ช่วยแนะนำหนทางด้วยครับ..เคราะห์กรรมกระหน่ำไม่หยุดเลยมาหลายเดือน

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย aforyou, 20 มกราคม 2014.

1. aforyou

aforyou Active Member

1 กุมภาพันธ์ 2006
    สวัสดีครับ พี่ๆ ชาวพลังจิตทุกท่าน..

ผมอยากขอคำชี้แนะปรึกษา หน่อยครับ ตอนนี้ผมประสบปัญหาจนคิดไม่ออก สมองตื้อตัน ทำอะไรก็ไม่ดีขึ้นมาเลย มาตั้งแต่ตุลาปีที่แล้ว ทำอะไรก็ล้มเหลวทุกเรื่องไป (ทุกเรื่องจิงๆ)...และมีเรื่องเสียเงินจนติดหนี้สินหลายเ่ท่าตัว..พยายามแล้วแต่ก็ยังไม่มีอะไรดีขึ้นมาเลย..ทั้งสวดมนต์ ไหว้พระ นั่งสมาธิ อาบน้ำมนต์ เหมือนว่าทุกอย่างยังเลวร้ายจนทุกวันนี้และมากขึ้นเรื่อยๆ... ทำอะไรก็ผิดพลาดมาตลอด จนยากที่จะรับได้แล้วครับ...มันถึงขีดสุดที่คนๆ นึงจะรับได้แล้วครับ...มีวิธีการแก้กรรม ให้ปัญหามันจบลงได้เปล่าครับ ท่านใดมวิธีใด ช่วยแนะนำหน่อยครับ..ขอบพระคุณล่วงหน้าทุกท่านครับ

ขอบพระคุณคับ

2. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เล่าเรื่องแล้วจะทราบได้อย่างไรว่า ปัญหาอยู่ตรงไหนจะได้แนะนำถูก

3. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ลองชำระหนี้สงฆ์ดูสิ
    เดือนละ 500
    ลองดู 3 เดือน

4. GhostHead

GhostHead เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2011
    ภาวนาพระคาถาเงินล้าน ไม่เกิน 3 เดือน เห็นผลครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

5. TheVisionMind

TheVisionMind เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

อยากให้เชื่อมั่นในเหตุคือทำดีได้ดีทำชั่วได้ต่อไปคับ
    ใครจะไปรู้ว่ากรรมในอดีตชาติเราทำอะไรไว้แค่ไหน
    เมื่อคุณกำลังทำเหตุที่ดีอยู่ ขณะนั้นชื่อว่าทำดีอยู่
    ยอมได้ผลสักวันหนึ่งแน่แท้ไม่สูญปล่าว
    สังเกตได้ที่ใจก่อนคือ อิ่มใจ สุขใจ สงบใจ
    ดีกว่าไม่ทำเลย หรือทำสิ่งตรงกันข้าม

เท่าที่คุณบอกมา ยังเหลืออีกบางวิธีคือ
    การปฏิบัติธรรมถือศีล5 ศีล8 ติดต่อกันตลอด 7-14 วันครับ
    และการดูแลปรนนีบัติพ่อแม่ให้ดี ไม่ทำให้ท่านเสียใจด้วยเหตุใดก็ตาม

ขอให้ท่านพ้นเคราะห์โดยเร็ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มกราคม 2014
  6. วรรณนรี05

วรรณนรี05 เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบ สิ่งที่เจ้าของกระทู้ทำ เป็นเรื่องดี แต่ไม่สามารถแก้ไขได้เนื่องรายได้ของท่านติดลบ วิธี แก้ คือหันเข้าหาเจ้าหนี้ ทุกเจ้า ยิ่งผ่อนบ้าน ผ่อนรถคุยได้เขาต้องการดอก เขาไม่ต้องการยึดทรัพย์ บอกเขาไปว่าขอจ่าย เพียงบางส่วนที่คุณ พอจ่ายได้ เดือนถัดไปก็ยังทำเหมือนเดิม ไม่เกินสามเดือน คุณจะกลับมาคล่องเหมือนเดิมได้อีก นี่คือสิ่งที่เป็นจริง และเห็นผลทันตา เมื่อใจคลายความกลุ้ม ก็จะมีหนทางเกิดขึ้นด้วยสติที่เต็มเปลี่ยม และไหว้พระสวดมนต์ ถือศีล แปด สักเจ็ดวัน นั่งสมาธิแบบมโนยิทธิเข้าเฝ้าพระพุทธเจ้า ขอฉับพลันรังสีมาคุมตัวขอให้เราผ่านพ้นปัญหาเรื่องนั้นๆได้ จะทำความดีถวายอะไรบ้างก็ว่าไป เราเคยผ่านมาแล้ว

7. ความตาย-1

ความตาย-1 Active Member

ขอยกเลิก..................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มกราคม 2014
  8. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    การแก้กรรมเก่าที่ผ่านไปแล้วนั้น ทำไม่ได้ในคติพุทธ มีแต่ในลัทธิอื่นเท่านั้น ท่านจขกท พึงทราบความจริงนี้เสียในเวลานี้...

มีแต่การทำกรรมใหม่ที่ดีที่เป็นไปกับทาน ศีล ภาวนาในปัจจุบันที่ท่านสามารถทำได้...

ในเวลานี้ท่านจขกท เข้าถึงความทุกข์เดือดร้อนกันดาร พึงทราบว่าส่วนหนึ่งมาจากเหตุเสียที่ตนเคยล่วงศีลอกุศลมาก่อน เพราะสิ่งทั้งปวงย่อมมีมาจากเหตุเสมอ..

กรรมทั้งหลายที่ทำแล้วย่อมนำผลมาส่งให้ได้รับตามการประชุมพร้อมของเหตุปัจจัย ไม่ได้เกิดเพราะใครอยากหรือไม่อยากได้รับเลย ...ด้วยว่าสภาพธรรมทั้งหลายล้วนเป็นอนัตตาไม่อยู่ในอำนาจเรียกร้องบังคับบัญชาของใครได้อย่างแท้จริง...

เมื่อและหากท่านจขกท เป็นชาวพุทธ ย่อมทราบความจริงว่า สิ่งดีน่าปรารถนาและความสมหวังทั้งนั้นย่อมไหลมาจากกุศลกรรมทุกชนิด หาได้มาจากพิธีกรรมหรือพิธีการใดๆเพื่อปัดเป่าโชคร้ายอะไรๆไม่...

ท่านจขกท พึงพยายามระงับความวิตกกังวลเดือดร้อนใจที่ครอบงำอยู่ในเวลานี้ อันเป็นการทำบาปทางใจอย่างต่อเนื่องยาวนาน เพราะจิตเป็นไปกับความฟุ้งซ่านหรือโทสะเกือบตลอดเวลา...บาปกรรมแม้เล็กน้อย เมื่อทำบ่อยแลนานย่อมมีกำลัง...ผลของบาปย่อมไม่น่าปรารถนา..ย่อมชักนำท่านให้เข้าถึงความขาดสติและปัญญาที่จะแก้ไขปัญหาที่เกิดแล้ว..เป็นช่องทางนำร่องเอาบาปเก่าทั้งหลายให้นำผลมาส่งท่วมทับซ้อนอีกมากขึ้น ทั้งสุขภาพกายและจิตย่อมเสียหาย...เป็นทางมาแห่งสรรพโรคทีเดียว..

สิ่งแรกที่ท่านจขกทพึงทำคือ ตรวจสอบตนเองว่า บัดนี้ท่านประพฤติศีลมั่นคงต่อเนื่องใหม..อาชีพการงานที่ทำอยู่เล่า เจือหรือเกี่ยวข้องกับอบายมุขหรือการล่วงศีลบ้างหรือเปล่า...หากพบว่าตนยังเกี่ยวข้องในกิจแห่งการล่วงศีล ก็พึงละเว้น เลิกเสีย แก้ไขไปโดยวิธีที่ถูกศีลตามธรรมให้ได้ เพราะเเม้ท่านจะไม่ร่ำรวย แต่จะไม่มีความเดือดร้อนใจตามมาในภายหลัง ..

เวลานี้ที่ถ ูกทุกข์ท่วมทับ บุคคลทั้งหลายย่อมมีจิตแสวงหาที่พึ่ง ท่านจขกท พึงถึงพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่งอย่างมั่นคง หากสามารถ ควรศึกษาพระธรรมที่พระพุทธเจ้าตรัสสอนไว้ให้มาก ย่อมได้ปัจจัยแห่งการมีปัญญา สามารถเข้าใจในสิ่งทั้งปวงที่เกิดแก่ตนอย่างถึงแก่น และแก้ไขปัญหาทั้งปวงได้ด้วยดี อย่างเหมาะสม โดยไม่หลงเชื่อสิ่งที่ไม่ชอบด้วยเหตุผลเพราะมีปัญญารักษาตนอยู่...

ท่านจขกท พึงทราบว่า เมื่อท่านประกอบตนไว้ในหนทางอันประเสริฐ มีพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่ง ประพฤติศีลต่อเนื่อง ศึกษาพระธรรมให้มาก นี้เรียกว่าการมีมงคลอันสูงสุดในชีวิต..ผู้มีมงคลอยู่ย่อมเจริญในปัจจุบันแลสัมปรายภพ ..แม้บุญดีที่ตนเคยทำไว้มากย่อมได้ช่องมาส่งผลเบียดเอาวิบากเลวให้ตกไปได้...

ขอเป็นกำลังใจให้ท่านพ้นวิกฤติและความกันดาร เข้าถึงความบริบูรณ์ด้วยโภคะ มีจิตปราศจากเครื่องเศร้าหมองทั้งหลาย ตลอดไป ...ไม่มีอะไรเที่ยงตั้งมั่นเช่นนั้นตลอดไป นี้คือความจริงในธรรมชาติ ในวันหนึ่งข้างหน้าท่านจะเข้ามาเล่าประสบการณ์ในการพลิกฟื้นของตนในเว็บนี้ เป็นธรรมทานเช่นกัน..

....ข้าพเจ้าเชื่อ..เช่นนั้น...

9. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

หยุดครับ หยุด เป็นคำตอบที่ดีที่สุด เรื่องราวเคราะห์ซ้ำกรรมซัด มันจะทำให้เราทุกข์มากมาย หากเรายังคง ปล่อยวางไม่ได้ ผมก็ประสบพบเจอมาก่อน ผมก็สามารถผ่านมาได้ เพียงแค่หยุดอยู่นิ่งๆ อาจจะเป็นปี หรือสองปี เรื่องอะไรจะเกิดก็ปล่อยมันเกิด แต่เรื่องปัจจุบันให้ทำให้ดีไว้ก่อน เผื่ออนาคตจะดีขึ้น

10. sirigul

sirigul เป็นที่รู้จักกันดี

คอมเม้นท์ของนาย ดอกบัวใช้ได้เลยคะ คือมันสุดซอยแล้ว ก็ตัน แล้วจะไปไหนละ ก็หยุดซะดูมันซะ มาเลย อะไรจะเกิดก็เกิด แล้วมันก็ผ่านไป แล้วเรื่องใหม่ก็มา ก็ดูไป เหมือนดูซีรีย์ไปเรื่อยๆ ไม่มีไรคงที่ เกิดขึ้นตั้งอยู่ดับไป ส่วนที่ยังไม่ดับ คือ ลมหายใจ ดูลมหายใจดีกว่าไหม อย่างอื่นเกิดแล้วก็เปลี่ยน ลมหายใจไม่เปลี่ยน ขอชดใช้เวรกรรมให้หมด แล้วจิตมันจะเฉยๆ ไม่ทุกข์ไปกับทุกเรื่อง ถ้าคุณแน่ใจได้สร้างบุญกุศลบ้าง รับรองไม่จมหรอกน่า ดูจิตอย่างเดียว แผ่เมตตาจิตก็สำคัญ มันจะทำให้จิตเราเยือกเย็น ไม่ร้อนรน แล้วจะรู้ว่าผู้อื่นทุกข์กว่าเราอีกเยอะ

11. รัตนสุวรรณ

รัตนสุวรรณ Active Member

4 มิถุนายน 2013
    จากประสบการณ์ที่ผมเคยประสบมาเช่นกันขอแนะนำว่า ลองไปบวชดูแล้วหาวัดที่สงบๆปฏิบัติธรรมรักษาศีลให้เคร่งครัดซักระยะนึงพอจิตใจสงบดีแล้วค่อยสึกมาปฏิบัติธรรมที่บ้านสวดมนต์ นั่งสมาธิ รักษาศีล5หรือศีล8แล้วแต่สะดวกให้เป็นปกติประจำวัน แล้วเอาธรรมะของพระพุทธองค์มาใช้ในการดำรงชีวิตประจำวันให้มากที่สุดอย่างมีสติชีวิตก็จะมีแต่สิ่งดีๆเข้ามาครับ

12. Thanks-Epi

Thanks-Epi เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    ถ้าเป็นดิฉัน จะไม่โทษกรรมอย่างเดียวค่ะ (จริงอยู่ว่า ถ้าไม่มีเหตุไม่มีปัจจัย)
    ไม่ทราบว่า เจ้าของกระทู้มีเรื่องทุกข์อะไรมาก
    จริงอยู่บางเรื่องเป็นเรื่องของกรรม แต่ตัวเราเลือกได้ค่ะ เลือกว่าจะทำอย่างไร
    เมื่อก่อนดิฉันลำบากมากนะ ตอนลูกเกิด หนี้ที่ติดก็ไม่ใช่ของดิฉัน คนอื่นโยนมาให้ 3.5 แสน ดิฉันใช้หมดภายใน 2 ปี
    ดิฉันยอม อด ค่ะ เพื่อให้จบเรื่องๆไว เพราะดูท่าทีแล้ว เศรษฐกิจมีแต่แย่แน่ๆ จนได้เงินก็คงต้องฟลุ๊คเข้าถูกทางจริงๆ
    ข้าวกินไม่ครบ 3 มื้อ บางทีกินน้ำแทนข้าวก็มี น้ำฟรีมีให้กด เครื่องอำนวยความสะดวกในบ้านแทบไม่มีอะไรเลย
    เป็นกำลังใจให้นะคะ

13. ชัยวัฒน์98

ชัยวัฒน์98 เป็นที่รู้จักกันดี

วิธีแก้กรรมให้จบไป ไม่มีหรอกครับ ตอนนี้คุณเสียความมั่นใจและขาดกำลังใจอย่างมาก การที่คุณทำบุญสร้างกุศล ไหว้พระ สวดมนต์ นั่งสมาธิ ต่างๆนั้นนับว่าเป็นเรื่องดี แต่การหวังผลในบุญที่ทำมากเกินไป และทำในขณะจิตยังทุกข์กังวลเศร้าหมองนั้น ก็ช่วยได้ไม่มากครับ ระยะการให้ผลของกรรมดีนั้นให้ผลแตกต่างกันไปเร็วบ้างช้าบ้าง การอาบหรือพรมน้ำมนต์ ก็เป็นเพียง กุศโลบายให้เกิดกำลังใจขึ้น ทั้งหมดขึ้นกับจิตใจคุณด้วยว่าจะสู้หรือถอย ก่อนอื่นคุณต้องตั้งสติก่อน ให้กำลังใจตัวเองให้ได้ก่อน อย่าเอาความทุกข์ทั้งหมดมาทับถมตัวเอง ให้ทุกข์มากไปกว่านี้ ให้คิดว่าทุกคนต้องเจอความทุกข์ด้วยกันทั้งนั้น บางคนก็หนักว่าคุณ เค้าก็ผ่านไปได้ คิดในแง่ดีเข้าไว้ พิจารณาปัญหาไปทีละเรื่อง แก้ไปทีละอย่าง เล่าระบายปัญหาให้ญาติพี่น้องคนสนิทหรือเพื่อนสนิทฟังบ้าง เผื่ออาจได้วิธีแก้ปัญหาดีๆจากเค้าก็ได้ หากปัญหา มันหนักหนาสาหัสมาก ก็หลบไปพักผ่อนต่างจังหวัดสักพัก หรือกลับบ้าน ไปกราบขอขมากรรมกับพ่อแม่ของคุณ และขอพรในสิ่งที่คุณหวังจากท่าน ผมคิดว่าน่าจะดีขึ้น แล้วค่อยกลับมาใหม่ ส่วนเรื่อง ทำบุญ ไหว้พระ สวดมนต์ นั่งสมาธิ นั้นอย่าละทิ้ง ให้ทำต่อไปอย่างสม่ำเสมอ ครับ ความสุขและความทุกข์ มันก็มีเวลาหมดอายุเหมือนกัน หากคุณทำใจให้รู้เท่่าทันมันได้ คุณก็จะไม่ทุกข์มาก และหากคุณผ่านพ้น ปัญหา ครั้งนี้ไปได้คุณจะเข้มแข็งขึ้นอีกมาก เป็นกำลังใจให้ครับ

14. Snow

Snow เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    ขอโทษท่านเจ้าของกระท้ที่เผลอไปกดโดนไม่เหนด้วยโดยไม่ได้ตั้งใจค่ะ ขอเข้ามาให้กำลังใจและอย่าท้อที ่จะทำดีค่ะ ตอนนี้อาจยังมีเคราะหนัก สิ่งที่ทำดีไปนั้นจึงยังไม่เหนผล ตอนนี้ค่อยๆตั้งสตินะคะ หรือถ้าปฎิบัติธรรมกช่วยให้เรามีโอกาสได้ดูจิตของเรา อาจทำให้เราเหนทางออกมากขึ้นก็ได้ ลองค่อยๆอ่านคำแนะนำของเพื่อนๆที่ โพสให้คำแนะนำแล้วนำมาพิจารนาใช้ตา มความเหมาะสมดูค่ะ ขอให้สู้ๆนะคะ

15. takimaru

takimaru เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2006
    เป็นกำลังใจให้นะคะ
    และขออนุโมทนา สาธุแก่ทุกท่าน ทุกๆ ความเห็นเลยค่ะ
    มีกำลังใจขึ้นเยอะ

16. tharathan

tharathan เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2013
    tharathan ขอร่วมเป็นกำลังใจให้คุณ aforyou ด้วยนะคะ
    ขอบุญบารมีของเทพเทวา ครูบาอาจารย์ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย
    และบุญบารมีแห่งความดีงามที่คุณ aforyou ได้กระทำมา
    ทั้งในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ส่งผลให้ คุณ aforyou
    มีจิตใจที่เข้มแข็ง สว่าง ผ่องใส ค้นพบทางออกแห่งปัญหา
    และสามารถอดทนฝ่าฟันกับอุปสรรคทั้งหลายทั้งปวงได้ด้วยเทอญ

17. tassumalee

tassumalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013
    ขอร่วมเป็นกำลังใจให้ท่านเจ้าของกระทู้ด้วยนะคะ อย่ายอมแพ้ต่อโชคชะตา อย่าท้อถอย

กับการทำความดี สู้ๆนะคะ ดิฉันเองก็เคยผ่านเรื่ฮงแย่ๆ เรื่องทุกข์ใจ มีแอบท้อถอยมีตัดพ้อต่อโชคชะ

ตาและวาสนาที่มี เคยประชดชีวิต เคยคิดฆ่าตัวตาย นั่นเพราะดิฉันใช้ชีวิตแบบขาดการยั้งคิด ขาดสติ

พอสติกลับคืนมา ชีวิตใหม่ก็เริ่มต้น แม้จะไม่ดีที่สุด แต่ก็ดีกว่าเก่า เพราะฉนั้นอย่าขาดสติค่ะ

บุญที่คุณทำนั้น เป็นเพียงการสะสมบุญไว้เป็นเสบียง จะให้บุญสัมฤทธิ์ผลคุณต้องหมั่น

สะสมและสร้างบารมีอยู่เนืองๆ อย่าท้อแท้ในการทำบุญนะคะ และที่สำคัญอย่าท้อแท้กับปัญหาที่เกิด

ขึ้น ท้อได้ค่ะแต่ห้ามถอย กำลังใจที่มีให้กับตัวเองนั้นสำคัญมาก สู้ๆนะคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

18. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    ใจเย็นๆนะคะ
    ลองหาเวลาไปปฏิบัติธรรมในวัดที่เคร่งๆนะคะ สัก7วัน ภายใน7วันนี้ปฏิบัติให้จริงๆจังๆ พยายามสงบจิตสงบใจให้ได้ในขณะปฏิบัติอยู่ที่วัดแค่7วันเท่านั้น ทำให้ได้นะคะ ถ้าปฏิบัติด้วยแต่ก็ยังคิดเครียดอยู่ตลอดเวลาก็จะทำให้เสียเวลาในการปฏิบัติโดยเปล่าประโยชน์
    อย่างน้อยๆก็คงพอจะช่วยให้สงบจิตสงบใจได้บ้างแล้วปฏิบัติต่อที่บ้าน จะได้เกิดสติปัญญาช่วยในการแก้ไขปัญหาในชีวิตได้ต่อไปค่ะ
    ช่วงกรรมเก่าส่งผลก็ต้องสู้ๆอย่าท้อถอยนะคะ

19. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

เราแนะนำให้ถวายพระพุทธรูปสักองค์นะ เอาตามกำลังที่มี แล้วอธิษฐานขอบุญนี้จงหนุนให้ข้าพเจ้าผ่านช่วงทุกข์ยากลำบากนี้ไป

เพราะนี่แค่เรียกน้ำย่อย ของจริงกำลังจะมา อย่าคิดอะไรที่เกินตัว เกินกำลัง ค่อยๆเป็น ค่อยๆไป ถ้ามีข่าวไม่ดีมากระทบก็ปลงๆไปก่อน

20. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19