กราบนมัสการ หลวงพี่เล็กครับ (ถามเรื่องปฏิบัติครับ)

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย yuri2330, 7 มกราคม 2011.

1. yuri2330

yuri2330 สมาชิก

20 มิถุนายน 2010
    ผมขอถามข้อสงสัยในการปฏิบัตินะครับ

1.พระโสดาบันท่านยังห้อยพระไหมครับ

2.พระโสดาบันยังเล่นเกมส์หรือเปล่าครับ

3.การที่เราภาวนา สัมปจิตฉามิ วันละ 1ชั่วโมง ติดต่อกันสามเดือน หากเราเหนื่อยๆหรือง่วง ผมจับคำภาวนาแล้วหลับไป ถือว่าเป็นการหลับแบบทรงฌานขณะหลับหรือเปล่าครับ และนับกับที่เราภาวนาวันละ1ชั่วโมงทุกวัน ติดต่อกัน ไหมครับ หากขาดการภาวนาวันหนึ่ง การภาวนาทั้งหมดที่ภาวนาติดต่อกันมาต้องเริ่มภาวนาใหม่ใช่ไหมครับ

4.การภาวนา สัมปจิตฉามิ ทำครบ3เดือนอภิญญาของเก่าก็จะรวมตัวใช่ไหมครับ

5.เราไปวัดพระท่านฉันเสร็จที่เหลือ เราเอากลับบ้านไปไว้ทานต่อที่บ้านได้ไหมครับ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ ผมรบกวนด้วยนะครับ

ผมต้องการฝึกฌานก่อนครับ ค่อยเอาฌานมาเป็นกำลังในการปฏิบัติวิปัสนาเพื่อมรรคผลตามที่หลวงพ่อท่านสอนครับ ขอบพระคุณมากๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 มกราคม 2011
  2. yuri2330

yuri2330 สมาชิก

20 มิถุนายน 2010
    ทำไม ไม่มี ใครแสดงความคิดเห็น เลยครับ มาแสดงความคิดเห็นกันหน่อยครับผม