จะทำอย่างไรกับสื่อธรรมะถ้าไม่ต้องการแล้วค่ะ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย วิหคเพลิง, 3 กันยายน 2009.

1. วิหคเพลิง

วิหคเพลิง เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2006
    ขอกราบนมัสการหลวงพี่เล็กค่ะ
    ดิฉันไม่ต้องการปรามาสพระรัตนไตร โดยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ หรือเพราะเข้าใจผิดจากที่ได้ยินได้อ่านมา
    ขอเรียนถามหลวงพี่ว่า

หากไม่ต้องการ...
    1.แผ่นกระดาษที่พริ้นบทสวดต่างๆ
    2.เนื้อหา หรือบทกลอนธรรมะที่ก็อปปี้ลงกระดาษ A4 มา
    3.ซีดีธรรมะ มีทั้งที่เป็นสอนธรรมะ และบทสวดมนต์ รวมถึงบทสวดที่เป็นเพลง

เมื่อไม่ต้องการแล้ว จะต้องทำอย่างไรค่ะ ดิฉันจุดธูปขอขมาก่อนแล้วค่อยเผา
    ขี้เถ้านำไปทิ้งขยะ หรือลงท่อ ซีดียังไม่กล้าเผากลัวสารพิษ กับโลกร้อน
    ถ้าจะให้ฝังดิน แต่อยู่กรุงเทพฯจะหาดินที่ไม่มีใครเดินไปเหยียบก็ไม่มี
    อยากทราบว่าจริงๆควรทำอย่างไรถึงจะถูกต้องค่ะ
    แล้วถ้าที่ดิฉันได้ทำไปแล้วมันไม่ถูกต้อง จะแก้ไขอย่างไร กลัวกรรมจากการปรามาสค่ะ

กราบขอขมาหลวงพี่หากใช้คำไม่เหมาะสมค่ะ

2. e20ehq

e20ehq เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตนะครับ
    ของที่ไม่มีประโยชน์สำหรับคุณ แต่ก็ยังสามารถยังประโยชน์ให้กับผู้อื่นได้ครับ

พุทธองค์ ทรงให้เรายึดถือที่พระธรรมคำสั่งสอนนะครับ อย่าไปยึดติดมานัก
    ของเกิดขึ้น ตั้งอยู่ดับไป เป็นธรรมดา

เลือกวิธีที่เหมาะสมเถอะครับ

3. วิหคเพลิง

วิหคเพลิง เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2006
    มันมีบทสวดไหว้พระบรมสารีริกธาตุ
    ที่เป็นแผ่นกระดาษ 3-4 แผ่น บางบทก็แผ่นเดียว
    ไม่ใช่หนังสือ แบบนี้บริจาคไม่ได้ค่ะ