแทนนะครับ)แต่เหนื่อยหน่ายใจ ที่เขาใช้เรา โดยไม่มีความเกรงใจ ไม่ช่วยก็หาว่าไปยังงั้นยังงี้อีก ตอนมีปัญหามาหาเรา พอเรามีปัญหาขอความช่วยเหลือคืนกลับด่าเราซะอีกเวลานี้ผมเรียนมหาวิทยาลัย ผมมาเรียนที่ภาคใต้ เจออย่างนี้ตลอดเลยครับ ไม่รู้จะทำอย่างไรดี จนตอนนี้อยู่คนเดียวครับ แต่ก็เจอเพื่อนร่วมงานอีกจนได้ วันๆมาทำงานเอาแต่หวังผลประโยชน์จากที่ทำงาน (คือผมทำงานพิเศษควบคู่กับการเรียนไปด้วยนะครับ เพราะเหงา เพื่อนกวนใจเลยปลีกวิเวกหวังว่าการทำงานจะช่วยให้ใจโล่งสบายได้) และหาโอกาสทำสมาธิบ้าง เพราะเป็นงานวิทยุ ว่างๆไม่มีใครก็จะนั่งสมาธิ
    แต่พอมาเจอเพื่อนร่วมงานคนนี้ ก็หนักครับ งานทั้งหมด ทั้งปวงทิ้งไว้ที่ผมคนเดียวเลย ไม่รับผิดชอบอะไรทั้งสิ้น พอจะเอาหน้ามาแล้วเสนอหน้า เป็นอย่างนี้ประจำครับ ประเภทที่หวังประโยชน์อย่างเดียว ครั้นผมจะออกจากงานนี้ก็ออกไม่ได้ ผมหนักใจ
    หาทางออกนั่งสมาธิ ก็ไม่มีสมาธิ ปิติอะไรที่เคยได้ ก็หาไม่เจอเหมือนเดิมแล้ว เลยตัดสินใจว่าน่าจะหาใครสักคนคบดูเผื่อว่าจะทำให้ใจได้พักเรื่องเครียดบ้าง แต่ก็หนักใจกว่าเดิมอีกครับ
    เพราะคนที่คบดูเหมือนดี นะครับแต่ว่าเขาติดนิสัย ชอบพูดโกหก และขี้เล่น กับทุกๆคน ใครเข้ามา รับเป็นแฟนไปหมด ซึ่งผมคิดว่านะ แต่โดยทั่วไปก็ไม่มีอะไรมาก จนผมมารู้ความจริงทีหลังจากคบได้ไม่กี่วันว่าเขาเป็นอิสลาม ซึ่งช่วงแรกๆเขาก็เคยถามว่าถ้าคบกับอิสลามผมจะคบไหม .....หลวงพี่ครับ.....
    การที่เราปฎิบัติในฐานะคาราวาสนิครับ แล้วเกิดมาคบกับหญิงต่างศาสนาเช่นอิสลามอย่างนี้ จะเป็นยังไงบ้างครับ? และอีกอย่างหากว่าเราต้องการคบเพื่อดูศึกษาเขานิ นะ จะผิดไหมครับ ?แต่สิ่งที่ตามมาคือ รู้สึกว่าเมื่อเริ่มรู้จักกันนานนิ เขามีอะไรที่ปิดบังเราแล้ว เหมือนกะว่าเขาไปมีอะไรมาแล้วไม่บอกเรานิ เราจะทำยังไงแก้ยังไงดีครับ แทนที่ดูเขาด้วยเมตตาจะเป็นสิ่งดี แต่ทำไมเรากลับทุกข์เองละครับ คือ ผมอยากรู้ว่าธรรมมะและความดีจะทำให้เขาพูดจาดีๆและไม่มีเรื่องปิดบังผมได้หรือไม่ หรือว่าผมต้องทำยังไงดี คือเมื่อวานเขาพูดอย่างนั้น แต่วันนี้กลับพูดอีกอย่าง แต่พอฟังเหตุผลก็เข้าใจนะ แต่มันแปลกที่เขาชอบ โยกย้ายเรื่องราว และปิดบัง ถ้าไม่แข้นจริงๆจะหาความจริงไม่ได้เลย กระทั่งวันหนึ่งมีคลิปโผล่ เขายอมรับว่าหน้าตาคล้ายเขา แต่ก็ปฏิเสธว่าไม่ใช่ แต่กลับร้องไห้ร้องห่ม หนีออกจากบ้าน(ดูท่าท่างก็น่าจะไม่ใช่จริงๆ เพราะเขาไม่ใช่คนใจง่ายนัก เท่าที่คบมา มันดูเหมือนดีนะ ขยันทำงานช่วยแม่ ไปทำงานเสาร์อาทิตย์พ่อไปรับ-ส่ง ดูแลบ้าน เลี้ยงน้อง แม้แต่พ่อแม่เขาก็บอกว่าเขาไม่เคยแน่ๆ อาจจะพูดจาหยอกล้อกับคนโน่นที คนนี้ที นิสัยขี้เล่น แต่ก็ไม่น่าทำแน่ๆ แม่เขาบอกนะ) แต่ทำไม เขาต้องถามด้วยว่า "ถ้าเป็นจริงจะรับได้ไหม" (คำถามนี่มันเหมือนมีนัยอะไรสักอย่างไหมครับ แต่ถ้าหลวงพี่รู้ ว่าใช่หรือไม่อย่างไรก็กรุณาบอกความกระจ่างทีนะครับ ) ทั้งๆที่ปฏิเสธว่าไม่ใช่ อยู่เมื่อกี้ นี่เอง นิสัยลักษณะนี้.......... เขาเรียกว่าคนยังไงครับหลวงพี่ จะคบได้ไหมครับ หรือว่าผมจะทำยังไง
    .......................คือ บางครั้งผมรู้สึกดี นะ แต่บางครั้งเขาก็หลอก แต่ดีใจ ที่เขาบอกเหตุผลว่าเขาหลอกเรา เมื่อวันนั้น เมื่อวันนี้ เพราะอะไร หลังจากรู้ความจริง....

แต่พอเจอปัญหาอีก เขาก็ชักจะเป็นอย่างนั้นตลอด ............... ผมก็เลยเป็นทุกข์ ปนเป กับหลายๆเรื่องครับ ไม่รู้จะหาทางออกยังไงดี

อยู่คนเดียวก็ใจมันไม่อยู่ หาคู่คบดูก็ทุกข์ มีเพื่อนก็อยู่แล้ว ไม่มีความสุข ตกลงผมทุข์เพราะตัวเอง หรือ ว่า ...อะไร เพราะความใจอ่อน
    ที่ไปคบกับแฟนคนนี้ ทำให้ทุกข์
    หรือ เพราะความใจอ่อนกับเพื่อนร่วมงาน
    หรือเพราะหาเพื่อนที่จริงใจไม่เจอ
    .......................
    สาเหตุของผมมันอยู่ที่ไหน กันแน่ครับ และผมต้องทำตัวอย่างไรหลังจากวันนี้
    ตอนนี้กับเพื่อนร่วมงานก็ไม่ได้ผิดใจกัน กับคนที่คบก็ปกติ
    แต่อีกไม่นาน ก็คงมีเรื่องอีก แล้วผมจะหาทางออกอย่างไรดี ...............

หรือว่าผมทำดี ไม่ถึงดีจึงไม่ได้ดี
    หรือว่าผมทำดี เกินดีจึงทุกข์
    ขณะที่ผมพิมมาหาหลวงพี่อยู่ตอนนี้ ผมหายทุกข์ได้หลายครั้งแล้วครับ
    แต่พอ ใจมันมาจับอยู่กับ ตัวคำถามว่า จะเชื่อคำพูดแฟนได้ไหม จะคบกับเพื่อนร่วมงานต่อไปได้หรือเปล่า จิตก็ไปจับทุกข์อีกแล้ว

ผมจะทำยังไงดีครับหลวงพี่ จะเลิกกับเพื่อนร่วมงานคนนี้ ก็ไม่ได้งานทำ ไม่ได้เงิน จะเลิกกับแฟน ผมก็ไม่มีเพื่อน ผมก็ทุกข์จริงๆๆ หาทางไม่เจอ ช่วยกรุณา ชี้ทางให้ผมทีครับ
    .................
    1ทุกข์แล้ว กับเพื่อน ที่ปอกหลอก 2ยังทุกข์เพราะหาทางออกแต่เจอ คนที่ดูเหมือนจะดี แต่ไม่ดีอย่างที่คิด (หรือยังไงก็ไม่ทราบ) ตอนนี้พยายามวางเฉย
    แต่ก็ใจอ่อนอีกจนได้ และก้อทุกข์อีก
    เป็นอย่างนี้ประจำครับหลวงพี่ ไม่รู้จะหาทางออกยังไงดี

...........................
    ............................

เคยมีครั้งหนึ่งที่เคยโทรหาท่าน พ่อปู่บัน บันทอน ท่านบอกผมว่า เป็นพระก็ดีแล้วนี่ ท่านเป็นพระแล้ว ............ถามตัวท่านเองว่ามานี่ต้องการอะไร...

ผมก็ยิ่ง งงไปใหญ่ คือ 1. งง ที่ผมยังเป็นคราวาส แต่ท่านบอกผมว่า ท่านเป็นพระแล้ว
    และยิ่งไปกว่านั้น ท่านก็บอกว่าท่านลองถามตัวท่านเอง ผมก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดี

............พอ นึกคำพูดของท่าน ได้ ผมเริ่มมีเหงื่อออกครับ เหมือนว่าร่างกายทั้งตัวเย็นไปหมด แต่พอสักพัก แฟน คนที่คบด้วยก็โทรเข้ามา เพื่อนร่วมงานคนนั้น ก็โทรมาใช้งานอีก บอก ....." บูน วันนี้เรา ไม่ว่าง ช่วยเปิดวิทยุ ทีนะ " ผมถามว่า อ่าว
    ทำไม "วันนี้เวรคุณไม่ไช่หรอ " เขาบอกเขาเข้า สัมนา ทั้งๆที่เขาก้อรู้ผมก้อมีเรียน เพราะเราจะรู้ตารางเรียนกันหมด ช่วงนั้นเวรเขานั่นหมายความว่า เขาต้องว่าจากการเรียน

นี้....แสดง ว่าเขาเป็นคนที่เห็นแก่ตัวหรือเปล่าครับ นี่ เพราะเวลาเจอปัญหา นี่ เขาจะไม่มาสนใจ สถานีวิทยุเลย เพราะเราเป็นช่างเทคนิคด้วยกันทั้งคู่ แต่ด้วยความใจอ่อน ผมจึงยอมเข้าเรียนสาย เพื่อมาเปิดวิทยุให้เขาจนได้ ผมเจอตลอดเลยครับหลวงพี่
    บางที ผมใช้ ความดี เสมอ ต้นเสมอปลาย ไม่พูด ไม่เถียง ยิ่งได้ใจ ไม่รู้ทำไม
    คนดีมีธรรมะ จึงใจอ่อน และโดนเขา ทำร้ายตลอด จนเหมือนกะว่าเรา ไม่มีที่จะอยู่เลยครับหลวงพี่ ...............
    ขอ ความกระจ่าง ทีครับว่า กระผมควรจะทำอย่างไร

2. Nuttawat_J

Nuttawat_J เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2007
    ตอบคนลูกหลานปู่

อุปสรรคมีไว้เจอเพื่อรอการสร้างบารมีต่อไปเรื่อยๆ ก็ได้นะครับ
    เอาใจช่วยให้ผ่านอุปสรรคไปได้นะครับ