ขอถามหลวงพี่เล็ก เรื่องการภาวนา สุ ปิ นา นัง ครับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย pisut168, 19 พฤศจิกายน 2009.

1. pisut168

pisut168 เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อฤาษีท่านบอกว่า หลวงพ่อปานท่านมีคาถาอยู่บทหนึ่ง ที่ภาวนาตอนนั่งสมาธิแล้วจะเห็นผีได้ ท่านเล่าว่าเคยมีคนกลุ่มหนึ่งประมาณสองร้อยคนมาขอลองกับหลวงพ่อปานท่าน หลวงพ่อปานท่านก็ให้ภาวนาคาถา4คำนี้ ปรากฏว่าทุกคนล้วนบอกว่าเห็นผีกันหมด ผมจึงไปเสาะหาข้อมูลมาว่าคาถา4คำนั้นคืออะไร จึงทราบมาว่าคือ สุ ปิ นา นัง
    ทีนี้ผมจึงอยากสอบถามผู้รู้หน่อยว่าเราจะนำมาภาวนายังไงครับ แบบว่าหายใจเข้าสุ หายใจออก ปิ ทีละคำไปเรื่อยๆหรื่อว่าหายใจเข้าภาวนาสุปินานัง ออก สุปินานัง
    หรือภาวนาไปเรื่อยๆ โดยไม่ต้องตามลมหายใจครับ
    แล้วเราจะต้องลืมตาภาวนารึเปล่าครับ เพราะผมสงสัยว่าถ้าหลับตาแล้วเราจะเห็นได้ยังไงครับ
    ใครรู้วิธีภาวนาคาถานี้ช่วยบอกหน่อยครับ

2. pmntr

pmntr เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    คาถานี้ให้ภาวนาไป ภาวนาไป เรื่องหลับตา ไม่หลับตาไม่ต้องสนใจ อย่าวอกแวก ภาวนาไป ท่องไป จับลมหายใจด้วยยิ่งดี จนเราลืมไปว่าเราภาวนานั่นแหละ ก็จะได้เห็นในสิ่งที่ต้องการ(หรือไม่ต้องการ) แต่คาถานี้ เราไม่สามารถเลือกได้ว่าจะเห็นแบบไหน นั่นคือตามใจผู้ปรากฎ ไม่ใช่ตามใจเรา ไม่เหมือนมโนมยิทธิ ยกเว้นไว้แต่ว่าท่านจะสามารถวางกำลังใจดีมาก ก็ตามสบายจะคาถาไหนก็เห็นได้ทั้งนั้น เพราะใจเป็นใหญ่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤศจิกายน 2009