ทำงานโรงแรมมีคำถามเกี่ยวกับการรักษาศีล8

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ต่อ007, 22 กันยายน 2010.

1. ต่อ007

ต่อ007 Active Member

22 กรกฎาคม 2009
    คือว่าพยายามรักษาศีลครับแต่มีปัญหาคือว่าทำงานโรงแรมบางครั้งถ้าแขกสั่งเหล้าหรือเบียร์เราต้องไปเสิร์ฟ ศีลจะขาดไหม รวมทั้งการแต่งกายต้องแต่งชุดที่ทางโรงแรมจัดให้ไม่สามารถนุ่งขาวห่มขาวได้

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เสิร์ฟ เราไม่ดื่ม ไม่ผิดครับ....

ศีล ๘ ไม่จำเป็นต้องห่มขาว.....ห่มขาวไม่มีศีลข้อนี้ในศีล ๘ นิครับ....

3. benyapa

benyapa ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ผิดพลาดอย่างไร ขอขมาด้วยนะคะ พอดีได้เคยอ่านในคำตอบที่ท่านอาจารย์ดร. สนอง วรอุไรได้ตอบไว้อ่ะค่ะ เลยนำมาแบ่งปันนะคะ
    1094.
    กราบเรียนถามท่านอาจารย์ดร. สนองที่เคารพอย่างสูง
    หากดิฉันทำงานที่ต้องมีการบริการเครื่องดื่ม(แอลกอฮอร์)ให้ตามที่ลูกค้าขอ ซึ่งไม่สามารถหลีกเลี่ยงได้ (ประมาณพนักงานเสริฟ) อยากเรียนถามท่านอาจารย์ค่ะว่า
    1. จะเกิดวิบากกรรมอะไรบ้างจากผลของกรรมนี้
    2. ถือว่าผิดศีลห้ามั้ย? ...คือหนูตั้งใจว่าจะรักษาศีลห้าค่ะ
    3. หากเป็นอกุศลกรรมและมีวิบากไม่ดี...
    มีวิธีไหน/ควรทำอย่างไรเพื่อไม่ให้เกิดหรือลดวิบากกรรมนี้ได้
    อยากขอทราบวิธีแก้ไขและหลีกเลี่ยงจากอกุศลกรรมที่อาจจะเกิดนี้อย่างละเอียดค่ะ
    ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ
    คำตอบ
    (๑) อกุศลวิบากที่จะเกิดขึ้นกับผู้ให้บริการเครื่องดื่มที่มีแอลกฮอล์คือ ทำให้เป็นผู้ขาดสติสัมปชัญญะ เมื่อใดที่บาปให้ผล อุบัติเหตุย่อมเกิดขึ้นได้ และหากบาปให้ผลในขณะจิตหลุดจากร่างคือตาย พลังของบาปย่อมผลักดันจิตวิญญาณให้โคจรไปเกิดเป็นสัตว์อยู่ในอบายภูมิได้
    (๒) เป็นจำเลยบาปที่สองของการประพฤติทุศีลข้อห้า
    (๓) หากยังจำเป็นต้องประกอบอาชีพนี้ ต้องบริหารจัดการหนี้เวรกรรม ตาม web site ข้อ 728 หรือตามหนังสือสนทนาภาษาธรรม เล่ม ๑๑ ข้อ ๗๘

ที่มา: