กราบเรียน ถามพระอาจารย์ ครับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย รากแห่งธรรม, 22 ธันวาคม 2009.

1. รากแห่งธรรม

รากแห่งธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการ พระอาจารย์ ครับ

โดยปกติ ผมจะจับ อาปานานุสติ นอนหลับอยู่ เสมอ แต่มีอยู่ ครั้งหนึ่ง วันนั้น ผมก็จับ อาปาณานุสติเหมือนเดิม คือนั้น ก็นอนหลับปกติ ม่ะมีเหตุอะไร แต่พอตื่นเช้า มา มันมีอาการ แปลกๆครับ คือมันรู้สึกว่าง มันว่างไปหมด โล่งโปร่งสบาย เป๋นอย่างนั้น ทั้งวัน อะไรมันจะมากระทบอก็เฉยๆไปเลย ไปรู้สึกอะไร อารมณ์ ทางใจมันสบาย มากแต่พอ พ้นจากวันนั้น อารมณ์ต่างๆที่มี มันก็หายไปครับ กลับมาเป็นเหมือนเดิม คือ มีโกรธ โมโห บ้าบอ ไปตามอารมณ์ทั้งๆที่ ก็ จับอาปาณานุสติ จนหลับไปเหมือนเดิม

จึงอยากกราบเรียน ถามพระอาจารย์ดังนี้ครับ

อาการที่เกิดขึ้น นั้นเค้าเรียกว่า อาการอะไรคับ

เพราะ อะไรจึง เกิดอาการอย่างนั้น

และ ทำไมมันจังหายไป ครับ

ขอกราบขอบพระคุณ พระอาจารย์ ครับ