สวัสดีเช้าวันศุกร์เช่นกันค่ะคุณบุษ เมื่อคืนสวดมนต์ทำวัตรเย็น แล้วก็สวดพระคาถาชินบัญชร 19 จบ สวดพระคาถาเงินล้าน 19 จบ ตามกำลังวันพฤหัสค่ะ ยังไงก็ขอน้อมบุญกุศลนี้ให้กับคุณบุษได้มีส่วนในอานิสงค์ผลบุญนะค่ะ บุญรักษา และคุณพระคุ้มครองค่ะ ขอบคุณค่ะเช้านี้่มีตลาดนัดหน้าออฟฟิส เลยซื้อขาวมาทานเรียบร้อยแล้วค่ะ อิ่มแล้ว ยิ้มได้ แล้วคุณบุษทานข้าวหรือยังค่ะ ดูแลสุขภาพด้วยนะค่ะ ทานให้ตรงเวลา บอกคนอื่นตัวเองก็ต้องทำให้ได้นะ
สวัสดีเพื่อนๆไม่ได้ทักทายหลายวัน ข้อมูลเดิมในนามกุลภัสสฐ์ เปิดไม่ได้ไม่รู้เป็นไรเลยสมัครใหม่ในนาม yadtip ทุกคนมีความสุขดีนะคะ
พุทธศาสนาเป็นศาสนาแห่งปัญญา สอนในเรื่องของกรรมคือการกระทำของตนๆ ชีวิตที่ได้รับที่ได้เป็นในปัจจุบันนี้ คือผลพวงแห่งการสร้างเอาไว้ในอดีตกาล ผู้หวังความเจริญในชีวิตของตนๆนั้นจงควรสร้างเหตุปัจจัยแห่งความเจริญนั้นๆด้วยตนเอง หาใช่การอ้อนวอนขอจากพระเจ้าองค์ใดให้เห็นอกเห็นใจก็หาไม่ การที่เราท่านทั้งหลายจะถึงซึ่งความสุขอันประเสริฐตามที่ตนต้องการนั้นต้องกระทำเอง หาใช่การที่กระทำให้พระเจ้าโปรดไม่ ความดีนั้นอยู่ที่เราเองไม่ได้อยู่ที่ผู้อื่น ผู้ที่เห็นความเสื่อมของผู้อื่นแล้วเก็บมาเป็นปัญหาสำหรับตัวเอง เช่นเห็นข่าวของพระสงฆ์ในด้านร้ายแล้วเกิดความเสื่อมจนถึงไปเปรี่ยนศาสนา เพราะคิดว่าศาสนาจะนำตนให้พ้นภัยได้นั้น เป็นความคิดที่ไม่ได้ช่วยอะไรให้ดีข้นได้เลย หากเราท่านเข้าถงกระแสแห่งพุทธธรรมแท้แล้วจะเข้าใจว่า เราเองนี่ต่างหากคืกผู้กำหนดหนทางดีแลร้าแห่งตนๆ ดีแลชั่วนั้นข้นอยู่กับเราอันเป็นผู้ระทำเอง ดังนั้นเราท่านทั้งหลายผึงเจริญจิตแห่งตนให้เข้าถึงพุทธธรรมนั้นเถิดเพื่อความเป็นพุทธแท้ๆด้วยหัวใจ สาธุ สาธุ สาธุ
นั่นสิคุณบุษ สุดท้ายเราก็เอาอะไรไปไม่ได้สักอย่าง แต่ก็ยั้งอยากกกกด้ายยย อิอิ มีความสุขนะคะ พรุ่งนี้ก็ได้หยุดอีกแล้ว
[IMG] ดอกรักเร่ มิได้เร่รัก ดอกไม้อยู่เฉยๆ ใจปรุงแต่งให้มัน เหตุเพราะสมมุติชื่อเท่านั้นเอง สวัสดียามเช้า น้องบุษ วันนี้อ้ายมีประชุมจาวบ้านที่ลานสางครับ
ขอบคุณค่ะนู๋บุษ จะพยายามไปให้ถึงวันนั้นให้ได้ค่ะ ไม่หวังอยู่แถวหน้า แค่ขอได้อยู่ใกล้พระพุทธองค์ ได้ฟัง และได้ปฎิบัติธรรมก็พอใจแระค่ะ ขอบคุณอีกครั้งที่นำเครื่องเตือนใจมาให้ก่อนนอนจ๊ะ [IMG]