จริต ๖ เพื่อฝึกกรรมฐานที่เหมาะสม

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย แสนสวาท, 18 ตุลาคม 2011.

1. แสนสวาท

แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

๘๔ ดวงชาตา

ท่านใดที่ต้องการทราบ
    อยากทราบจริต เพื่อฝึกกรรมฐาน
    คำนวณได้จากดวงชาตาเกิด
    ท่านที่ประสงค์จะรู้จริตของตน เพื่อหาแนวทางเดิน
    ที่จะปฏิบัติกรรมฐาน

กรุณาส่ง วันเดือนปีเกิด ตกฝาก ทาง pm เพื่อจะได้คำนวณให้ท่าน
    บอกวันไปด้วยนะคะ
    ได้ทราบแนวการฝึกว่าท่านควรเน้นเรืองใด
    รู้ชัด จะได้ปฏิบัติตัวได้ถูกต้อง
    ไม่ต้องเสียเวลาลองผิดถูก

จัดให้เปนทานบารมี
    ขอถวายแด่องค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดช
    ขอพระองค์มีอายุยิ่งยืนนาน

ขอสงวนสิทธิ์ที่จะบอกเฉพาะกรรมฐาน เท่านั้น

ตอนนี้ ได้ทำกิจนี้เสร็จสมบูรณ์เรียบร้อยแล้ว ๘๔ ดวงชาตา
    เสร็จกิจวันที่ ๒๔ ตค ๒๕๕๔

-------------------------------------------------------------------

กติกา เพื่อขอดูจริต

บริจาคกับวัดพระบาทน้ำพุ 1 ครั้ง
    น้อมจิตเพื่อบูชาครูก่อนนะคะ
    หมุน 1900 2222 00 กด 1
    ครั้ง ละ 15 บาท
    สาธุ
    แสนสวาท<!-- google_ad_section_end -->

รู้จริต เพื่อการเจริญกรรมฐานสู่การบรรลุธรรม

จริตมนุษย์นี้ ไซร์สำคัญนัก

แจ้งประจักษ์ ให้รู้อุปนิสัย

โกรธ วิตก โลภ หรืออย่างไร

บอกได้ง่าย ได้ชัดนิสัยเดิม

หลงไปแล้ว หรือจิตมีศรัทธา

มี ปัญญา แก้ไข ไม่ตื้นเขิน

รู้จริตรู้กรรมฐาน รู้กาลเพลิน

ละตัวตนเมินได้ เข้าสู่ธรรม ......จากเวปพลังใจ Absolute

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2012
  2. แสนสวาท

1.ชาย 6 สค.
    2.ชาย 21 พค.
    3.ชาย 20 มค.
    4.ชาย 21 ธค.
    ช่วยกันบอกต่อ ไปด้วยนะคะ
    เปนกุศลของท่าน

3. แสนสวาท

5.ชาย 9 พค.
    6.หญิง 1 สค.
    7.หญิง 1 ธค.
    ตอบไปหมดแล้วนะคะ

4. แสนสวาท

8.หญิง 8 ธค.
    ตอบไปแล้วค่ะ

5. แสนสวาท

9.หญิง 31 พค.
    10.หญิง 17 กพ.
    ตอบไปแล้ว
    บอกวัน ไปด้วยนะคะ จะได้มองปฏิทินแล้วไม่ผิด
    ตอนนี้ คงต้องใช้โปรแกรม การตั้งดวง มาช่วยแล้ว เริ่มมาเร็ว
    ปีติใจค่ะ ที่ชาวพุทธสนใจเรืองนี้มากขึ้น
    ขอพักไปทำธุระก่อนนะคะ
    เย็นกลับมาจะมาดูต่อให้

6. Legacy

Legacy เป็นที่รู้จักกันดี

พีเอ็มไปแล้วครับ
    ขอบคุณครับ

7. packmilan

packmilan สมาชิก

29 มิถุนายน 2007
    พีเอมไงคับ ผมก้อยากรู้เหมือนกัน โปรดเมตตาด้วย

8. แสนสวาท

จริต หรือ จุติของมนุษย์

คือ อุปนิสัย อันหนึ่งของจิต ที่มีพืิ้นฐานของนิสัยเด่น
    หรือเรียกหยาบ ๆ ว่า สันดานเดิมของมนุษย์ผู้นั้น
    อันได้สรุปแล้วจากหลายภพชาติที่เกิดว่าเปนนิสัยเช่นไร

อันประกอบด้วย
    ราคะจริต
    โทสะจริต
    โมหะจริต
    วิตกจริต
    ศรัทธาจริต
    และพุทธิจริต

แต่ละจริตมี อุปนิสัยที่แตกต่างกัน ดังจะได้อธบายไว้ต่อไป
    ทั้งนี้ ในศาสตร์ที่ดิฉันเรียนมาเพิ่มเติม ในสองจริตนิสัย
    คือ
    ปัญญาจริต
    และมารยาจริต

ไฟล์ที่แนบมา:

9. packmilan

packmilan สมาชิก

29 มิถุนายน 2007
    24 พ.ค 32 เวลาตกฟาก ประมาณ 8.30 กลางคืนครับ

10. แสนสวาท

ตอนนี้มีรออยู่ 10 คน ไม่เปนไร ดิฉันมีเครื่องทุ่นแรง
    เดี๋ยวต้องเอาออกใช้

บางท่านไม่บอกเวลาเกิดมาค่ะ
    บอกคร่าว ๆ ก็ได้ค่ะ
    คุณ beersing59 ช่วยบอกกลับมาใหม่นะคะ
    จะได้ตั้งดวงชาตาถูกต้องค่ะ

11. yondaumae1429

yondaumae1429 สมาชิก

PM ไปแล้วนะครับรบกวนด้วยครับ ขอบคุณ

12. porrawee

porrawee เป็นที่รู้จักกันดี

pm ไปแล้วนะครับ ขอบคุณครับ

13. แสนสวาท

รอนิดหนึงนะคะ
    กำลังทำข้อมูลให้เพิ่มจะได้ค้นคว้าได้ง่ายขึ้น
    ตอนนี้ มี 20 กว่าคน รออยู่แต่ไม่มีปัญหาอะไร เพราะมีโปรแกรมช่วย
    ศิษย์รุ่น 14 ทำให้ทันเวลาเลย เรียนแค่พื้นฐานเอง
    สามารถทำโปรแกรมมาให้ชมรมฯ ใช้ ดิฉันได้ใช้เปนคนแรกเลย
    ทันเวลาพอดี

14. แสนสวาท

ทั้งนี้ ขอตอบหน้าเวปนะคะ
    จะได้รวดเร็วขึ้นค่ะ

15. สุดขอบฟ้า

สุดขอบฟ้า เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2011
    หญิงค่ะ พุธ 18 มี.ค.02 เวลา หลังบ่าย14.20 ไม่เกิน 15.00น.ค่ะ
    กราบขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

16. แสนสวาท

อันนี้เขียนเปนฝรั่งเลย 8.30pm ใช่ไหม

17. แสนสวาท

ทำความเข้าใจเรืองจริตกันก่อน
    มนุษย์เราเกิดมาหลายล้านชาติ มากกกกก สั่งสมกิเลสมาหลายชนิด เรียกว่า
    อุดมไปด้วยกิเลส เหมือนรูป ในข้อความที่ 8 น่ะคะ
    แต่การขัดเกลากิเลสก็มีในบุคคลเช่นกัน
    จุติจากภพชาติก่อน (สิ้นภพมา)
    ก็หอบหิ้วเอานิสัยที่รวบรวมได้มาปฏิสนธิใหม่ในครรภ์มารดา
    หากเราเห็นได้แต่นิสัยด้านนอกที่พอจะเข้าใจได้
    แต่นิสัยด้านใน เปนอย่างไร มองไม่เห็นต้องใช้เวลานาน กว่าจะรู้
    เรียกว่ารู้หน้าไม่รู้ใจ
    นิสัยด้านในหรือเรียกว่าสันดานนั่นเอง
    ก็คือกิเลสวิสัยของสัตว์ที่มาเกิด
    เราเรียกว่า จริต หรือจุติ

ตัวหนังสือสีน้ำตาล คือของเดิมหรือจริต(จุติ)ที่มองยาก
    ตัวหนังสือสีน้ำเงิน คือลักษณะภายนอกที่มองเห็นได้

18. noppaket

noppaket สมาชิก

ขอทราบจริตด้วยค่ะ

เกิด คืนวันอาทิตย์ เที่ยงคืน 12 นาที ของวันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2522 ค่ะ รบกวนด้วยน่ะค่ะ เข้าสมาธิยากมาก ขอความกรุณาด้วยน่ะค่ะ noppaket@hotmail.com

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ตุลาคม 2011
  19. แสนสวาท

ราคะจริต

อันมีนิสัยรักสวยรักงาม บุคลิกดี ดูแลเอาใจใส่ตนเอง เสียงหวาช่างเจรจา
    เอาใจคน มีความสะอาดหมดจน เปนระเบียบ ชอบเรืงอสนุก ตลกขบขัน
    รวมทั้งอารมณ์ในกามคุณ
    ข้อเสียของคนมีราคะจริต ทำงานใหญ่ยาก ไม่มีเป้าหมายในชีวิต ไม่มีความเปน
    ผู้นำ ขี้เกรงใจคน อารมณ์รุนแรง อิจฉาริษยา ชอบจินตนาการ ขาดสมาธิ

กรรมฐานที่เหมาะสมกับคนมีราคะจริต คือ
    อสุภะกรรมฐาน ๑๐ และ กายคตานุสสติกรรมฐาน ๑
    รวมเปน ๑๑ อย่าง
    คงเปนเรืองยากหน่อยสำหรับคนมีราคะจริต มองเห็นสิ่งสกปรกยาก
    เพราะตัวเอง จะคำนึงถึงความสะอาดเปนนิสัย
    ดิฉันเลยยอกเล่น ๆ กับคนมีราคะจริตว่า
    ลองไม่อาบน้ำสักสามวันดู จะเห็นเลยว่า
    ร่างกายไม่มีอะไรดี มีแต่ของเสีย น่าบูด การยอมรับสิ่งนี้
    เปนเรืองยาก จึงทำให้ ฝึกกรรมฐานไม่ใคร่ได้
    แต่ไปฟังเทปหลวงพ่อฤาษีลิงดำเทศนา
    คงจะเปนประโยชน์ได้ค่ะ

20. แสนสวาท

โทสะจริต

คนที่มีโทสะจริต เปนคนขี้โกรธในนิสัย พูดเร็ว เสียงดัง ไม่ฟังคนอื่น แก่เร็ว
    เดินแรง จริงจังต่อผู้คนที่เปนพวกเดียวกัน แต่งตัวไม่เปน ทำงานหยาบ
    กล้าออกหน้า ออกแรงสู้ไม่ท้่อ งานไม่เสร็จไม่เลิก ริษยา ตระหนี่
    ไม่มีเมตตา ไม่มีความคิดสร้างสรร สร้างวจีกรรมเปนประจำ
    มีโรคภัยไข้เจ็บเบียดเบียน ทำงานไม่เปนระเบียบ
    ข้อดี เปนคนจริงใจ ขยัน สู้งาน

กรรมฐานเหมาะกับโทสะจริต
    พรหมวิหาร ๔ เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา
    วรรณกสิณ ๔ กสิณสีเขียว เหลือ แดง ขาว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ตุลาคม 2011