วันนี้ไปอินเดีย (พาหุรัด) เอามาฝากคุณแอ๊ดจ้า นางเอกคนโปรดพร้อมเพลงที่ความหมายไพเราะ ฟังแล้วซึ้งใจ [IMG] yahaan har kadam kadam pe dharti badle rang แผ่นดินได้เปลี่ยนสีบนทุก ๆ ย่างก้าวของที่แห่งนี้ yahaan ki boli mein rangoli saat rang สีสันของรุ้งอยู่ในคำพูด ณ ที่แห่งนี้ dhaani pagdi pehne mausam hain ฤดูกาลสวมใส่ผ้าโพกหัวสีเขียวอ่อน neeli chaadar taane ambar hain ท้องฟ้าแผ่ออกเหมือนผืนสีฟ้าสดใส nadi sunehri hara samundar hain re sajila แม่น้ำสีทอง ท้องทะเลสีเขียว นั้นแสนงดงาม des rangila rangila des mera rangila ประเทศที่เต็มไปด้วยสีสันของฉัน sindoori gaalon wala suraj jo kare thitholi ดวงอาทิตย์แก้มแดงเปล่งปลั่งเบิกบาน sharmeelen kheton ko dhank de chunar peeli peeli ผ้าคลุมสีเหลืองคลุมท้องทุ่งที่ขี้อายเอาไว้ ghoonghat mein rang panghat mein rang cham cham chamkila ในผ้าคลุมหัวมีสีสันส่องประกายระยิบระยับ des rangila rangila des mera rangila ประเทศที่เต็มไปด้วยสีสันของฉัน amir gulaal se chehre hain yahaan mastaanon ki toli ที่แห่งนี้ใบหน้าสีชมพูร้อยด้วยรอยยิ้ม rang haseen mein rang khushi mein rishten jaise holi สีสันอยู่ในเสียงหัวเราะ อยู่ในความสุข สดใสเหมือนเทศกาลโฮลี baaton mein rang yaadon mein rang rang rang rangila สีสันเปล่งประกายอยู่ในคำพูด และ ความคิด des rangila rangila des mera rangila ประเทศที่เต็มไปด้วยสีสันของฉัน ishq ka rang yahaan par gehraa chadh ke kabhi na utare สีของความรักเข้มขึ้น ไม่เคยจาง sachhe pyar ka thehra sa rang chhalke par na bikhre สีที่มั่นคงของความรักแท้ไม่เคยแยกจากไป rang adaa mein rang haya mein hain rasila สีสันอยู่ในสเน่ห์ อยู่ในความเขินอาย นั้นแสนชื่นฉ่ำ des rangila rangila des mera rangila ประเทศที่เต็มไปด้วยสีสันของฉัน
พี่บุษจ๋า นู๋กลับมาแล้ว ดีใจมะเอ่ย เนี่ยนู๋ไปฝึกซ้อมมาเพื่อโชว์พี่บุษเลยนะ แต่ตอนนี้หิวข้าวแล้วอะ [IMG]
ขอบคุณค่ะ [IMG] เพิ่งไปลงการทำนายแบบอุชะมาอ่ะ ทำอย่างที่เคยบอกนู๋บุษไม่ได้นะ แต่คุณ Bord Soul ช่วยแก้ให้แระจ๊ะ ก็เลยไปลงเพิ่มเติมที่ทำค้างไว้ ลองไปอ่านเล่นๆดูนะ [IMG]
ภัทรทานเจทุกปีค่ะ คุณบุษ ทานมา 7-8 ปีแล้วค่ะ ก็อนุโมทนาบุญกุศลกับคุณบุษด้วยนะค่ะ ภัทรก็ทำเก่งไปงั่นว่าอยากจะรองไม่ทานสัก 3 เดือน แต่มันไม่ไหวจริงๆ ร่างกายมันอ่อนแอ สมองมันก็บอกว่าหิวๆๆ ทรมานตัวเองไม่ดี ก็เลยขออนุญาติกับไปทานตามปกติ แต่งดเนื้อหมู ค่ะ เพราะเบื่อและเหม็นด้วย
ขอบคุณมากครับ "สังขารทั้งหลายมีไว้เพื่อรู้เพื่อระลึก แต่ไม่ควรยึดมั่นถือมั่น เพราะสังขารทั้งหลายเป็นทุกข์ ไม่เที่ยง ไม่ใช่ตัวตน ไม่ใช่เรา ไม่ใช่ของเรา "
สาธุ ก็ดีขึ้นมากเพราะว่านั่งยืดเลย เดินก็ยืด นั่งก็ยืด นอนก็นอนพื้นห้องไปเลย เลยรู้สึกดีกว่าแต่ก่อน ที่ว่ายืดเนี่ยนะคือยืดจนสุดเลยหละ (ขำ) คงไม่ใช่กระดูก แล้วก็ใช้วิชาถ่ายลมปราณขึ้นๆลงๆ เลยสบายขึ้นมาก เมื่อก่อนเวลานั่งสมาธิจะนั่งแล้วก็หายไป ไม่ค่อยได้ถ่ายลมปราณเท่าไหร่ เลยหันมาใช้วิชาถ่ายลมไล่เส้นไล่เลือด แต่คงไม่หายขาดหรอก สาธุ ขอบใจมากนะที่ถามไถ่ ขอให้เจริญในหน้าที่การงานนะ รวยเร็วๆนะ สาธุ
มังสวิรัติช่วงเข้าพรรษาของภัทร แตกไปแล้วคุณบุษ มันอดไม่ได้ กำลังใจภัทรไม่พอ แต่ก็ไม่ได้ทานเนื้อสัตว์ใหญ่ค่ะ ตั้งแต่คุยกับท่านพระิอาจารย์ไตรภพ ท่านก็บอกแล้วเราไม่กินเนื้อสัตว์แต่เราทรมาณ และคิดมากเราก็ไม่ได้บุญหรอก ท่านก็ถามว่าโยมมีความจำเป็นอะไรที่ไม่กินเนื้อสัตว์ถ้าคิดว่าจะได้บุญมากกว่าเดิมก็คงไม่ใช่ ภัทรก็เลยฉวยโอกาสนี้ทานอะไรก็ได้ที่รู้สึกว่าไม่ได้เป็นการเบียดเบียนชีวิตสัตว์มากจนเกินไป แหะ แหะ มันก็คือข้ออ้างเพราะว่าอยากินแหละ นิสัยไม่ดีภัทรเนี่ย ตั้งใจแล้วก็ทำไม่ได้
พูดแล้วหิวเลย ซื้อหนังปลากรอบมานั่งทานสองถุงเช้านี้แต่ยิ่งทานเหมือนยิ่งไปทำให้หิวข้าว เดี๋ยวเที่ยงต้องรีบออกไปหม่ำแล้ว
ขอบคุณเจ๊บุษ..อ้าวเรียกเจ๊ได้ไง...คุณบุษ สำหรับข้อความธรรมะ เช้านี้ครับ พูด ทำ คิด ให้ตรงกัน ชีวิตจะประสบสุขครับ (ขอฝากมั่ง) ;30be happy1
[IMG] สวัสดียามเช้าค่ะคุณบุษ จะพยายามทานให้ตรงเวลาค่ะเพราะเช้านี้ไม่ได้ทานข้าวมา ขอบคุณมากค่ะสำหรับธรรมะ