การปฏิเสธมรดกของตระกูล

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย Suryar, 16 สิงหาคม 2023.

1. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

23 พฤษภาคม 2018
    กระทู้นี้มีเจตนาเพื่ออธิบายให้เข้าใจถึงมรดก
    บางคนดีใจ ได้รับมรดกประจำตระกูล
    พ่อแม่โอนให้ โดยที่ไม่รู้ที่มาที่ไป
    เห็นแต่ ทรัพย์สิน ก็ตาโต
    โดยที่ไม่รู้เบื้องลึกอะไรเลย
    วันนี้มาอธิบายให้เข้าใจกันค่ะ

2. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

มีตัวอย่างหนึ่ง พ่อเป็นเจ้ากรรมนายเวรกับลูกชาย
    ลูกชายชกพ่อ พ่อเลยจับลูกชายไปหาจิตแพทย์
    หมอสั่งยาจิตเวช ทั้งกิน ทั้งฉีด ตั้งแต่อายุ 15
    จนลูกชายเป็นพาร์กินสัน
    ตัวสั่น มือสั่นตลอด
    เรียนมหาลัยกว่าจะจบ ยากลำบากมาก
    พอพ่อตาย ทิ้งมรดกไว้ให้ 10 ล้านบาท
    เป็นการชดเชยหนี้กรรมที่ทำต่อลูกชายไว้

3. Suryar

การรับมรดกของตระกูล เขาโอนเอาเจ้ากรรมนายเวรประจำตระกูลมาให้พวกเราด้วย
    โดยที่พวกเราไม่รู้ตัว
    อย่าไปเห็นแก่ มรดก แล้วตาโต
    หนี้ชีวิต หนี้เวรหนี้กรรม อาจไม่คุ้มกับเงินทองหรือมรดกที่ได้รับก็ได้
    เจ้ากรรมนายเวรก็อ้างว่า ปู่ย่าตาทวดเขาอนุญาตให้มาทวงกับลูกหลานคนนี้ เพราะได้โอนมรดกให้แล้ว เช่นนี้เป็นต้น
    พึงระวังกฎเกณฑ์ที่เราไม่รู้ข้อนี้ให้ดี

4. Suryar

บางคนบอกว่า ขอให้มีเงินไว้ก่อน มีมรดกไว้ก่อน ไม่กลัวเจ้ากรรมนายเวร
    อันนี้ แสดงว่า ไม่รู้กฎแห่งกรรมที่แท้จริง
    คิดว่า เงินมาก่อน ขอเงินก่อน เรื่องอื่นค่อยว่ากัน
    เห็นมาหลายรายแล้ว นอนเป็นผักเน่าอยู่บนเตียง กอดเงินล้านเงินแสน แต่กลับป่วยติดเตียง
    แล้วจะมีเงินไปทำไม
    เจ้ากรรมนายเวรไม่ปล่อย
    เตือนแล้วช่วยไม่ได้นะคะ

5. Suryar

ฉะนั้น การจะรับมรดก ต้องพิจารณา ความสามารถในการรับภาระเจ้ากรรมนายเวรของตัวเองด้วย
    เช่น ค่อยๆ โอนมรดกเข้ามาทีละอย่าง แล้วบริหารกฎแห่งกรรม
    หากบริหารกฎแห่งกรรมไม่ได้ ก็โอนคืนพ่อแม่ไป
    เช่นนี้เป็นต้น
    แต่หากใครสามารถพึ่งตนเองโดยไม่รับมรดกได้นั้นดีที่สุด
    ผู้เขียนเองก็ไม่รับมรดกของครอบครัวเลยเพราะป่วยบนเตียงและไม่สามารถเมนเนจเจ้ากรรมนายเวรได้
    พูดง่ายๆคือ ตัวเองยังเอาตัวไม่รอด
    ก็เลยปฏิเสธทุกอย่างไป
    ก็เลยเอามาเล่าให้เพื่อนสมาชิกฟังกันค่ะ

6. Suryar

ล่าสุด เราต้องรับมรดกชิ้นหนึ่ง เพื่อทดแทนพระคุณแม่ของเรา
    หมายถึง ช่วยแบกเอาเจ้ากรรมนายเวรของแม่ของเราไว้ เพื่อทดแทนพระคุณแม่ของเรา
    อันเป็นความกตัญญูกตเวทีอย่างหนึ่ง
    เราเกือบลุกขึ้นจากเตียงในแต่ละวันไม่ได้เลย
    ทุกวันนี้ต้องนั่งสมาธิวันละ 1-2 ชั่วโมง
    แผ่ให้เจ้ากรรมนายเวร

7. Suryar

ฉะนั้น การรับมรดก เพื่อ ทดแทนพระคุณ อันเป็นความกตัญญูกตเวทีนั้น เราต้องพิจารณากำลังและความสามารถของเราด้วยนะคะ
    อย่าทำตัวเองเดือดร้อนนะคะ และต้องดูความสามารถในการบริหารจัดการบุญให้เจ้ากรรมนายเวรด้วยค่ะ

หวังว่ากระทู้นี้จะเป็นประโยชน์ต่อทุกท่านที่ได้อ่านนะคะ
    ส่วนใครที่ไม่ได้รับมรดกเลย ก็ดีใจได้เลยค่ะ เพราะไม่มีเจ้ากรรมนายเวรมารบกวนค่ะ