ตอนนี้ผมเป็นทุกข์มากไปสัมผัสเจ้ากรรมนายเวรพี่ชายได้

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Positive Thinking, 27 กรกฎาคม 2012.

1. Positive Thinking

Positive Thinking เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ผมเป็นทุกข์มากไปสัมผัสเจ้ากรรมนายเวรพี่ชายได้หลายตน ด้วยความที่อยากช่วยพี่ชายและครอบครัว ก็เลยอุทิศให้เค้า 12 คน เกือบอาทิตย์แล้วครับ
    พี่ชายผมติดยาตื๊อเงินแม่ครับ แล้วอะไรอีกหลายอย่างมากซึ่งแบ่งแยกไปแต่ละตน ทั้งหมดเป็นความจริงไม่ได้จิตปรุงแต่ง
    แล้วก็ทำบุญให้ทั้งสวดมนต์ กรรมฐาน สังฆทาน วิหารทาน ธรรมทาน
    ตอนแรกก็ดีขึ้นครับ แต่มาเมื่อวานนี้วันพระ เค้ามาหมดทั้ง 12 คนเลย แสดงทุกอาการ ตื๊อเงินแม่จากวันละรอบสองรอบเป็นสี่รอบ
    ผมเครียดเลยหยุดอุทิศให้ แต่เค้ามารอตอนผมสวดมนต์เลยผมก็ทำเฉยไม่อุทิศให้ พอมาตอนนอนเค้าดลใจผมไม่ให้นอนให้อุทิศให้
    ผมต้องกินยาพาราให้หลับ ตื่นมากลางดึกก็มาดลใจอีกต้องกินพาราอีก ตอนนี้ผมรู้สึกกลัวเหมือนโดนคุกคามเลย
    ทำไงดีครับมันพลาดไปแล้ว เพราะบอกเค้าตอนแรกไปว่าให้มารับ แต่ตอนนี้ไม่อยากให้แล้วเพราะเบียดเบียนแม่
    ผมจะทำไงดีให้เค้ารู้ว่าไม่อุทิศให้แล้ว แล้วก็ไม่โกรธเรา แผ่เมตตาได้มั้ย หรือเกี่ยวกับว่าเป็นวันพระมั้ยครับ
    แล้วผมควรคิดยังไงให้ปล่อยวางเรื่องพี่ชายได้ดีครับ
    ขอบคุณครับ

2. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

1. ให้สวดมนต์ไหว้พระแผ่เมตตาเป็นประจำ ทำได้ทุกวันก็ดีอยู่แล้ว

บทสวดมนต์ที่ใช้ ก็ พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ มหาการุนิโกฯ

และ บทธรรมจักร สวดเสร็จแล้วก็กรวดน้ำ ทำให้ได้ทุกวัน เป็นประจำ
    ก่อนสวดมนต์ ก็ให้อาราธณาศีล 8 เฉพาะเวลาสวดมนต์

2. ให้ศึกษา หรือโหลดไฟล์ไปได้ ตามลิ้งนี้ ขอให้ฟังพระเทศน์บ่อยๆ

http://palungjit.org/threads/จิตตะภาวนา-หลวงปู่พุธ-ฐานิโย.280415/page-8

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 กรกฎาคม 2012
  3. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งกำลังใจให้แข็งไว้ครับ อย่างนี้ต้องคุยกันให้รู้เรื่อง
    กำหนดถามเขาว่า ที่พี่ชายพี่ไปทำแบบนั้น เป็นเพราะพวกเขาดลใจหรือเปล่า
    บอกให้พวกเขารู้ว่า อย่าทำ อย่าดลใจให้ผู้อื่นเดือดร้อน มันเป็นบาปกับพวกเขาเอง สอนให้รู้เรื่องบุญบาป แล้วก็ใจแข็งบอกไว้เลยว่า หากอยากได้บุญ ให้เลิกก่อกวน เลิกกวนคนในครอบครัวทั้งหมด แล้วจะอุทิศให้เต็มที่ ครับ

ผมว่าน่าจะดีขึ้นนะครับ ถ้ายังไม่ดีขึ้นยังไง ลองโทรมาคุยกันครับพี่

เรื่องพี่ชาย ก็เหมือนเรื่องอื่นๆ ในโลกนั่นแหละครับ
    อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา เราเปลี่ยนแปลงอะไรในโลกนี้ไม่ได้หรอก เป็นวิบากของสัตว์โลกที่เกิดมาเป็นมนุษย์ มีกรรมของตัวเอง

ควรใช้พรหมวิหาร 4 ให้คล่องครับ
    เมตตา กรุณา มุทิตา เพราะจิตทั้งหลายที่ยังเวียนว่ายตายเกิดในโลก ทั้งหมดล้วนเคยเป็นญาติพี่น้องเรามาก่อนในชาติใดชาติหนึ่ง เพียงแต่เราจำไม่ได้
    แล้วก็ อุเบกขา เพราะจิตทั้งหลาย ล้วนมีกรรมเป็นของตนเอง ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2012
  4. Positive Thinking

Positive Thinking เป็นที่รู้จักกันดี

ตัวผมเองเพิ่งสัมผัสภพภูมินี้ได้แบบชัดเจน แต่ไม่เห็นตัวตน
    ช่วยแนะนำหน่อยครับผมต้องคิดอย่างไรถึงจะปล่อยวางเรื่องนี้ได้
    เพราะตอนนี้เป็นทุกข์ ใจมันอยากจะช่วยเหลือคนอื่นหมด
    ทั้งที่ตัวเองก็แย่
    แต่ร่างกายที่เจ็บป่วยผมดีขึ้นเรื่อย ๆ แล้วก็สัมผัสภพภูมิอื่นได้ชัดเจนขึ้นเรื่อยเช่นกัน

5. นิวรณ์

นิวรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ใช่ปล่อยวาง วางใจในเรื่องพี่ชาย

แต่ต้อง ปล่อยวาง หรือ วางใจในเรื่องของแม่

คุณ อย่าไปก้าวก่าย ความรักของแม่ที่จะมีต่อลูกชาย ซึ่งคือ พี่ชาย

การไป ก้าวก่ายหน้าที่ของแม่ นั้นคือ เหตุ ที่ทำให้เกิดอกุศลกับตัว
    (คน อกัตตัญญูต่อพ่อแม่ จะทำอะไรเจริญ เป็นไปไม่ได้ )

ทางที่ดี ก็ ช่วยเหลือแม่ ไปตามกำลัง เท่าที่จะทำได้

ระหว่างนั้น ก็อย่าทิ้ง งานการภาวนาของตน ต้องทำให้มากๆ

เมื่อไหร่ก็ตามที่คุณ มี ศรัทธาต่อการปฏิบัติ ทำนิพพานให้แจ้ง

ความร่มเย็นอันเกิดจาก การเข้าถึงด้วยการมุ่งปฏิบัติธรรม มุ่งงานรีบด่วน คือ แก้ตน
    ได้ก่อน เมื่อนั้น แม่คุณอาจจะได้รับอนิสงค์ใหญ่ !! ที่ไม่มีเงิน หรือ ใครหน้าไหน
    จะปล้นไปจากแม่คุณได้

พิจารณาให้ดีๆ

อย่าไป หลง วนอยู่กับ คำสอนที่ไม่ใช่ทาง ในเรื่องตบแต่ง วิมาน ภพภูมิ อยู่เลย

การมุ่งนำออก ทำนิพพานให้แจ้ง เราต้องศรัทธาให้มั่นคงว่า นั่นจะมีอานิสงค์
    ใหญ่ เป็นาบุญให้กับทุกรูปทุกนาม ที่เกี่ยวข้องมีวาสนาต่อผู้ปฏิบัติธรรม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2012
  6. วิษณุ12

สิ่งที่เห็นในสมาธิหรือหลับตาเห็น

ถ้าอยากรู้ ว่าเป็นของจริง ให้ลืมตาดู หากเป็นของจริง ลืมตามาก็ยังอยู่

แต่ทว่า เรายังเอาชนะความกลัวในใจตัวเองได้หรือยัง

สิ่งที่สำคัญมากๆ คือ ศึกษาวิธีให้ถูกต้อง

พระเทศน์ สอนและแนะนำแล้ว ลองดูครับ

7. Positive Thinking

สัมผัสได้ทุกเวลาครับ แม้กระทั้งตอนนี้

8. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

ผู้เจริญเมตตา ต้องพึงระวัง พึงสำรวจจิตในจิตเสมอๆ ครับ
    เพราะว่ามารนั้นฉลาด
    เขาเห็นว่า ยั่วเราในทางโทสะไม่ได้แล้ว เพราะเราไม่ใช่คนจิตใจแข็งกระด้างอีกต่อไป เขาจะเล่นงานทางจุดอ่อนใหม่ คือ ความใจอ่อนของเรา

ดังนั้น เราต้องสำรวจจิตในจิตเนืองๆ ว่า อารมณ์ใดกำลังก่อกวนเราอยู่
    เมตตาที่แท้จริง จิตใจจะต้องเย็น ไม่ใช่เศร้าหมอง เราช่วยคน โดยการดู รู้ เห็น ตามความเป็นจริง พิจารณาช่วยโดยเพราะต้องการช่วย ไม่ใช่เพราะความอยากจะช่วย เพราะช่วยแล้วเรารู้สึกดี อันนั้นยังไม่ใช่ เมตตาเจโตวิมุตติ

จะช่วยได้ หรือ ช่วยไม่ได้ ก็ต้องสำรวจจิตใจเสมอๆ
    ช่วยได้แล้ว จิตใจต้องไม่พองฟู ได้รับคำขอบคุณ จิตใจต้องไม่หลงไป
    ช่วยไม่ได้ จิตใจต้องวางเป็นกลาง ไม่เศร้าหมอง ไม่หดหู่
    ให้เห็นตามจริงว่า ที่เรายังเศร้าหมอง หดหู่นั้น เพราะเรายังถูกอวิชชาหลอก ยังมีอุปาทานอยู่ ว่า สัตว์โลกนั้น เป็นพ่อแม่ญาติพี่น้องของเรา

แท้จริงแล้ว แม้ดวงจิตที่มาขอส่วนบุญทั้งหลาย นั่นก็เคยเป็นญาติพี่น้องของเราทั้งนั้นครับ

9. brian_bell

brian_bell Active Member

ผมเคยเข้าไปยุ่งเรื่องแบบนี้อยู่หลายครั้งครับ จนเป็นเหตุให้ติดเศษกรรมมาโดยเราไม่ได้ตั้งใจ เพราะเราอยากช่วยเขาจริงๆ แต่กรรมนั้นย่อมจะจัดสรรค์ทุกอย่างมาจนกระทบเรา หากเราช่วยได้อย่างถูกวิธีมีครูบาอาจารย์ก้ดีไป แต่หากทำโดยไม่ถุกทางผลนั้นย่อมเบียดเบียนเราและผู้อื่น พระท่านสอนให้เราอยู่เหนือกฏแห่งกรรม จงเอาจิตเป็นเพียงผู้ดูผู้รู้ อย่าเอาจิตไปตกให้เกิดทุกข์เลย วิธีแก้กรรมที่ดีที่สุดคือการยอมรับและชดใช้นะครับ

10. วิษณุ12

มาคิดเล่นๆนะ

สัมผัสได้ หากคุยกับเขาได้ เขาต้องการอะไร ก็ทำไมไม่ถามเขาตรงๆ

สัมผัสได้ แต่เราจะรู้จริงได้ยังไงเอาอะไรมาพิศูจน์ นั่น คือสิ่งที่เรียกว่าเจ้ากรรมนายเวร

สัมผัสได้ เอ..แล้วทำไมมันมีแค่นั้น ยกตัวอย่าง แค่ 12 ตัว
    ทั้งๆที่ เราเกิดมานับชาติไม่ถ้วน ทำไมมาให้เห็นแค่ 12 ตัว

ทีนี้ ลองย้อนไปซัก 1ชาติ

สมมุตินะ มีอายุได้ 86ปี
    ภายใน 86ปี คิดว่า เราไปฆ่า ไปเบียนเบียนมากี่ชีวิต
    นับได้ไหม เคยไปล่วงเกินอะไรที่มันเบียนเบียนผู้อื่นจนทำให้เขาแค้นเคืองกี่ชีวิต

ทีนี้ ลองนับไปอีก ชาติที่ 2
    สมมุตินะ มีอายุได้ 75ปี
    ภายใน 75ปี คิดว่า เราไปฆ่า ไปเบียนเบียนมากี่ชีวิต
    นับได้ไหม เคยไปล่วงเกินอะไรที่มันเบียนเบียนผู้อื่นจนทำให้เขาแค้นเคืองกี่ชีวิต

เอาแค่ง่ายๆนี่ก่อน ถามว่า เราหลงไปกับเจ้ากรรมนายเวร
    จะมีเจ้ากรรมนายเวรมาหาเรากี่ตัว

11. unta

unta สมาชิก

14 พฤศจิกายน 2010
    ให้อย่างไรคิว่าได้บุญทั้งสองฝ่าย

เคยฟังเรื่องการให้นี้ไม่
    1.ให้เบ็ดตกปลา+สอนวิธีตกให้ด้วย
    2.ให้ปลาที่ตกได้ทุกวัน.....จน...
    คุณให้แบบไหนละ
    การให้(ทุกรูปแบบที่ไม่ผิดศีล)เป็นกุศลในเรื่อง ทาน คิดไมว่าหากคุณให้กับ...ที่ไม่คิดจะตกปลาเอง และไม่เคยสำนึกในคุณค่าและคุณคนที่....แล้วอะไรจะเกิดขึ้น (คิด...!)
    เคยคิดไมว่าจะให้เบ็ดตกปลากับ....เหล่านั้น ทำอย่างไรเหรอลองปรึกษาผู้รู้ซิ...(มันต้องมี)เพราะเราทำอยู่....

12. นพณัฐ

นพณัฐ เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    ขอให้ผ่านพ้นเรื่องเลวร้ายนี้ไปได้ด้วยดีนะครับ
    ไม่ว่าผลนั้นจะเป็นอย่างไรต่อไป สามสิ่งที่พึงมีไว้ คือ
    เข้าใจ ทำใจ และยอมรับ ด้วยใจที่เป็นกลางเสมอ ๆ
    กรรมใด ๆ ไม่สามารถลบได้ทั้งหมด แต่ทำให้เบาบางลงได้
    ช่วยในสิ่งที่เราทำได้ อย่าทุกข์ไปกับมัน เมตตาธรรม พรหมวิหารสี่ พึงมีไว้ครับ

อนุโมทนา เป็นกำลังให้ครับผม

13. mikycar offroad

mikycar offroad เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2012
    ตอนนี้ผมเป็นทุกข์มากไปสัมผัสเจ้ากรรมนายเวรพี่ชายได้

ขอคิดก่อนน่ะ เดี๋ยวมาช่วย.. แต่ไม่รู้ว่าจะช่วยคลายทุกข์ หรือจะเพิ่มทุกข์:cool:

14. mikycar offroad

mikycar offroad เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2012
    สวัสดีคุณนิวรณ์ เอารูปเขามาใช้ ขออนุญาตเจ้าของรูปแล้วยัง เด่วบาปน่ะ
    ถามเฉยๆน่ะ ไม่ได้คิดอะไรครับ