จะคิดอย่างไร

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย eg_billusion, 31 สิงหาคม 2012.

1. eg_billusion

eg_billusion Active Member

17 สิงหาคม 2012
    ผู้เขียนทำงานธนาคาร อยู่ฝ่ายทวงหนี้ มักมีเหตุการณ์ให้ต้องเสียเงิน ชดใช้หนี้แทนผู้อื่น แต่ก่อนเคยอยู่หน้าเคาว์เตอร์ก็เคยต้องชดใช้เงินเพราะเงินขาด เป็นหมื่น ถึง 2 ครั้ง และก็นิด ๆ หน่อย ๆ ประจำ บางช่วงอยู่สบายๆ หน่อย ก็มีเหตุให้ต้องเสียเงินประจำ ซึ่งส่วนใหญ่จะต้องชดใช้หนี้แทนคนอื่น ไม่ว่าจะเป็นแม่ หรือแฟนหรือคนที่รัก และเมื่อวันก่อนผู้เขียนได้เงินมาก้อนนึง จึงตัดสินใจไปลงเล่นหุ้นก็เสียไปเกือบสองแสน ผู้เขียนรู้สึกเหนื่อยมาก บางครั้งก็ปลงได้ว่าเราคงไปเอาของเค้ามา (ผิดศีลข้อ 2) แต่มันมาประจำ มันก็เกินจะทน ใครพอจะแนะนำให้ผู้เขียนหน่อยว่าต้องคิดอย่างไร ทำอย่างไร ทุกวันนี้ไม่อยากไปไหน ไม่อยากพบใคร ไม่อยากจะเอาความอยากได้เหมือนคนอื่นเค้ามาทำให้กิเลสในใจมันร้อนมากกว่านี้

2. sazaki

sazaki เป็นที่รู้จักกันดี

ลองเอาไปทำบุญก่อนเลยครับ ไหนๆมันจะเสียเงินก็เอาส่วนหนึ่งไปทำบุญซะเลย ตัดหน้ามัน ได้ประโยชน์กว่าเยอะ ทำทานเพื่ออนาคต ตัดความโลภในใจเราด้วย ให้บ่อยๆจนเกิดฌานในจาคะนุสติไปเลย ทำบ่อยๆยิ่งให้ยิ่งได้ นึกถึงการให้ทานทุกวันๆ มีมากให้มาก มีน้อยให้น้อย ถึงไม่มีแต่ใจก็อยากจะให้ นั่นก็คือฌาน ที่สำคัญอย่าให้จนตัวเองหรือคนรอบข้างเดือดร้อน

3. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ค่ะ บางทีอุปสรรคเดิมๆที่ซ้ำแล้วซ้ำเล่า มันก็อาจบั่นทอนกำลังใจได้เหมือนกัน ทำงานที่คนอื่นอยากจับ (เงิน) แต่มันไม่ใช่ของเรา แถมยังควักเนื้อออกอีก มันก็น่าเจ็บใจไม่น้อย แต่บางทีกรรม มันก็มีทั้งปัจจุบันและอดีต ทั้งกรรมเก่า กรรมใหม่ เราต้องใช้ชีวิตอยู่บนความไม่ประมาท ในเมื่อมันไม่ใช่ครั้งแรก(ที่มีเรื่องเสียเงิน) ก็บ่อยจน จขกท แอบปลงว่าคงมาจากการผิดศีลข้อ ๒ แต่พอได้จับเงินก้อนยังเอาไปเล่นหุ้นอีก มันมาพลาดตรงนี้แหละค่ะ
    จริงๆ เราต้องใช้อดีต ความผิดพลาดทั้งหลาย มาตัดสินใจ เวลาที่จะทำอะไรลงไป แต่ไม่เป็นไรค่ะ เราก็เริ่มใหม่ได้ ค่ะ ทำบุญให้ทานบ้างก็ดีค่ะ ทำอะไรก็ได้ที่เป็นบุญแล้วตัวเราเองสบายใจ ทำบุญที่เกี่ยวกับสาธารณะ หรือเกี่ยวกับคนหมู่มากก็ช่วยได้ดีค่ะ ทำบูญตักบาตรให้เจ้ากรรมนายเวรบ่อยๆ ก็สามารถลดจากหนักเป็นเบาได้ เราชาวพุทธ เจ้ากรรมนายเวรนี่สำคัญค่ะ ถ้าได้อโหสิให้กันได้บ้าง อะไรๆก็คงจะดีขึ้น แต่มันไม่ง่ายใช่ไหมคะ เราถึงต้องทำให้บ่อยๆ ขออโหสิกรรมบ่อยๆไงคะ ทุกอย่างต้องใช้ความอดทนค่ะ ทำงานเกี่ยวกับเงิน อยู่ฝ่ายทวงหนี้ เห็นเงินทุกวัน แต่เสียเงินบ่อยๆ .. ทุกอย่าง มันไม่ใช่เรื่องบังเอิญเลยค่ะ
    ก็หวังว่าจะช่วยได้บ้าง ไม่มากก็น้อยนะคะ ในเมื่อเรามีกรรมตรงนี้ เราก็ต้องระวังเรื่องนี้ใช่ไหม ...