ของที่เหลือจากการบน

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย baan9com05, 13 พฤศจิกายน 2012.

1. baan9com05

baan9com05 Active Member

ของที่เหลือเสร็จจากการบนบานศาลกล่าว เช่น หัวหมู ไก่ต้ม สามารถนำไปถวายพระที่วัดได้หรือไม่

2. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อ(ฤาษี) ตอบปัญหาธรรม
    ฉบับพิเศษ เล่ม ๙
    เอาของไหว้เจ้ามาทำบุญ

ผู้ถาม : หลวงพ่อเจ้าขา ขอถามปัญหานิดหนึ่งว่าของที่ไหว้เจ้า
    แล้วมีมากเหลือเกิน ถ้าลูกจะนำไปถวายพระใส่บาตรพระ
    จะมีโทษมีบุญมีกุศลหรือไม่เจ้าคะ?

หลวงพ่อ : เดี๋ยวก่อน บูดหรือไม่บูด ถ้าไม่บูดได้นะ จริง ๆ นะ

ผู้ถาม : ที่เขาว่าของเหลือเดนผี ของเหลือเดนเจ้า

หลวงพ่อ : โอ้ย! เดนคนพระพุทธเจ้ายังไม่ถือเลย นี่เป็นความจริงนะ
    ผู้ถาม เวลาเราใส่บาตรไปแล้ว ถ้าหากว่าพระไม่ได้ฉันอาหารของเรา เราจะได้บุญไหมคะ..?
    หลวง พ่อ บุญมันเริ่มได้ตั้งแต่คิดว่าจะให้แล้วนะ พระจะฉันหรือไม่ฉันไม่ใช่ของแปลก คือการให้ทาน ตัวให้นี่มันตัดความโลภ และตัวให้นี่กันความจนในชาติหน้าอันดับรองลงมา"ทานัง สัคคโส ทานัง" "ทานเป็นบันไดให้เกิดในสวรรค์"
    ทีนี้พอเราเริ่มให้ปั๊บ มันเริ่มได้ตั้งแต่เราตั้งใจ การตั้งใจน่ะ มันตัดสินใจเด็ดขาดแล้วนะ เช่น คิดว่าพรุ่งนี้จะใส่บาตร ข้าวขันนี้เราไม่กินแน่นอนคิดว่าเราจะไม่กินเอง ตั้งแต่วันนี้ คิดว่าจะใส่บาตรนี่บุญมันเกิดตั้งแต่เวลานี้

แต่พอถึง พรุ่งนี้ต้องใส่จริง ๆ นะ อย่านึกโกหกพระไม่ได้นะ ไม่ใช่แกล้งนึกทุกวัน ๆ คิดว่านึกได้บุญ เลยไม่ได้ใส่บาตรสักที นี่ดีไม่ดีฉันพูดไปพูดมาเสียท่าเขานะ

แต่คิดว่าจะทำจริง ๆ นะ คือพรุ่งนี้จะใส่บาตรแน่ ๆ แต่ว่าวันนี้เกิดตายก่อน นี่ได้รับ ๑๐๐ % เลย ก็อย่างที่พระพุทธเจ้าท่านบอกนั่นแหละ

"เจตนาหัง ภิกขเว ปุญญัง วทามิ"

"ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย เรากล่าวว่าตัวตั้งใจเป็นตัวบุญ"

พระ พุทธเจ้าบอกว่ามันมีผลตั้งแต่การตั้งใจเริ่มสละออก พอคิดว่าเริ่มจะทำ อารมณ์มันตัดตั้งแต่ตรงนั้นแล้ว ถือว่าไม่ได้เป็นของเราแล้ว มันได้ตั้งแต่ตอนนั้น

3. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

โดยปกติคิดว่าไม่ควรนำของเหล่านั้นไปถวายพระค่ะ เพราะถือว่าเป็นอาหารที่เหลือ อาหารถวายพระควรเป็นอาหารที่ดีที่สุด อย่างเช่นเวลาหุงข้าว ถ้าจะแบ่งเก็บไว้รับประทานที่บ้าน ก็ต้องตักสำหรับถวายพระก่อน จึงจะได้ชื่อว่าไม่เป็นของเหลือค่ะ

4. พูน

พูน เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ดีหรอก เราขาดแคลน ขนาดนั้นเลยหรือ?
    ทานมีสามระดับ อานิสงค์ก็ต่างกัน สามีทาน, สหายทาน, ทาสทาน ท่านเขียนเอาไว้ให้สบายใจว่าได้บุญหมดแต่มันไม่เท่ากันนะ ผลที่ได้ตามกำลังใจผู้ให้ เอาไว้ถ้าขาดแคลนขนาดนั้น แล้วค่อยทำแล้วกัน ทำได้แต่ไม่ค่อยดี ขี้เหนียวไปหน่อย