การเพ่งพระพุทธรูป และ ความฝัน

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย Phubes S., 22 ธันวาคม 2009.

1. Phubes S.

Phubes S. สมาชิก

กราบนมัสการหลวงพี่เล็กครับ ผมมีสามคำถามครับ คำถามแรก ผมได้ฝึกการเพ่งพระพุทธรูปประมาณสองปีได้ สามารถนึกเห็นได้ทุกครั้งที่ต้องการ แต่สิ่งหนึ่งที่ผมเคยอ่านหนังสือของหลวงพ่อและฟังเทปด้วย ท่านบอกว่า พระที่เราเพ่งจะเปลี่ยนสภาพเป็นแก้ว คือเปลี่ยนเองหรือจิตเรากำหนดให้เปลี่ยนครับ ปกติผมจะเพ่งพระพุทธรูปเป็นแก้วอยู่แล้ว แต่จากปฏิบัติมา พระที่ผมเพ่งยังไม่เปลี่ยนเป็นแก้วใสดังที่หลวงพ่อท่านสอนไว้นะครับ คำถามที่สอง ปกติจะกำหนดลมหายบ้าง ภาวนาบ้าง กำหนดภาพพระไปด้วย ตลอดทั้งวันที่นึกขึ้นได้ทั้งทำงานและไม่ทำงาน ผมมีข้อสงสัยว่า เรื่องบางเรื่องที่ผมนึกหรือคิดไว้ในช่วงกลางวันโดยตั้งใจและไม่ตั้งใจ คือความคิดผุดขึ้นนะครับ ความคิดเหล่านนั้นจะปรากฏในความฝันโดยมากช่วงใกล้ตื่นนอนนะครับ แต่เหตุการณ์และรายละเอียดในความฝัน สถานที่ บุคคล ไม่เหมือนที่คิดในตอนกลางวัน กระผมรู้สึกว่า ความฝันเหมือนตอบความสงสัยที่ผมคิดไว้นะครับ คำถามสุดท้าย ขณะที่ผมภาวนา ดูลมหาย นีกภาพพระ ทั้งทำงานและไม่ทำงาน ถ้ามีอารมณ์มากระทบ ผมก็พยายามกำหนดไปได้ บ้างที่ก็กำหนดทัน ระงับได้ บางทีไม่ทัน ต้องใช้เวลานานเพื่อขับไล่ความคิดเหล่านั้น การปฏิบัติอย่างนี้ถูกต้องไหมครับ กราบนมัสการหลวงพี่มากครับผม ธรรมใดที่พระเดชพระคุณหลวงพี่ได้รู้แล้ว ขอให้ผมได้มีโอกาสได้รู้ได้เห็นในธรรมด้วยเถิดขอรับ กราบนมัสการครับ