[IMG] เพราะไม่เที่ยงจึงทุกข์... เมื่อเห็นทุกข์ก็จะรู้เหตุแห่งทุกข์ เมื่อรู้เหตุแห่งทุกข์ก็รู้หนทางดับทุกข์ เมื่อดับทุกข์ได้แล้วถึงความว่างปราศจากการปรุงแต่งคือพระนิพพาน ทำใจให้ว่างบ่อยๆกิเลสก็จะค่อยๆหมดไป แต่จะว่างได้ก็ต้องอาศัยรู้ทุกข์ รู้เพื่อละ...
เปล่าหายไปไหนจ้าคอมมันไม่ดี สงสัยทำงานหนักไปแถมฝนตกมาก ๆ เลย วันนี้ดีขึ้นจ้า กลับมารายงานตัวแล้ว [IMG]
โอ้โห กลอนของคุณฐาณัฏฐ์ ช่างโดนใจโจ๋น้อยอย่างนู๋เจงเจงเลย นู๋ขอแฮบไปไว้ที่บ้านนู๋มั่งนะคะ พี่บุษขา [IMG]
[IMG] อย่าลืมฉัน อย่าลืมวันเวลาของเรา ต่อให้นานเนิ่นนานเท่าใด แต่ว่าในส่วนลึกของใจฉันยังจดจำ หากวันไหน จะจากไปไกลแสนไกล จงเก็บเอาหัวใจและความห่วงใยของฉันไปกับเธอ อย่าลืมฉัน เมื่อเธอนั้นไม่มีใคร เมื่อเธอร้องไห้และไร้คนปลอบโยน จะกลับมาหา กลับมาดูแลหัวใจ เพราะฉันนั้นมีแต่เธอ ผู้เดียว
[IMG] ลิลลี่งาม เรียงรัดร้อย ชดช้อย กลีบพู่ย้อย ระย้าหยด ละออเหลือง ดอกงามสด งามพิสุทธิ์ ระเรื่อเรือง มิมีเคือง คัดขัดตา สบายรมณ์
[IMG] ธรรมมะของเปลือกไม้เป็นเพียงเปลือกนอกเท่านั้น... ดูธรรมชาติเมื่อลึกเข้าไปย่อมต้องมีเนื้อไม้ ... แล้วก็ถึงแก่น ธรรมมะคือเฉกเช่นธรรมชาติเช่นกัน ... ต้องค่อยๆเรียนรู้ รอวันเติบโต จนมีเนื้อไม้และเข้าถึงแก่นเมื่อไหร่ ย่อมพบความสุขเมื่อนั้น...ธรรมะจากเปลือกไม้
พูดมากเสียมาก ไม่พูดก็ไม่เสีย การปิดวาจาเป็นสิ่งที่ดี พระลูกศิษย์อาจารย์อ้ายรูปนึ่งต๋อนนี้ท่านปิดวาจา(เก็บอารมณ์)สามเดือน เฮานี่วันไหนบ่าได้ปากถ้าจะต๋ายแล้วเนาะ แต่วันไหนดูจิตดีๆ บ่าปากได้ก่อดีนาหรือปากนักก่อฮู้ว่าปากนักแล้ว รำคาญตั๋วเก่าก่อมี ถ้าปิดวาจาได้จะเห็นอารมณ์ชัดเจนดีเน้อเจ้า ลองดูดิ
"ใช่ก็คือใช่ ไม่ใช่ก็คือไม่ใช่ ความงามอยู่ข้างในใจ" ถ้าเปิ้นทำนายอนาคตหื้อ ก้อจะมีอยู่ 3 ประการ งาน เงิน ความรัก เจ๊าว่าคงจะเป๋นแบบอั้นแหล่ะเจ๊า ถ้าเปิ้นบอกเรื่องตี่อ้ายปฏิบัติอยู่บ่าเดี่ยว ก็คงบอกว่าอ้ายปฏิบัติถูกตางแล้วก้อได้ แล้วจะปะความงามอยู่ในใจ (แหะๆๆๆๆ กึ๊ดได้เต่าอี่เหมือนกั่นเจ๊า) สาธุ อุตสาห์กึ๊ดได้เนาะ น่าจะเป็นเรื่องปฏิบัตินี่แหละ และมันเป็นสมมุติ เรียกว่าหื้อปล่อยวางสมมุติที่ใช่ก่อได้ บ่าใช่ก่อได้ นั่นแหละเมื่อวางแล้วก่อจะพบสิ่งที่ดีงามอยู่ในใจ อื้อหื้อ ปรุงแต่งได้ตั้งเยอะแยะเนาะ รูปข้างล่างนี้สื่อความหมายได้ดีเนาะ หมู่น้องๆเพื่อนๆส่งรูปมาเยอะแยะเดียวต้องเซฟรูปดีๆเก็บไว้เป็นอัลบั้มเลยถ้าจะดีเนาะ