ขอความช่วยเหลือ..ช่วยไขความกระจ่างเรื่องเจ้ากรรมนายเวรที

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย PARAVISA, 12 มกราคม 2010.

1. PARAVISA

PARAVISA เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2009
    คือเมื่อคืนวันที่ 9 มกราคม 53 นี้เอง เราได้เข้าร่วมพิธีเสริมดวงเสริมบารมีกับเณรรูปหนึ่งที่วัดหนองปึ๋ง ต.ยุหว่า อ.สันป่าตอง จ.เชียงใหม่ วัดนั้นมีเณรอยู่รูปเดียว แต่ท่านสามารถจัดพิธีเสริมดวงเสริมบารมีให้ลูกศิษย์ได้อลังการเหมือนกัน ท่านได้นมัสการพระภิกษุจำนวน 9 รูปให้มาร่วมเป็นประธานพิธี ขณะที่ท่านกำลังสวดบทเสริมดวงเสริมบารมีและเดินพรมน้ำพระพุทธมนต์อยู่นั้น ในกายของเราเริมสั่นเทา พอท่านเข้ามาใกล้ตัวเรา เราร้องไห้ปล่อยโฮออกมาเสียงดังมาก เรารู้ตัวนะว่าเราร้องไห้ แต่เราไม่สามารถคุมตัวเองให้หยุดร้องไห้ได้เลยไม่สามารถที่จะคุยกับคนรอบข้างได้ จนเณรทำพิธีเสร็จเราถึงคลายตัวแล้วคุยกับคนข้าง ๆ ได้
    พอเรารู้สึกตัว เราก็ไปถามเณรว่ามันคืออะไร เณรตอบว่า"เจ้ากรรมนายเวรเขามาขอส่วนบุญ" ซึ่งเราแปลกใจว่า เจ้ากรรมนายเวรที่ว่านั้นถ้าเกิดเป็นอดีตชาติเรายังพอเข้าใจอยู่นะ ว่ามันคือวิญญาณ แต่ถ้าเป็นศัตรูในชาติปัจจุบันซึ่งยังมีตัวตนอยู่ จิตของเขาจะมารับส่วนบุญแบบนี้ได้หรือไม่ แล้วเวลาเราทำบุญอุทิศส่วนกุศล เราจะระบุชื่อได้ไงถ้าเราไม่รู้ว่าเป็นใคร แล้วเราจะทำอย่างไรเขาถึงจะได้รับบุญแล้วอโหสิกรรมให้เราเร็ว ๆ
    รบกวนผู้รู้ช่วยไขข้อสงสัยให้เราด้วย ซึ่งครั้งนี้เป็นครั้งแรกที่เรารู้สึกแบบนี้ แล้วเณรก็บอกให้เราระวังตัว ให้ฝึกขอพระนิพพานเข้าตัวเพื่อป้องกันสัมภเวสี หรือผีอื่น ๆ มาแทรกหรือแฝงตัวเรา เราเลยมีความรู้สึกกลัวมาก

2. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    คำถามที่ว่า "เจ้ากรรมนายเวรถ้าเป็นศัตรูในชาติปัจจุบันซึ่งยังมีตัวตนอยู่ จิตของเขาจะมารับส่วนบุญแบบนี้ได้หรือไม่" ขอตอบว่า ได้ จิตของคนเรานี่แหละมันส่งถึงกันได้ เอาแบบคนเป็นๆกับคนเป็นๆเลยนะครับ เชื่อมั้ยครับว่า ห่างกันนับแปดร้อยเก้าร้อยกิโล เวลาที่เราอุทิศส่วนกุศลไปให้แบบทุกวัน จิตของอีกคนรับได้ และเกิดปฏิกิริยาคือ น้ำตาไหลก่อนนอน เพราะเป็นช่วงเวลาที่อีกฝ่ายหนึ่งส่งพลังบุญไปพอดี

กรณีที่คุณเข้าร่วมพิธีแล้วเกิดร้องไห้โฮออกมา ก็ต้องเรียกว่าเป็นปฏิกิริยาที่เจ้ากรรมนายเวรโมทนาบุญ ผมเคยเจออยู่กรณีหนึ่ง เค้าไม่ได้ร้องไห้อย่างคุณนะครับ แต่เค้ายิ้ม ยิ้มแบบควบคุมตัวเองไม่ได้ แล้วเค้าก็รู้ตัวด้วย จนคนข้างๆแซวว่า "เอ็งจะบ้าหรือวะ" ตอนที่เค้ายิ้มนั้น เค้ากำลังห่มผ้าพระธาตุจอมกิตติอยู่ ผมก็อยู่ในเหตุการณ์ด้วย ก่อนห่มผ้า เค้าถวายพระพุทธรูปต่อองค์พระธาตุ แล้วค่อยขึ้นไปห่มผ้าพระธาตุ ตอนแรกก็ไม่รู้หรอกว่าเค้ามีเจ้ากรรมนายเวรตาม เผอิญก่อนที่จะไปห่มผ้าพระธาตุ ได้ไปกราบครูบาอินตาที่ลำพูน ตอนนี้ท่านมรณภาพไปแล้วครับ ท่านก็ผูกด้ายให้กับทุกคนเป็นศิริมงคล พอมาถึงคนนี้เป็นคนสุดท้าย ท่านผูกไม่ผูกเปล่า พอคนนี้เค้าจะลุกท่านก็รั้งไว้ถึง 3 ครั้ง แล้วท่านถามว่า "อยู่ไหนๆๆ" ตอนถามท่านมองข้ามคนนี้ไปข้างหลัง (เล่ามาถึงตอนนี้ ผมยังขนลุกเลย) พอคนนี้เค้ามาเล่าให้พวกผมฟัง เราก็พอสันนิษฐานได้ว่าอย่างนี้ สงสัยเจ้ากรรมนายเวรตาม วันรุ่งขึ้นก็เลยไปถวายพระพุทธรูปและห่มผ้าที่พระธาตุจอมกิตติ ก็เป็นอีกตัวอย่างหนึ่งที่ได้รู้ได้เห็นกับตาตัวเอง

สำหรับคำถามที่ว่า "เวลาเราทำบุญอุทิศส่วนกุศล เราจะระบุชื่อยังไง ในเมื่อเราไม่รู้" ก็ไม่ต้องระบุชื่อครับ แต่ระบุรวมๆไป ตอนที่ผมอุทิศส่วนกุศล ผมจะขึ้นต้นด้วยเจ้ากรรมนายเวรก่อนอื่นเลยครับ
    "ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลของข้าพเจ้าให้กับเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายที่ข้าพเจ้าล่วงเกินมาแล้ว ตั้งแต่อดีตชาติก็ดี ชาตินี้ก็ดี ทั้งที่ตั้งใจก็ดี ไม่ได้ตั้งใจก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายจงโมทนาในผลบุญที่ข้าพเจ้าอุทิศให้ และอโหสิกรรมให้กับข้าพเจ้านับตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไปเทอญ"

แล้วเราจะทำบุญอย่างไร เขาถึงจะได้รับบุญแล้วอโหสิกรรมเร็วๆ

ก็ต้องอุทิศส่วนกุศลให้บ่อยๆ พยายามสั่งสมบุญบารมี โดยเฉพาะบุญใหญ่ๆ เช่น
    - สร้างพระใหญ่ (เราไม่ต้องทำคนเดียวนะครับ แต่ว่าไปร่วมกับคนอื่นได้ 100 , 200 หรือไปช่วยหิ้วถังปูนอะไรทำนองนี้)
    - เป็นเจ้าภาพหรือร่วมเป็นเจ้าภาพบวชพระ
    - บุญกฐิน
    - นั่งสมาธิและปฏิบัติธรรม
    - ห่มผ้าพระธาตุ

อย่าลืมนะครับ ต้องอุทิศให้บ่อยๆ นึกขึ้นได้ก็อุทิศไปเรื่อย การอุทิศไม่จำเป็นต้องไปรอกรวดน้ำ ใจของเรานี่แหละ นึกถึงปุ๊ป ถ้าเค้าอยู่ในวิสัยที่รับได้ คือไม่ได้ทนทุกข์ทรมาน เค้าก็รับได้เลย และถ้าเค้าตามติดเราได้ ก็แสดงว่าเค้ามีอิสระพอสมควรที่จะไปไหนมาไหน เค้าก็ต้องสามารถรับบุญของเราได้

ที่เณรบอกอย่างนั้น เพราะว่าเรื่องเจ้ากรรมนายเวรนั้นหากเรายังต้องมาใช้ชาติอยู่ ก็หลีกไม่พ้นเรื่องเจ้ากรรมนายเวร เพราะฉะนั้นที่ดีที่สุดคือเข้าพระนิพพานไปเลยครับ

อ้อ อีกเรื่องหนึ่งเกือบลืมไป ขอให้คุณอุทิศส่วนกุศลให้กับเทวดาประจำตัวของคุณด้วยนะครับ ถามว่าคนเรามีเทวดาประจำตัวด้วยหรือ คำตอบคือ มี เคยได้ยินคำว่า "แม่ซื้อ" ไหม นั่นแหละ คนโบราณเค้ารู้ดี เทวดาประจำตัวท่านไม่ได้เสวยอาหารอย่างเรา แต่ท่านเสวยบุญ แล้วบุญนั้นมาจากไหน ก็มาจากที่เราถวายผลบุญผลกุศลให้กับท่านนั่นแหละ

3. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    คุณ khomeraya ได้กล่าวไว้ดีแล้ว ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ...

4. apichai53

apichai53 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    คุณ khomeraya กล่าวได้ดีมาก
    ขออนุโมทนา สาธุ ด้วยครับ.....<!-- google_ad_section_end -->