กราบเรียนพระอาจารย์ว่า"นิโรธสมาบัติ"กับนิโรธกรรม ต่างกันอย่างไร

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย พระป่าป่า, 27 มิถุนายน 2012.

1. พระป่าป่า

พระป่าป่า สมาชิก

24 ธันวาคม 2007
    กราบเรียนพระอาจารย์ ในพระไตรปิฏกมีหรือเปล่าคำว่านิโรธกรรมพระพุทธเจ้าสอนไว้หรือเปล่า เคยได้ยินได้รู้มาว่ามีแต่คำว่านิโรธสมาบัติ แล้วทั้งสองอย่างนี้ต่างกันหรือเป็นแนวทางเดียวกันครับ รบกวนช่วยชี้แนวทางให้พ้นข้อสงสัยด้วยครับ กราบขอบพระคุณอย่างสูงครับ

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    นิโรธสมาบัติ คือ สมาบัติ ๙

นิโรธกรรม คือ ประเพณีการปฏิบัติของพระทางล้านนา โดยนำเอาธุดงค์วัตร ในพระวินัย ข้อใดข้อหนึ่งหรือหลายๆข้อมาปฏิบัติ ในช่วงระยะเวลาที่มีการกำหนด ฉะนั้นจึงมีการเข้านิโรธกรรม และ ออกนิโรธกรรม....เป็นประเพณีสืบเนื่องมาจากครูบาเจ้าศรีวิชัย....

ถามว่าอยู่ในพระไตรปิฏกหรือไม่ ก็ต้องบอกว่าอยู่ครับ เพราะถือเอาธุดงค์วัตรมาปฏิบัติ...

ผมไม่ใช่หลวงพี่ครับ แต่ผมเป็นคนในพื้นที่.....

3. อีกาวิดน้ำ

อีกาวิดน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะเป็น สมาบัติ ๘ หรือเปล่าครับ คือ รูปฌาน ๔ กับ อรูปฌาน ๔