ถามเรื่องสถานที่บวชชีพราหมณ์ ค่ะ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย NiZaNisA, 18 สิงหาคม 2006.

1. NiZaNisA

NiZaNisA Active Member

25 กันยายน 2004
    ขอโทษนะคะ ถ้าสะกดผิด คืออยากไปบวชกับเพื่อนอีกคนหนึ่ง แต่ก็ไม่ทราบว่าต้องเริ่มอย่างไง เตรียมตัวอย่างไง และไปที่ไหน รบกวนพี่ๆใจดีที่เว็บพลังจิตช่วยแนะแนวทางหน่อยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

2. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาครับ

อันนี้ต้องถาม ผู้หญิงที่รู้แล้วครับ ผมไม่รู้เลย

3. นะมัตถุ โพธิยา

นะมัตถุ โพธิยา เป็นที่รู้จักกันดี

ในกรุงเทพฯ

ศาลาพระราชศรัทธา ของหลวงพ่อถาวร (สายหลวงปู่มั่น)
    วัดปทุมวนาราม เขตปทุมวัน กรุงเทพฯ

ที่นี่มีคนไปบวชชีพราหมณ์ ทุกวัน
    จึงสบายใจได้ว่า มีเพื่อนร่วมบวชหลายคน
    มีทั้งเด็ก-วัยรุ่น-กลางคน-ผู้เฒ่า

ศาลาพระราชศรัทธา ใหญ่โต มีที่นั่งสมาธิมากมาย นั่งได้ทั้งวัน เดินจงกรมก็ได้
    เปิดเทปเสียงเทศน์ทั้งวัน-คืน ช่วงเช้าหลวงพ่อมักลงเทศน์เอง

หลวงพ่อถาวร เป็นพระสุปฏิปันโนกลางกรุง
    เข้าพบง่ายมาก เป็นกันเอง มีเมตตาสูง
    ถ้าท่านอยู่ ก็มักนั่งสนทนาธรรมกับโยมที่มา อยู่ตลอดทั้งวัน

*จึงนับเป็นข้อดีมาก ที่บวชแล้วได้อยู่ในการดูแลใกล้ชิดของพระครูบาอาจารย์ดีกว่า บวชแล้วไม่มีใครแนะนำดูแล *

บวชได้ทั้งชาย-หญิง ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ
    สถานที่สวยงามร่มรี่น เป็นวัดป่ากลางกรุง มีรถเมล์ผ่านมากมาย
    มีโรงอาหารกินฟรีตลอดวัน มีที่พักจำนวนมาก ห้องน้ำก็มาก สะดวกสบาย
    มีรายการบุญดีๆมากมายให้บำเพ็ญ
    ระเบียบก็พอสบายๆ

ขอให้โทรไปสอบถามรายละเอียดก่อนเดินทางไป :

มูลนิธิศาลาพระราชศรัทธา มูลนิธิถาวรจิตตถาวโร-วงศ์มาลัย[FONT=MS Sans Serif, Tahoma, sans-serif]
    999 กุฏิทุกขนิโรธ วัดปทุมวนาราม เขตปทุมวัน กรุงเทพฯ 10330
    โทรศัพท์. 02-253-8822 , 02-255-2271 , 02-658-3885
    Fax 02-255-5429

http://www.thavorn.org/index1.html

(verygood)

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ (i)
    [/FONT]

4. angus

angus เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2006
    ในกรุงเทพนะค่ะ มีทุกเสาร์-อาทิตย์ ( สำหรับผู้มีเวลาบวชไม่นานนะค่ะ ) คือ วัดพิชยญาติการามวรวิหาร ( ที่แม่ชีทศพรอยู่อ่ะค่ะ ) อยู่แถวคลองสาน แต่ต้องไปเช้ามากนะ สักราว 6 โมงเช้า ....ไปลงชื่อเข้าบวชก่อนค่ะ

5. rinnn

rinnn เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    ถ้าต่างจังหวัด ก้อมี..วัดอัมพวันค่ะ..หลวงพ่อจรัญ..จ.สิงห์บุรีจ้ะ...

การเตรียมตัวไปปฏิบัติธรรมที่วัดอัมพวัน ผู้ปฏิบัติควรจะเตรียมตัวดังต่อไปนี้
    1. ชุดปฏิบัติธรรมสีขาว
    ชาย กางเกงขายาวสีขาว เสื้อแขนสั้นสีขาว
    หญิง เสื้อแขนยาว ผ้าถุงสีขาว สไบสีขาว

ในกรณีที่ท่านไม่สามารถหาชุดขาวได้ ทางวัดมีให้ยืม ครบทุกอย่าง โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายแต่อย่างใด
    2. บัตรประจำตัวประชาชน หรือบัตรที่แสดงเฉพาะบุคคล
    3 . ของใช้ส่วนตัวที่จำเป็น (ควรงดเว้นการสวมใส่เครื่องประดับ) แปรงสีฟัน ยาสีฟัน สบู่ เป็นต้น
    4 . ตั้งใจไปปฏิบัติธรรมเพียงอย่างเดียวเท่านั้น เพราะหลวงพ่อสิงห์บุราจารย์ ได้เป็นผู้อนุเคราะห์ในเรื่องของที่พัก
    พร้อมโดยท่านไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายแต่อย่างใด ขอเพียงตั้งใจปฏิบัติธรรมอย่างเดียว

พร้อมกันนี้ขอนำคำสอนของหลวงพ่อจรัญ มาบอกกล่าวแก่ผู้จะไปปฏิบัติใหม่ค่ะ ขอให้ระลึกนึกถึงคำสอนของพระเดชพระคุณหลวงพ่อบทนี้ตลอดระยะเวลาการไปปฏิบัติธรรมนะครับ
    "ถ้าท่านตั้งใจปฏิบัติธรรมโดย กินน้อย พูดน้อย นอนน้อย ทำควรเพียรให้มากแล้ว ไม่สนใจใครทั้งหมด ตัดปลิโพธกังวลให้หมด (พะว้าพะวัง ห่วงโน้น ห่วงนี่ ห่วงนั่น) ท่านจะไม่ขาดทุน"
    ขอกราบอนุโมทนาบุญมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ

แล้วก้อ มีที่วัดท่าซุง ด้วยค่ะ..

ก้อคล้ายกันแบบนี้ แต่..ต่างกันตอนสอนกรรมฐานค่ะ..

แต่ทั้ง สอง วัด นี้ดีเหมือนกันจ้ะ...

6. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    วัดที่ทุกท่านว่ามาดีหมดทุกๆวัด แต่ถ้าคุณไม่อยากไปถึงต่างจังหวัด มีวัดอยู่ใกล้ๆแต่ร่มรื่นมาก ปติบัติดีมากอยู่ในระเบียบดีมาก "วัดสังฆทาน" นนทบุรีนี่เองไปมาสดวกสบาย ญาติๆที่มาจากต่างประเทศก็จะแนะนำให้ไปที่นี่ สอนดีมากเป็นลูกศิษย์"หลวงปู่สังวาล เขมโก " ที่นั่นรมรื่นมากบางทีจะมีพระสุปติปันโนมาพักรักษาตัวกันที่วัดสังฆทานแห่งนี้มาก ไม่พิดหวังครับ คุณรองโทรไปถาม1133ดูว่า ที่วัดโทรเท่าไหล่แล้วโทรไปถามเค้าว่าต้องทำไง เค้าจะให้ข้อมูลทุกๆอย่าง มีแม่ชีอยู่กันมากวัดนี้ คุณอุ่นใจได้ครับ อีกอย่างเค้ามีกิจกรรมทางศาสนามากมายให้คุณได้ทำ คุณจะไม่รู้สึกเคว้งคว้าง......สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 สิงหาคม 2006
  7. NiZaNisA

NiZaNisA Active Member

25 กันยายน 2004
    ขอบคุณทุกท่านมากๆเลยนะคะ.. พี่ๆที่นี่ใจดีจัง..

8. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    10
    ลืมบอกไป ถ้าคุณสนใจอยากจะฝึก"มโนยิธิ" ขอแนะนำให้ไปที่วัดท่าซุง(อุทัยธานี) เป็นวัดครูบาอาจารย์ กล้วว่าถ้าคุณไปคนเดียวเดี๋ยวจะเคว้งได้ควรจะมีเพื่อนหลือพี่น้องไปด้วยจะได้ไม่เหงา เพราะเป็นวัดใหญ่ ....

9. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    ผมไม่รู้ครับ เข้ามาอ่าน ยังไงก็ขอยินดีด้วยครับที่อยากบวช เป็นสิ่งที่ดีครับ อนุโมทนาครับ

10. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    1
    สิ่งที่ต้องเตรียมไป(คงไม่ต่างอะไรมากกับชาย)......สิ่งสำคัญที่สุด กาย กับ ใจ.......นอกนั้นก็ของใช้ส่วนตัวเล็กน้อยๆ...เสื่อผ้า...บางวัดก็ฟิกชุดขาว....บางวัดก็แล้วแต่....ต้องดูที่วัดนั้นอีกทีนะครับ......วัดป่า(ที่ไม่ค่อยมีไฟฟ้า)ก็ไฟฉายกับร่มไปด้วยจะดี....

11. YUT_KOP

YUT_KOP เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้นี้ จะ3ปีแล้ว แนะนำตอนนี้ เค้าไปถึงไหนแย้ว...

แซวเล่นๆ แบบ กัลยาณมิตร

12. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    1
    ครับท่าน....อ่ะนะลืมดูวันที่.....

pig_cryy2

13. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

14
    ขออนุโมทนากับทุกๆ ท่านที่ได้กรุณาแนะนำสถาที่ปฏิบัติ ดีทุกที่เลยครับ
    ถึงจะหลายปีแต่ก็ยังมีประโยชน์ครับ สำหรับท่านที่สนใจและกำลังหาสถานที่ปฏิบัติ
    ขอเพิ่มรายละเอียดเพิ่มเติมอีกนิดหนึ่ง คิดว่าคงจะเป็นประโยชน์ตามสมควร
    คือแนวปฏิบัติของแต่ละที่ เพื่อผู้สนใจจะได้เลือกให้ตรงกับจริตของตนเอง

๑. วัดท่าซุง มีปฏิบัติทั้งสองแบบคือ มโนมยิทธิ และสุขวิปัสโก
    ๒. วัดอัมพวัน ปฏิบัติแบบมหาสติปัฏฐาน(ยุบหนอพองหนอ)
    ๓. วัดปทุมวนาราม ปฏิบัติแบบอานาปาและภาวนาพุทโธ
    ๔. วัดสังฆทาน น่าจะเหมือนกับวัดปทุมวนาราม
    ๕. วัดพิชัยญาต แม่ชีทศพร ไม่ทราบแนวปฏิบัติครับ

ท่านใดที่ทราบรายละเอียดกรุณาโพสเพิ่มเติมด้วยครับ
    เพื่อเป็นประโยชน์ต่อท่านที่สนใจ

14. ตะเกียงพลอย

ตะเกียงพลอย เป็นที่รู้จักกันดี

วัดสังฆทาน น่าไปมากค่ะ
    เราสนใจจะไปอยู่
    บรรยากาศร่มรื่นมากค่ะ

15. สุภาวรัตน์

สุภาวรัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2009
    วัดปทุมวนารามค่ะ วัดป่ากลางกรุง สะดวกไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ