จัดส่งเรียบร้อยแล้วครับ และสรุปยอดเงิน นกคุ้มกันภัยหลวงพ่อเนื่องวัดจุฬามณีปลุกเสก

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย เมืองสมุทร, 6 พฤศจิกายน 2009.

1. เมืองสมุทร

เมืองสมุทร เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2008
    นกคุ้มกันภัย สร้างขึ้นเมื่อปี 2526 เนื่องในโอกาสงานผูกพัทธสีมา
    วัดพระยาญาติ ปลุกเสกโดยหลวงพ่อเนื่อง วัดจุฬามณี อีกหนึ่งยอดเกจิในใจชาวแม่กลอง

วัดพระยาญาติปัจจุบันมีเจ้าอาวาสคือ ท่านพระอธิการใจ ฐิตาจาโร ซึ่งเป็น
    พระเกจิอาจารย์ ที่กำลังมีชื่อเสียงอยู่ในขณะนี้ วัตถุมงคลของท่านเป็นที่แสวง
    หาของศิษยานุศิษย์ ตะกรุดของท่านจารเองทุกดอก จารเสร็จเป่า พ่วง!!! แล้วแจกเลยมีประสพการณ์มาก เมื่อวันลอยกระทงที่ผ่านมาท่านทำตะกรุดจันทร์เพ็ญแจกตอนเที่ยงคืน คนไปรอรับตะกรุดกันแน่นวัดครับ

หลวงพ่อใจท่านเป็นศิษย์หลวงพ่อเนื่อง วัดจุฬามณี
    ได้สืบทอดวิชา สายลุ่มน้ำแม่กลอง ไว้เกือบครบถ้วนทั้งสายหลวงพ่อคง
    วัดบางกระพ้อม จากหลวงพ่อเนื่อง วัดจุฬามณี สายหลวงปู่ใจวัดเสด็จ
    จากหลวงปู่หยอด วัดแก้วเจริญ และจากเกจิอาจารย์เมืองแม่กลองอีกหลาย
    ท่าน ซึ่งผมจะนำมาเล่าในโอกาสต่อไป

ตอนนี้ที่วัดพระยาญาติ หลวงพ่อท่านกำลังเริ่มปรับปรุงสิ่งก่อสร้างต่างๆ
    ที่ทรุดโทรมให้กลับสวยงามคงทน ได้มีการบูรณะพระอุโบสถ จึงได้ค้นเจอ
    วัตถุมงคลรุ่นเก่า รวมทั้งนกคุ้มกันภัย ที่หลวงพ่อเนื่อง วัดจุฬามณีได้
    ปลุกเสกไว้ให้ตั้งแต่ปี 2526 โดยหลวงพ่อเนื่อง ท่านได้บอกหลังจาก
    ปลุกเสกเสร็จ ว่ารุ่นนี้ท่านเสกให้อย่างดี

นกคุ้มกันภัย ป้องกันอัคคีภัย คุ้มครองป้องกันบ้านเรือนจากภัยต่างๆร่มเย็นเป็นสุข สร้างด้วยเนื้อปูนผสมผงขนาดประมาณไข่ไก่ มีสองสี คือสีทองและสีดำ หนึ่งคู่มีตัวผู้และตัวเมียลงยันต์คนละยันต์กัน และตัวเมียบรรจุเม็ดกริ่งเขย่าแล้วดังครับ

ที่วัดให้ทำบุญคู่ละ 300 บาท ผมเห็นว่าเป็นของดีที่สร้างมานานถึง 25 ปีแล้ว และปลุกเสกโดยพระเกจิชื่อดังแห่งเมืองแม่กลอง ผมจึงขอนุญาตหลวงพ่อท่านว่าจะนำนกคุ้มนี่มาบอกบุญ ท่านอนุญาตและลงยันต์ที่นามบัตรมาให้ครับ ปัจจัยทั้งหมดถวายหลวงพ่อเพื่อบูรณะกุฏิสงฆ์คัรบ

นกคุ้มนี่เหลือจำนวนไม่มากนะครับที่สวยสมบูรณ์ประมาณ ร้อยกว่าคู่ และมีผู้ศรัทธา เข้าไปทำบุญ วันละหลายๆ คู่ทุกวัน

นกคุ้มทำบุญคู่ละ 350 บาท ( 50 บาทขอเป็นค่าส่งครับ )

ระบุสีของนกคุ้มที่ต้องการให้ชัดเจนครับ

นกคุ้มที่ผมขอยอดจากวัดมาบอกบุญ 40 คู่ครับ สีทอง 30 คู่ สีดำ 10 คู่

โอนเงินทำบุญเข้าบัญชี

ชัยพร อุโฆษจันทร์
    ธนาคารกรุงเทพ สาขาย่อย เจ.เจ.มอลล์
    ออมทรัพย์ 869-0-04125-9

- แจ้งการโอนบนกระทู้
    - ที่อยู่จัดส่ง PM มาครับ

ขอกราบอนุโมทนาครับ[​IMG]

[​IMG]<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      109.1 KB
      เปิดดู:
      176
      ขนาดไฟล์:
      144.9 KB
      เปิดดู:
      192
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤศจิกายน 2009
  2. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    จอง 1 คู่ค่ะ โอนเสร็จจะสแกนใบโอนมาให้ดูในกระทู้ค่ะ ไม่ทราบว่าไปวัดบางกะพ้อมบ่อยป่าวค่ะ พอดีมีญาติอยู่ที่คลองผีหลอกค่ะ ถ้าไปบ่อยฝากเอาพระหลวงพ่อคง วัดบางกะพ้อมมาให้บูชาบ้างสิค่ะ

เอาสีดำละกันค่ะ เด๋วไม่มีใครเอา มีแต่เอาสีทองกันหมด

3. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

อ่า น้องน้ำ ไวอีกแร้น..

ผมจอง 2 คู่ครับ จะเอาไปฝากพี่ชายด้วย

4. เมืองสมุทร

ตำนานการสร้างนกคุ้มกันภัย

ในอดีตสมัยเมื่อองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ยังทรงเสวยพระชาติเป็นพญานกคุ้มโพธิสัตว์ ครั้นเมื่อออกจากฟองไข่ ก็ได้อาศัยอยู่ในป่าแคว้นมคธ วันหนึ่งพ่อและแม่พญานกคุ้ม พากันออกไปหาอาหาร ปล่อยให้ลูกนกคุ้มอยู่ในรังตามลำพัง ขณะนั้นได้บังเกิดไฟป่า ปรากฏขึ้นมาจากทิศทั้ง ๔ รอบรังของลูกนกคุ้ม อยู่ห่างจากรัง ๑๖ กรีส หรือหนึ่งกิโลครึ่ง ขณะนั้นลูกนกคุ้ม ได้รู้ตัวว่าตนตกอยู่ในวงรอบของไฟป่า จึงเหลียวหาบิดามารดาก็ไม่เห็น ลูกนกคุ้มจึงคิดว่า โดยปกติธรรมดาสัตว์ เมื่อตัวลูกมีภัย ก็ต้องอาศัยพึ่งพิงพ่อแม่ แต่บัดนี้พ่อแม่เรามิได้อยู่เสียแล้ว เราคงจะต้องพึ่งพิงอิงอาศัยตัวเอง ลูกนกคุ้มนั้นจึงตั้งสัจจะวาจาว่า

คุณของศีลมีอยู่
    คุณของธรรมมีอยู่
    คุณของสัจจะวาจานี้ก็มีอยู่จริง…

ปีกทั้งสองข้างเรามีอยู่ แต่ยังบินไม่ได้
    เท้าเราทั้งสองข้างมีอยู่ แต่ยังเดินไม่ได้
    บิดามารดาทั้งสองเรามีอยู่ แต่บัดนี้มิได้อยู่กับเรา
    นี้เป็นสัจจะวาจาของเรา
    ไฟป่าที่ไม่มีชีวิตเอ๋ย
    ด้วยเดชแห่งสัจจะวาจานี้
    ขอไฟป่าจงดับไป

ครั้นเมื่อสิ้นสัจจะอธิษฐานของลูกนกคุ้ม ไฟป่าที่ไหม้มาทั้ง ๔ ทิศก็ดับลงโดยพลัน ดุจดังบุคคลถือคบเพลิงที่มีเพลิงลุก แล้วจุ่มลงในน้ำฉะนั้น ไฟนั้นก็พลันดับไปในทันที

ครูอาจารย์ในสมัยโบราณท่านจึงผูกวิชานกคุ้มขึ้นมา มีทั้งเป็นคาถา เป็นยันต์ และสร้างเป็นตัวนกคุ้ม เพื่อหวังผลในการป้องกันไฟ และภัยต่างๆ

ขนาดไฟล์:
      159.3 KB
      เปิดดู:
      184
      ขนาดไฟล์:
      170.1 KB
      เปิดดู:
      88
      ขนาดไฟล์:
      135.5 KB
      เปิดดู:
      83
  5. เมืองสมุทร

ขออนุโมทนากับคุณน้ำดีครับ ระบุสีของนกคุ้มที่ต้องการด้วยครับ (deejai)
    วัดบางกะพ้อมผ่านไปบ่อยครับ เพราะจะไปวัดพระยาญาติ ต้องผ่านวัดบางกะพ้อมครับ

คลองผีหลอกนี่ไม่ใช่ผีดุนะครับ แต่สมัยก่อนมีเรือผีหลอกเยอะมากครับ

เรือผีหลอกเป็นภูมิปัญญาในการจับปลาของคนสมัยก่อนครับ ใช้แสงสะท้อนให้ปลาตกใจแล้วโดดขึ้นเรือครับ

6. Ong

ชอบสีทองครับ ผมขอสีทองทั้ง 2 คู่เลยนะ

7. Reliquiae

Reliquiae เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ผมขอจอง ๑ คู่ครับ เอาสีทอง ด้วย สวยๆ

8. รับโชค

รับโชค เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนา สาธุ ด้วยครับ
    ตอนน้ีงบหมดกระเป๋าแบนแล้วครับท่าน
    ไว้มีโอกาสจะขอร่วมบุญด้วยครับ
    ขออนุโมทนา สาธุ ไว้ ณ โอกาส น้ีด้วยครับ

9. sayank

sayank เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองสีทอง 1 คู่ครับ

10. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ร่วมด้วย 1 คู่ครับ
    สีทอง

11. ลุงจิ๋ว

ลุงจิ๋ว เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจอง 1 คู่ครับ (ตัวผู้+ตัวเมีย)

12. teera-chang

teera-chang เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2006
    จองไว้ 1 คู่ สีทอง(ที่ PM ไปถามก่อนหน้านี้แล้ว)

13. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

benay_watmon@hotmail.com

มาจดๆจ้องๆครับ ........... (k)

14. donjudo077

donjudo077 เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีครับเฮียก่อ ณ เมืองสมุทร อาหารทะเลอร่อย สาวงาม อิอิอิ แวะมาทักทายและร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ ลืมบอกเฮียไปของได้รับแล้วนะครับ สะสะสะสุดดดดดดดดดยอดดดดดดเลยยยยยยยคร้าบบบบบบ ขอบพระคุณหลายๆครับ

15. Ong

ง๊ะ โค้ดลับอะไรกันป่าว สองคนนี้

16. suparbtom

suparbtom เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2009
    ขอร่วมทำบุญด้วยครับ ขอจองสีทองหนึ่งคู่ครับ ขอจองสีทองเพิ่มอีก ๑ คู่ครับ เป็นสีทอง ๒ คู่ครับ

17. Ong

ดูๆ ไปแล้ว เจ้านกคุ้ม ช่างน่ารัก น่าเอ็นดู

18. Ong

ดูนามบัตรแล้วใจสั่น เห็นพระยนต์ที่จารไว้ ทรงพลังนัก

19. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณเมืองสมุทรเพื่อนรัก เดี๋ยวนี้ยกระดับแล้วนะครับเปิดกระทู้เองเลย แหมไม่บอกกล่าวกันเลยนะท่าน เพื่อเป็นการช่วยเหลือเพื่อนรัก ผมขอจอง 1 คู่ครับ สีแล้วแต่ท่านจะจัดให้ สำหรับค่าบูชามารับเองได้ไหมครับ หรือจะให้ผมเอาไปให้ถึงที่เลย ถ้าไปถึงที่ระวังผมจะยกอย่างอื่นด้วยนะครับท่าน 55555

ขอให้โชคดีนะครับ ผลบุญค้ำชูนะครับท่าน

20. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    วันนี้น้ำได้โอนเงินจำนวน 350 บาทเพื่อบูชานกคุ้มสีดำเรียบร้อยแล้วค่ะ หลักฐานตามไฟล์แนบ

ที่อยู่จัดส่ง
    น.ส.อุษาวดี ติยะบุตร
    128/4 หมู่ 1 ต.คอนสาร อ.คอนสาร จ.ชัยภูมิ 36180

ขนาดไฟล์:
      706.7 KB
      เปิดดู:
      61