ทำไมพระปลอมในเวปพลังจิตเยอะจังครับ (ขอโปรแกรม vote กับทางเวปได้หรือเปล่าครับ)

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย ดร.แอนดี้, 17 ตุลาคม 2011.

1. ดร.แอนดี้

ดร.แอนดี้ เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้ผมเห็นพระหรือวัตถุมงคล "ปลอม" ในกระทู้ของเวปพลังจิตเยอะมากๆ เจ้าหน้าที่เวปไม่เข้ามา screen สักหน่อยเหรอครับ หรือว่าจะปล่อยให้เป็นแหล่งหากินใหม่ของพวกมิจฉาชีพครับ ถ้าผิดกระทู้ผมขอโทษด้วย ตัวผมเองไม่เดือนร้อนอะไร ใครที่ทำผิดจะด่าผมก็ไม่เป็นไรครับ แต่ขอให้เบาๆลงหน่อยครับ...:'(

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ตุลาคม 2011
  2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    น่าสนใจครับ...ตามอ่านน่ะครับ

3. ดร.แอนดี้

ผมแนะนำ...ท่านใดถนัดสายไหนก็ช่วยกัน screen บ้างก็ดีน่ะครับ เงินของทุกคนหามาด้วยความลำบาก มาถูกหลอกกับพวกมิจฉาชีพที่แอบแฝงเข้ามาในเวปของพวกเรา...

4. suttip

suttip เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2006
    เห็นด้วยครับ อย่างผมดูไม่เป็น ก็ได้แต่อาศัยดูว่าคนไหนน่าเชื่อถือก็บูชาจากคนนั้นครับ...

5. ดร.แอนดี้

ท่านใดมีข้อแนะนำ ก็บอกมาได้น่ะครับผมจะถูก "แบนด์" จากเวปไม่เป็นไรครับ แต่ทนเห็นพวกมิจฉาชีพไม่ไหวแล้วครับ...

6. rang551

rang551 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    สุดยอดครับท่าน สู้ๆครับ

7. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    บางครั้ง ผมเองก็ไม่สามารถเตือนทุกคนได้

บางครั้งเจอสาย วัดชายนา แล้วรายละเอียดไม่ถูกต้อง

ผมเตือนบางคนไป เค้ากลับต่อว่าผมกลับมาซะงั้น

จึงทำให้ ไม่บอกอะไรซะจะดีกว่า

เว้นแต่คนที่เรารู้จัก ไปเช่าของนั้นๆเข้า ก็จะแอบ PM ไปเตือน

แต่หลายครั้ง ก็เตือนไม่ทัน เช่า โอน กันไปเรียบร้อยแล้วซะงั้น

ครั้นจะคืนก็ไม่ได้ เพราะเป็นเพียงรายละเอียดบางอย่าง ผิดพลาด

เช่น รอยจาร(ใครจาร) เป็นต้น

มันก็ตกมาเรื่องเดิมๆ เหมือนที่พี่พีเคยคิดไว้

ว่าในเวบนี้ น่าจะมีระบบการ VOTE วัตถุมงคลที่ดูไม่ดีไว้บ้าง

เพื่อเป็นการเตือน ครั้นจะให้ดี ก็แสดงชื่อผู้ VOTE ไปเลย

จะได้เห็นว่าน่าเชื่อถือในสายนั้นๆด้วย

8. Tong-Count-Down

Tong-Count-Down Active Member

8 กุมภาพันธ์ 2007
    ผมเป็นคนมาใหม่ครับ นึกว่าที่พลังจิตจะมีแต่ของแท้ของจริง ที่คำว่า premium การันตีได้ซะอีก

9. one-zee

one-zee เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    :cool:(y):cool:

;ปรบมือ""""""""""""""""""""""""""""""""

10. ดร.แอนดี้

ผมว่าน่าจะมีระบบคล้าย e-bay ที่ทุกคนสามารถตรวจสอบสมาชิก Premium ได้ว่ามีประวัติการร้องเรียนหรือเปล่า ส่งพระให้จริงหรือเปล่า เอาพระปลอมมาขายโดนเจตนาหรือเปล่า หรือ ว่าไม่รู้ว่าเอาพระปลอมมาลง แต่คนที่บูชาไปค้านขึ้นมา ยินดีคืนเงินให้หรือเปล่า ไม่รู้ว่าท่านอื่นคิดยังไงบ้างครับ...

11. ดร.แอนดี้

ตรงนี้ใช่เลยครับ เราบอกได้แต่บางท่านที่เรารู้จักเท่านั้น ถ้าไปพูดมากเดี๋ยวเค้าจะหาว่าเราไปกลั่นแกล้งกระทู้ของเค้าอีก หรือไม่ก็บางกระทู้ให้บูชาพระแท้ 100 % แต่มีคนอื่นมากลั่นแกล้งว่าเป็นพระปลอมก็มี...

12. ninetar

ninetar Active Member

29 กันยายน 2011
    หือมีปลอมด้วยเหรอครับ ถ้าปลอมช่วยบอกผมด้วยนะครับ -_-"

13. ดร.แอนดี้

ไม่เลยครับ เมื่อก่อนมีเข้ามาน้อยครับ แต่ตอนนี้กำลังเดินขบวนเข้ามาเป็นสายเลยครับ จะมีประเภทมีหน้าม้าเข้ามาเชียร์ในกระทู้ก็มีครับ เพี่อสร้างความมั่นใจให้กระทู้นั้นๆ ค่าสมาชิกแค่ 900 บาท ถ้าผมจำไม่ผิด ผมไปเอาพระที่ท่าพระจันทร์องค์ละ 5-10 บาท มาปล่อยในเวปสัก 2-3 องค์ผมก็ได้ทุนคืนแล้วครับ ที่เหลือก็กำไรล้วนๆ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ตุลาคม 2011
  14. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    เรื่องคืนเงิน ไม่คืนเงิน ผมว่าหลายเวบก็ยังมีปัญหาอยู่

แต่ทางที่ดีน่าจะมีระบบ VOTE เตือนก่อนดีที่สุดแล้วครับ

เตือนกันเป็นบางความเห้น บางข้อความก็พอ

ไม่ต้องขนาดว่าเตือนว่า USER นี้ไม่ดีก็ได้

เช่น วัตถุมงคลหลายชิ้นของผม ก็อาศัยมีพี่พี่ที่เคารพเอามาแบ่งให้

ผมก็เอามาแบ่งต่อ บางครั้งก็ไม่รู้หรอกว่า แท้ หรือ เก๊ อย่างไร

แค่เชื่อใจกัน

ทีนี้ถ้าไป VOTE ทั้ง USER ผมก็จะดูไม่น่าเชื่อถือไปเลยก็ได้

แต่ถ้าบางความเห็น บางข้อความ ก็ทำให้ผมรู้ว่าสายไหนไม่แม่น ไม่ควรเล่น

เป็นการเตือนผมด้วย ไปในตัว

15. panchita

panchita เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2009
    คุณแอนดี้ กล้าหาญมากเลยนะคะ ขอโมทนาด้วยค่ะ

จริงๆแล้วจากที่พัณณ์สังเกตไม่ใช่แค่เว็บพลังจิต ทุกเว็บตอนนี้ก็มีกันเกลื่อนจริงๆ

จะเจตนาว่าพระปลอม หรือเข้าใจว่าพระจริงก็ตามพี่น้องต้องระวังให้มาก

เพราะบางทีพอเวลาผู้รู้เตือนไป แจ้งไป แล้วเว็บก็ทำอะไรไม่ได้เช่นกันนะคะ

เพราะทางนั้นเขาอาจว่าจริงว่าแท้ของเขานี่คะ จนบางครั้งก็ไม่กล้าเข้าไปยุ่งกระมังคะ

ดังนั้นพี่น้องทุกท่าน ตนเป็นที่พึ่งแห่งตนอันดับแรก ก่อนจองบูชา ต้องพิจารณาจากผู้ที่ไว้ใจได้

และการันตีพระแท้ให้ มีที่อยู่ชัดเจนที่ติดต่อได้ หากลังเลสงสัย ก็อย่าเพิ่งโอนเงิน

นำภาพไปช่วยกันตรวจสอบก่อน แต่บางทีพวกมิจฉาชีพก็ก๊อปปี้รูปที่อื่นมาอีกค่ะ

ดังนั้น อยู่ที่การพิจารณาและใช้ปัญญาของพี่น้องทุกท่านให้มากๆเลยนะคะ

ด้วยความรักและเป็นห่วงเช่นกันค่ะ ^__^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ตุลาคม 2011
  16. ดร.แอนดี้

ตรงนี้ก็ดีครับ จะกันได้ส่วนหนึ่ง

17. ดร.แอนดี้

จริงอย่างคุณ พรรณ พูดครับ ลืมไปผมขอโมทนาบุญที่คุณพรรณและคณะไปถวายของและปัจจัยกับหลวงพ่ออนันต์ด้วยครับ เมื่อวานองค์หลวงพ่อเมตตามาสอนในฝันอยู่พักใหญ่ วันนี้เลยไม่รู้นึกยังไง บ้าขึ้นมาครับ....

18. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับพี่มด และ ดร. ครับ

อยากให้เป็นเขตปลอดพระปลอม มากครับ

19. panchita

panchita เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2009
    สาธุ พัณณ์พอเข้าใจความรู้สึกของคุณแอนดี้ดีค่ะ

พัณณ์ก็เศร้าใจเหมือนกัน หากเป็นคนที่รู้จักสนิทสนม เห็นบูชาพระไม่ดี ก็บอกได้ทันที

แต่ก็ไม่สามารถเห็นได้ทันเวลาทุกครั้งไป

ดังนั้น เราเองก็ต้องวางกำลังใจ ให้เห็นถึงกฎของกรรม ของแต่ละคนด้วยค่ะ

บางทีบางท่าน ระวังมาโดยดีตลอด พอเป็นช่วงอกุศลกรรม มันมาบดบังใจให้รีบ ให้ร้อน ให้เผลอไป

พัณณ์มั่นใจว่า ทุกคนในสายบูชาวัตถุมงคล น้อยคนจะไม่เคยเจอพระปลอมเลย

และก็สามารถวางกำลังใจได้ดีหลังจากนั้นเสมอ

อย่างไร พัณณ์ยังเน้นให้ทำความดีต่อไป หนีผลของความเลวที่เราเองเคยทำไว้

หากช่วยผู้อื่นได้ ก็ควรช่วย หากช่วยไม่ได้จริงๆ ต้องทำใจให้วางเฉยโดยเร็วที่สุดค่ะ

โลกก็เป็นเช่นนี้ มีได้ลาภ มีเสื่อมลาภ เป็นของธรรมดา

ขอให้คุณพระคุ้มครองทุกท่านให้มีสติสัมปชัญญะโดยสมบูรณ์อยู่เสมอด้วยนะคะ สาธุ^/\^

20. ดร.แอนดี้

ดีจังครับที่คุณพรรณ คิดลงที่ตัวธรรมดาได้ สาธุในจิตอันเป็นกุศลและที่คุณพรรณได้ทำเพื่อพระศาสนามาครับ...:cool: