ถามเรื่องกรรมอะไรที่มาขัดขวางการปฏิบิติครับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย padook, 12 มกราคม 2011.

1. padook

padook Active Member

กราบนมัสการหลวงพี่เล็กครับ (ถามเรื่องกรรมอะไรที่มาขัดขวางการปฏิบิติครับ)
    ผมอยากทราบว่าเราจะอุทิศส่วนกุศลให้กับเจ้ากรรมนายเวรซึ่งมีชีวิตอยู่ได้อย่างไรบ้างครับ
    เพราะผมเหมือนถูกโดนขัดขวางการทำวิปัสนามาก ต้องทำเช่นไรดีครับ ขอความเมตตาด้วยครับ
    หรือพี่ๆท่านใดพอจะแนะนำได้บ้าง ผมอยากปฎิบัติมากๆ ผมมีความสุขมากที่ได้ปฎิบัติตามทางของหลวงพ่อ
    อยากจะทรงอารมณ์เช่นนี้ตลอดไป แต่ก็มีเหตุจากบุคคลคนนี้ให้ไม่สามารถปฏิบัติได้ด้วยดี ทำเช่นไรดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มกราคม 2011
  2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อย่างไรฝากคำถามถึงหลวงพี่....ก็รอคำตอบของท่านก่อนนะครับ.....

ผมจะเอาแบบที่เคยได้ฟังมาก่อนแล้วกันนะครับ....

กรรมที่ว่าคือ กรรมปรามาส และ ขัดขวางผู้อื่นขณะปฏิบัติ ทั้งตั้งใจและไม่ตั้งใจนะครับ......

เช่นคุณ ตีระฆัง หรือ กดแตร์รถในวัดปฏิบัติ ในขณะที่ท่านอื่นท่านปฏิบัติแล้วสิ่งที่คุณทำเป็นเหตุให้ท่านหลุดออกมาจากการปฏิบัตินั้น.....เป็นต้นครับ....

สองกรรมจากการปรามาสพระรัตนตรัย เช่น เห็นท่านเป็นผู้ปฏิบัติดีแต่เรากล่าวว่าท่านไม่ดี , แม้แต่เพียงแค่คิดในใจ หรือ กรรมเล็กน้อย เช่น เอาหนังสือธรรมะ หนังสือสวดมนต์วางไว้กับพื้น ที่มีคนเดินผ่านไปผ่านมาอยู่ตลอด...เป็นต้น...อย่างนี้ก็จะเป็นกรรม ที่ขัดขวางการปฏิบัติครับ......ไอ่ภาพบ้างคำด่าบ้างอะไรอย่างนี้ที่มันเด้งออกมาโดยไม่ตั้งใจ ใช่หมดเลยครับ......

วิธีแก้คือ ขมากรรมเดิม งดสร้างกรรมใหม่ครับ....ขมาพระรัตนตรับบ่อยๆ.....เข้าไปที่ใหนไม่รู้ว่าเขาปฏิบัติอยู่หรือไม่ก็ให้ไปอย่างมีกาลาเทศะ.....อย่ามองข้ามอะไรที่เล็กน้อย......อย่างนี้ก็จะดีขึ้นครับ.....

3. padook

padook Active Member

ขอกราบขอบพระคุณอย่างสูง

4. ปรกติสุข

ปรกติสุข เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010

บางทีการขัดขวางจะมาในรูปแบบที่ต่างๆกันนะคะ
    เคยไปเข้าคอร์สปฏิบัติครั้งแรก จากนั้น แพลนว่าจะไปอีกครั้งหนึ่งปลายเดือนถัดมา ไม่กี่วันก่อนไป มีรุ่นพี่โทรมาเสนอว่า ให้ไปช่วยสอน course intensive พิเศษ เดือนเดียวเท่านั้น ให้สามหมื่นเลย โห...มากกว่าเงินเดือนเราตั้งเยอะ แต่เราก็ตัดใจ เพราะมุ่งมั่นมากว่า จะต้องไปวัดป่าให้ได้ รับปากพระอาจารย์ไปแล้ว เลยติดต่อเพื่อนรุ่นน้องอีกคน ที่เค้าลำบากเรื่องเงินให้ไปสอนแทน เค้าขอบคุณเรา เราดีใจและอิ่มใจที่ได้ไปปฏิบัติด้วย แถมให้เพื่อนได้งานแทนมีิเงินใช้ สบายใจดีค่ะ
    จากนั้น เราไม่เจอข้อสอบเรื่องเงิน มาเป็นตัวขัดขวางการปฏิบัติอีกเลย แต่จะมีข้อสอบอื่นๆมาแทน เป็นระยะๆค่ะ
    เข้มแข็ง อดทนนะคะ เราก็พยายามบอกตัวเองอย่างนั้นเหมือนกัน ขอให้เจริญในธรรม และขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ