คำสอนของคลีโอพัตรา

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย Suryar, 13 กันยายน 2023.

1. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

23 พฤษภาคม 2018
    เราเคยดูสารคดีและอ่านหนังสือเกี่ยวกับพระนางคลีโอพัตรา
    พระนางมีความคิดเกี่ยวกับการวางตัวและการใช้ชีวิตมาจากบิดาของพระนาง
    บิดาสอนว่า การจะทำให้ประเทศอื่นให้เครดิตแก่อียิปต์นั้น ต้องทำให้พวกเขาคิดว่าเรามีอันจะกิน
    มิใช่เห็นว่า อียิปต์เป็นประเทศที่ยากจน
    ประเทศอื่นเขาอยากแต่จะคบค้าสมาคมกับประเทศรวยๆทั้งนั้น
    เข้าทำนอง คนรวยคบคนรวย
    พระนางคลีโอพัตราจึงมีชีวิตที่หรูหราฟู่ฟ่า
    เฉกเช่นในตำนาน

2. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

เมื่อเราเติบโตขึ้นมา
    เราเห็นคนรวยเลี้ยงภรรยานางแบบนางงามของเขาอย่างสุรุ่ยสุร่าย
    แรกเริ่มเราไม่เข้าใจ
    คิดว่าพวกนี้ หลงภรรยา
    ส่วนภรรยาก็ไร้สมอง
    ทั้งที่จริง
    ทั้งสองสามีภรรยา เขาร่วมมือกัน ทำงาน
    ฝ่ายหญิง มีหน้าที่สร้างเครดิตให้สามี
    ส่วนฝ่ายชายมีหน้าที่หาเงินมาให้ครอบครัว
    นี่คือการแท็คทีมกันทำงานในแต่ละวันค่ะ

3. Suryar

ภรรยาต้องแต่งตัวสวยๆ มีองค์สวยๆ เอาไว้ต้อนรับแขกและเพื่อนๆของสามี
    เป็นหน้าที่หนึ่งที่สำคัญมาก
    ถือว่าเป็นหน้าเป็นตาให้สามีค่ะ
    เพื่อให้สามี มีเครดิต ในการทำธุรกิจ กับสมาคมคนรวยเหมือนกัน
    หากภรรยาไม่สามารถทำหน้าที่นี้ได้
    สามีก็จะถูก discredit ในสังคมค่ะ
    แถมสามีจะห่วงหน้าพะวงหลัง ทำงานได้ไม่เต็ม 100%

4. Suryar

พระนางคลีโอพัตราเป็นผู้หญิงที่ฉลาดมาก
    นอกจากนี้ คำสอนอื่นๆ ที่ประทับใจเราก็เช่น
    Death is just the beginning.
    ความตายเป็นเพียงแค่การเริ่มต้น
    อันเป็นความคิดที่เราเก็บมาสอนใจเราตลอดเวลาค่ะเพื่อไม่ให้กลัวความตาย
    เพื่อนๆ ล่ะคะ มีคำคมอะไร มาแชร์กับเราบ้างไหมคะ โพสต์มาได้เลยนะคะ รออ่านอยู่ค่ะ
    แล้ววันนี้ก็จบเรื่องราวของพระนางคลีโอพัตราเพียงเท่านี้นะคะ
    ขอบคุณที่ติดตามนะคะ