ถามเรื่องการพิจารณาวันละ 10 นาทีครับไปนิพพานได้

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย perfex, 13 สิงหาคม 2010.

1. perfex

perfex เป็นที่รู้จักกันดี

ในหัวข้อนั้น ผมเชื่อและศรัทธามากครับ และผมมีเรื่องสงสัยอยู่เรื่องนึง ว่า
    ถ้าหากผมไม่ใช่ลูกศิษย์ของหลวงพ่อโดยตรง เพราะผมเกิดไม่ทัน ตอนนี้อายุ 23 ปีครับ แต่ว่าผมอ่านบทความของหลวงพ่อในเว็บบอร์ด แล้วมีความเชื่อและศรัทธามาก แบบนี้ผมได้ชื่อว่าเป็นพุทธบริษัทของหลวงพ่อหรือไม่ครับ คือศึกษาธรรมะผ่านเว็บไซท์ ซะส่วนมากน่ะครับ แล้วอย่างนี้ ผมจะมีวิมานแก้ว 7 ชั้นเหมือน พุทธบริษัท ของหลวงพ่อด้วยหรือไม่ครับ ผมทำแบบนี้แล้วจะไปนิพพานได้ไหมเหมือนกับพุทธบริษัทคนอื่น เสียดายเกิดช้าไป

2. โท

โท เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2008
    ตอบให้เป็นกำลังใจ คุณperfex

ผมเองก็ไม่ทันหลวงพ่อ แต่ผมอ่านเจอที่หลวงพ่อบอกไว้ว่า

" ถ้าปฏิบัติ ตามที่หลวงพ่อสอนไว้ คือ ให้ละสังโยชน์ 3 ข้อแรก และนึกถึงนิพพานเป็นอารมณ์ ( อารมณ์พระโสดาบัน ) หลวงพ่อรับเป็นลูก หลวงพ่อทุกคน ไม่ว่าจะทันหลวงพ่อหรือไม่ "

ผมมั่นใจว่า มีวิมานแก้ว 7 ชั้นเหมือน พุทธบริษัท ของหลวงพ่อแน่นอน

3. nutt_nst

nutt_nst เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2009
    ให้บูชาด้วยการปฏิบัติครับ อย่าว่าแต่หลวงพ่อเลยครับ พระพุทธเจ้ายังสรรเสริญเลยครับ

4. s_max

s_max Active Member

อายุ 23 แต่สนใจศึกษาธรรมะ น่าชื่นชมมาก ๆ ครับ
    เรื่องวิมานแก้ว 7 ชั้น และนิพาน อย่าเพิ่งไปกังวลเลยครับ ถ้าพยายามปฏิบัติตามคำสอนแล้ว สิ่งเหล่านั้นก็ไม่หนีไปไหนครับ ขอให้มีศิลบริสุทธิ์ เคารพพระพุทธเจ้า พระธรรม พระอริยสงฆ์ ไม่สงสัยในความดีของท่าน มีอารมณ์ตั้งมั่นว่า ถ้าตายไปจากคนชาตินี้ ขอไปนิพพานจุดเดียว พยายามละความโลภ ความโกรธ ความหลงเป็นปกติ
    เท่านี้ก็ได้ชื่อว่าเป็นศิษย์ของท่านแล้ว

5. ผมยังเลวอยู่มาก

ผมยังเลวอยู่มาก เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าทำตามท่ท่านสอยได้หมดผมเชื่อว่าคุณได้แน่นิพพานหน่ะ เพราะมันเป็นเรื่องของแก่นธรรมคับ ผมก็ไม่ทันท่านเช่นกัน

6. jorpa

jorpa Active Member

วัดเขาวงศ์(ถ้ำนารายณ์) จ.สระบุรี เป็นวัดที่มีสถานที่ปฎิบัติธรรมให้แก่อุบาสกอุบาสิกาได้มาทําบุญและปฎิบัติธรรม แต่บัดนี้พวกคนเห็นแก่ตัวจะมาทําลายด้วยเรื่องทางโลกหรือทางโลภ วอนผู้หลักผู้ใหญ๋ช่วยส่งใครก็ได้มาเป็นหูเป็นตาให้ด้วยว่าเกิดอะไรขึ้น อย่าปล่อยให้คนที่นับถือศาสนาพุทธต้องถูกทําลายทําร้ายจิตใจไปมากกว่านี้เลย...จ่าทศพร

7. ทิ้งสมอ

ทิ้งสมอ Active Member

ผมอายุ20เกิดไม่ทันเหมือนกันครับแต่พยายามทำตามที่ท่านบอกอยู่ครับ ผมหวังนิพพานชาตินี้เหมือนกัน

8. พิชญากร

พิชญากร เป็นที่รู้จักกันดี

....ไม่ต้องวิตกนะคะ ถึงไม่ทันหลวงพ่อ ถ้าเราปฏิบัติตามคำสอนของหลวงพ่ออย่างมุ่่งมั่นแล้ว ก็สามารถเข้าสู่พระนิพพานได้ค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ แล้วก็รู้สึกยินดีที่มีคนรุ่นใหม่สนใจและศรัทธาอย่างคุณเจ้าของกระทู้นะคะ

9. พิชญากร

พิชญากร เป็นที่รู้จักกันดี

....ขอเข้ามาเสริมอีกนิ๊ดนะคะ

"....ธรรมะสวัสดีตอนเที่ยงวันนี้จะขอนําคําสอนหลวงพ่อฤาษีมาให้พวกท่านอ่านครับเกี่ยวกับวิธีที่จะเข้ามาเป็นศิษย์หรือลูกของท่านครับเชิญอ่านได้เลยว่าหลวงพ่อเทศน์ยังไงบ้างเกี่ยวกับคนที่จะเป็นศิษย์ท่าน

ขอแจ้งให้ทราบว่าทุกคนที่ต้องการเป็นศิษย์ ไม่ต้องขออนุญาต ขอให้ปฏิบัติตามนี้ อยู่ที่ไหนไม่เคยเห็นหน้ากันเลยก็รับเป็นศิษย์ คือ

๑.ศิษย์ชั้น ๓ พยายามรักษาศีล ๕ ได้เสมอ อาจจะขาดตกบกพร่องบ้าง แต่ก็พยายามรักษาให้ครบถ้วนมากที่สุดที่จะทำได้ อย่างนี้ขอรับไว้เป็นศิษย์ชั้น ๓ คือศิษย์ขนาดจิ๋ว

.ศิษย์รุ่นกลาง มีปฏิปทาดังนี้ มีศีลบริสุทธิ์เป็นปกติ พยายามรักษาอารมณ์ให้ทรงสมาธิเสมอตามสมควร ไม่ละเมิดศีลเป็นปกติ อย่างนี้ขอรับไว้เป็นศิษย์รุ่นกลาง

๓.ศิษย์เอก มีปฏิปทาดังนี้

(ก)รักษาศีล ๕ ครบถ้วนเป็นปกติ

(ข)เคารพพระพุทธเจ้า พระธรรม พระอริยสงฆ์ ไม่สงสัยในความดีของท่าน มีอารมณ์ตั้งมั่นว่า ถ้าตายไปจากคนชาตินี้ ขอไปนิพพานจุดเดียว พยายามละความโลภ ความโกรธ ความหลงเป็นปกติ

ถ้าปฏิบัติได้ตามที่กล่าวมานี้ มาพบหรือไม่มา ขออนุญาตเป็นศิษย์ หรือไม่ขออนุญาตก็ตาม ให้ทราบว่าอาตมารับเป็นศิษย์แล้วด้วยความเต็มใจ....."

.....อันนี้ หลวงพ่อบอกด้วยตนเองแล้วนะคะ ลูกศิษย์รุ่นหลังเมื่อทราบแล้ว ก็ไม่ต้องกังวลใจกันอีกแล้ว และตอนนี้ทุกท่านเป็นลูกศิษย์ขั้นไหนกันบ้างแล้วคะ....^____^

ข้อมูลทั้งนำมาจาก กระทู้ของคุณ ลูกวัดท่าซุง นะคะ

10. palati

palati เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่จำเป็นว่าคุณจะเกิดทันหรือไม่ทัน หากท่านมีความเคารพนับถือพระรัตนตรัย และคำสอนของหลวงพ่อจริงและนำไปปฎิบัติก็เท่ากับเป็นศิษย์เอกได้เช่นกัน เพราะผมเองก็เกิดไม่ทันเหมือนกันครับ

11. wancha

wancha Active Member

9 พฤศจิกายน 2010
    เช่นกันครับบบบ.....ฮิๆๆ

12. nichaojung

nichaojung เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2011
    ผมยัง18ปีเอง จะทำตามคำสอนของหลวงพ่อครับ

13. nichaojung

nichaojung เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2011
    ผมยัง18ปีเอง จะทำตามคำสอนของหลวงพ่อครับ อายุไม่สำคัญ ขอเพียงยึดมั่นและศรัทธา

14. kirakungzz

kirakungzz เป็นที่รู้จักกันดี

จขกท.อายุเท่าผมเลยครับ เสียดายไม่ได้ไปกราบท่านสมัยที่ท่านยังดำรงขันธ์5 อยู่
    ตอนนี้ผมก็พยายามตั้งใจปฏิบัติให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ
    บางครั้งก็ฝันว่าหลวงพ่อท่านมาหาบ้าง ฝันว่าท่านมาให้กำลังใจบ้าง ตื่นมาแล้วมีปีติมากครับ
    ทำให้มีกำลังใจปฏิบัติต่อไป
    ว่างๆลองไปฝึกมโนมยิทธิที่บ้านสายลมดูนะครับ :)

15. syamK

syamK สมาชิก

25 สิงหาคม 2011
    อนุโมทนาครับ ผมก็ศึกษาอยู่บนเวปเหมือนเจ้าของกระทู้ครับ อายุ 26 ครับ^^
    ตั้งใจปฏิบัติอยู่ครับ ความรู้สึกเปลี่ยนไปเลย จิตใจสงบดีครับ เมื่อก่อนเป็นคนใจร้อน เป็นทุกข์

16. Orange_Zaa

Orange_Zaa เป็นที่รู้จักกันดี

น่าปลื้มใจที่เห็นเด็กรุ่นใหม่หันมาสนใจพระพุทธศาสนา ทั้งๆ ที่โลกปัจจุบันนี้มีสิ่งยั่วยุมากมายให้ตกในวังวนของกิเลส ตัณหา ราคะ :) ขอให้น้องๆ ประคองสติให้ดี อย่าไปหลงมัวเมากับสิ่งเหล่านั้น..

ข้าพเจ้าเชื่อว่า เราทุกคนที่ศรัทธาหลวงพ่อ แม้่ชาตินี้เกิดไม่ทัน ยังไงซะต้องเคยเกิดมาเป็นลูกหลานท่านมาแล้วในชาติก่อนๆ แน่นอน เพราะถ้าบุญไม่สัมพันธ์กันเราจะไม่หันมาศรัทธา สนใจปฎิบัีติตามแนวทางท่านหรอก เพราะฉะนั้นเราเป็นลูกหลานหลวงพ่อแน่นอนค่ะ

แล้วพบกันที่นิพพานนะคะ
    ขอให้เจริญในธรรมทุกท่าน

17. overmage

overmage เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับท่าเจ้าของกระทู้ครับ ผมเองก็เช่นกัน ไม่ทันได้พบท่าน แต่ยังดีที่มีโอกาสพบคำสอนของท่านครับ

ขอบพระคุณ คุณพี่มากครับ ผมกังวลเรื่องนี้มาตลอดเลย แต่ตอนนี้ทราบแล้ว จะพยายามให้มากขึ้นครับ