ความหมายของคำว่า..พระโพธิสัตว์

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย nondanun, 9 มิถุนายน 2008.

1. nondanun

nondanun เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    13
    โพธิสัตว์ แปลตามพยัญชนะว่า ผู้ข้องอยู่ในโพธิคือความรู้ ตามความหมายก็ว่า ผู้จักได้ตรัสรู้เป็นองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าในเบื้องหน้า ตามพุทธศาสนามหายาน พระโพธิสัตว์จะต้องบำเพ็ญบุญบารมีโดยลำดับแบ่งเป็นชั้นเรียกว่า ภูมิ จึงจะสำเร็จเป็นพระพุทธเจ้าได้ ภูมิเหล่านี้มีชื่อและแบ่งจำนวนต่างๆ กัน เป็นห้าบ้าง เจ็ดบ้าง และเป็นสิบภูมิก็มี มีชื่อเช่น มุทิตา ความยินดีด้วยในความสุขของผู้อื่น, วิมลา ไม่มีราคี, ประภาการี ให้ความสว่าง, อรรจีสมดี รุ่งเรือง, ทุรชยา ผู้อื่นชนะยาก, อภิมุขี ผินหน้าสู่ทางสังสารวัฏและทางนิรพาณ, ทูรังคมา ไปไกล,อจลา ไม่เคลื่อน, สาธุมดี ใจดี เป็นต้น พระโพธิสัตว์มีจำนวนนับโกฏิ แต่ที่มีนามปรากฏและเป็นที่เลื่อมใสมากก็คือ พระอวโลกิเตศวร พระมัญชุศรี พระศรีอารยเมตไตรย พระสมันตภัทระ พระมหาสถามปราปต์ และพระกษิติครรภ พระโพธิสัตว์เหล่านี้เป็นที่นับถือของพุทธศาสนิกชนฝ่ายมหายาน

พระโพธิสัตว์ตามคติมหายาน
    คำว่า พระโพธิสัตว์ (ภาษาญวนเรียกว่า

2. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ต้องมีจิตใจที่หนักแน่นมากๆ ครับ จึงจะเป็นพระพุทธเจ้า อนุโมทนาครับ

3. junior phumivat

junior phumivat เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2008
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ ธรรมใดที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงพบแล้ว ขอธรรมนั้น จงสำเร็จแก่ท่านทั้งหลายโดยเร็วด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ
    อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่าไม่รู้ ไม่มี จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

4. matakalee

matakalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2006
    โมทนาสาธุคะ พระโพธิสัตว์ยังคงต้องบำเพีญลบารมีต่อไปอีกนับเนื่องอสงไขย จนกว่าจะรื้อสัตว์ขนข้ามพ้นฝั่งพระนิพพาน ตราบใดที่มนุษย์ยังละกิเลสไม่ได้ พระโพธิสัตว์นับแสนโกฎจะต้องอธิษฐานลงมาเกิดอีก

5. ปรมิตร

ปรมิตร เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2007
    ผมคิดว่า สัตว์เหล่าใดรู้ทางไปสู่พระนิพพาน หรือเรียกว่าโพธิญาณ นั้น
    ไม่ว่าจะไปทางใด(พุทธ ปัจเจก สาวก) แล้วตั้งใจทำให้ตนเองนำไปสู่จุดมุ่งหมายอันนั้นอย่างไม่ย่อท้อ เรียกว่าโพธิสัตว์ทั้งสิ้นครับ
    เราเองก็เป็นได้หากตั้งใจ แล้วทำไปไม่ย่อท้อ หากเบื่อโลก เบื่อทุกข์ต้องการไปเร็วๆ ก็เปลี่ยนทางเป็นเร็วที่สุดเท่าที่จะทำได้ ก็ได้ แต่ผมคิดว่าควรเรียกท่านที่รู้ทางไปแล้วพยายามเดินไปสู่โพธิญาณว่าโพธิสัตว์ แม้จะยังมีจิตใจชั่วอยู่แต่หากรูทางและตั้งใจพัฒนาตนเองให้ดีขึ้นแล้วควรแก่นาม โพธิสัตว์ครับ
    ซึ่งเป็นสิ่งที่รู้แก่ตนเอง ไม่ต้องประกาศบอกใคร บอกตัวเองว่าเราจะตั้งใจ ทำไปสู่พระนิพพานตามทางที่เราได้เลือกไว้
    หากเราไม่รีบก็ยอมรับว่าเราต้องตกไปสู่โลกที่ชั่วได้เสมอ
    และหากมีความมุ่งหวังที่กำลังอ่อนเราอาจหลงไปอีกนานเท่านั้นเอง
    ดังนั้นทุกคนเป็นโพธิสัตว์ หากรู้ทางและตั้งใจจริง
    ส่วนอีกกีภพกี่ชาติหากเป็นโพธิสัตว์จริงย่อมไม่ได้สนใจจุดนั้นเพราะวิสัยเเห่งโพธิสัตว์ย่อมไม่ย่อท้อต่ออุปสรรคอยู่แล้วครับ
    (โพธิสัตว์ก็ยังแบ่งไว้ว่าเที่ยงแท้ กับไม่เที่ยงแท้อีกครับ เที่ยงแท้คือได้ไปตามทางที่หวังไว้แน่ ซึ่งทราบได้จากการพยากรณ์ของพระพุทธเจ้า ส่วนแบบไม่เที่ยงแท้ ต้องบำเพ็ญต่อ และมีโอกาศตกไปสู่โลกที่ชั่วได้ครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มิถุนายน 2008
  6. emperron

emperron เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2008
    ผมขออนุโมทนากับทุกท่านที่กำลังบำเพ็ญทุกท่านทุกคนขอผลบุญจงตอบสนองการบำเพ็ญของท่านทุกคนด้วยคับ
    <!-- / message -->