ช่วยอุดหนุนคุณยาย คุณตาขายกระเพาะปลา ถนนสีลมด้วยค่ะ

ในห้อง 'ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์และสัตว์' ตั้งกระทู้โดย มารพรหม, 2 มิถุนายน 2008.

1. มารพรหม

มารพรหม สมาชิก

<TR><TD width="612" height="203" bgcolor="#ffffff">

บังเอิญช่วงพักกลางวัน ได้มีโอกาสเดินผ่านหน้าถนนพัฒพงษ์
    ตรงฝั่งถนนสีลม เห็นคุณยาย-คุณตา สองสามีภรรยา ขายกระเพาะ
    ปลาอยู่ เรากับเพื่อนเลยแวะอุดหนุน(จริงๆไม่ใช่เพราะหิวหรอกนะคะ
    แค่อยากช่วยเพราะจากที่เห็นทั้งสองท่านดูอายุมากทั้งคู่เลยค่ะ)
    ระหว่างนั้นก็เลยถามว่าทำไม ยายต้องออกมาขายกระเพาะปลา
    กับคุณตา 2 คนไม่มีคนช่วยหรอ ยายก็ยิ้มๆ แล้วตอบว่า ลูกสาว
    ยายเสียไปแล้ว ตอนนี้เหลือแค่ ตายาย 2 คน ต้องดูแลหลานอีก
    2 คน(อายุประมาณ 10 กับ 14 ขวบ เราไน่ใจ) ยายเล่าต่อว่าทั้ง
    หมดนี่ยายทำเอง ปีกไก่ กับ ขาไก่นี่ถ้าเอาไปทานกับข้าวสวย
    จะอร่อยมากๆ ลืมเล่าค่ะว่ากระเพาะปลาของคุณยายจะไม่ได้ใส่ไก่ฉีก
    เหมือนร้านทั่วๆไป แต่จะใส่ซุปที่ต้มปีกไก่ ขาไก่ ลงไปด้วยค่ะ เรา
    สามารถเลือกได้ว่าเราจะเลือกกระเพาะปลาใส่ปีกไก่ หรือ ขาไก่
    หรือ ไข่ไก่(ทั้งฟอง) คุณยายคิดราคาที่ละ 25 บาทเองนะคะ แล้ว
    ก็ตักให้เยอะมาก จนเราก็ไม่แน่ใจว่ายายจะเอากำไรมาจากไหน
    คุณยายดูเป็นคนใจดี แล้วก็ยิ้มตลอดเวลาเลยคะ แต่คุณตาจะเงียบๆ
    ไม่ค่อยพูดอะไร คุณตาจะเป็นคนถีบรถเข็ญเอง มาจากแถวๆ
    สะพานเหลืองมาขายแถวสีลมเพราะว่าพอจะมีลูกค้าประจำอยู่บ้าง
    คุณยายมาขายทุกวัน ยกเว้นวันอาทิตย์นะคะ ขายตั้งแต่ประมาณ
    10 โมงเช้า ถึงประมาณบ่าย 3 โมงเย็น ที่สำคัญนะคะหลังจาก
    ที่ลองทานแล้วอร่อยมากจริงๆค่ะ

เลยอยากจะชวนเพื่อนๆ ถ้ามีโอกาสแวะไปแถวๆถนนสีลม
    อยากจะให้ช่วยกันอุดหนุนค่ะ เราอยากจะช่วยเหลือ คุณตา
    กับคุณยายเพราะทั้งสองท่านดูอายุมากแล้วจริงๆค่ะ หรือ
    ช่วยเรา Forward ต่อก็ยังดีนะคะ เสียเวลานิดเดียวเองคะ
    ขอบคุณนะคะ
    </TD></TR><TR><TD height="16" bgcolor="#99cc33"> </TD></TR>

2. พระไตรภพ

พระไตรภพ เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2007
    สาธู

3. Paravatee

Paravatee เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณที่เสียสละเวลาเล็กๆๆน้อยๆๆ เพื่อคนอื่น