[IMG] วันอาทิตย์ สดใส ให้มีสุข ให้ทำถูก ปลูกธรรม ตามท่านสอน ให้เห็นจิต เห็นกาย ไร้อาวรณ์ ความทุกข์ร้อน ให้ผ่อนปรน พ้นจากภัย
รักเรียนอย่าห่างครู รักรู้อย่าห่างตำรา รักบรรพชา อย่าทิ้งกรรมฐาน ธรรมะสวัสดี ยามเช้าของวันอาทิตย์ มีความสุขทั้ง กายและใจ มากๆครับ
ผู้จะเข้าถึงพุทธธรรม [IMG] พุทธะ หมายถึงท่านผู้รู้ตามเป็นจริง จนมีความสะอาด สว่าง สงบ สว่างในใจ ธรรม หมายถึงตัวการความสะอาด สงบ สว่างได้แก่ ศีล สมาธิ ปัญญา ดังนั้นผู้ที่เข้าถึงพุทธธรรม ก็คือคนเข้าถึงศีล สมาธิ ปัญญานี่เอง สวัสดีวันอาทิตย์ ขอให้พักผ่อนมีความสุข เข้าถึงพุทธธรรม นะครับ
สมัยเราเรียนอนุบาล หัดอ่าน ก ไก่ ข ไข่ ตอนนั้นเฮาก่อบ่าฮู้แม่นก่อ บ่าเดี่ยวเห็นปุบบ่าต้องสะกดก่ออ่านมาเป็นกำเลย ธรรมมะก่อเหมือนกัน ก่อยๆเฮียนฮู้ไปกำน้อย เหมือนกิ๋นข้าวกำน้อยๆ กินไปเรื่อยๆ กำเดียวก่ออิ่มเหมือนกั๋น เนาะ สมาธิสั้น ก่อฮู้ว่าสั้นก่อดีแล้วรอ สมาธิได้ความสงบ แต่การทำหื้อเกิดปัญญา บ่าต้องใจ้ความสงบเน้อ หื้อฮู้ไปเรื่อยๆ เมื่อใดตี่เฮาฮู้สึกตั๋ว เมื่อนั้นเฮามีสมาธิเนาะ วันนี้กิ๋นข้าวกับข้าวหลายอย่าง กิ๋นอย่างเดียวก่ออิ่ม กิ๋นหลายอย่างก่ออิ่มเหมือนกั๋นเนาะเลือกเอา...เจ๊า
สวัสดีค่ะ พี่บุษ เมื่อวานนู๋ไม่อยู่ เลยไม่ได้มาทักทายใครเลย รูปนี้นู๋จะส่งไปประกวด Miss ซีอิ้วตราเด็กสมบูรณ์ ดีไม๊คะ น้องนู๋เองชื่อ ปุ๊กกี้ค่ะ ปุ๊กกี้ เป็นน้องปุ๊กก้า ลัล.....ลา....... แหะ.......แหะ.....นอกเรื่องไปไกล ได้เวลานอนแล้วค่ะ ฝันดีนะคะ [IMG]
กำ...พูดไปงั้นแหละ คุณบุษ ฯ หูฉลามเนี๊ย ถ้าไม่ได้ตั้งใจไปทาน ไม่ได้ทานแน่ ไม่ได้ทานมาเป็นปี ๆ แล้วครับ หูฉลาม...รอไปทานกับคุณบุษ ฯ เนี๊ยแหละ
อุ๊ย...ขอโทษค่ะ 60 หรือ 100กว่าหว่า จำไม่ค่อยได้ สงสัยจะ100+ นะ เพราะตอนนั้นไม่ได้ซื้อมา เกรงใจคนไปด้วย
เดี๋ยวนี้เขามีหวายผสมออกมาได้สีชมพูอ่อนๆ หวานมากๆ เริ่มเห็นปล่อยออกมาในตลาดใหญ๋บ้างแล้ว แต่ราคายังสูงอยู่กอเล็กๆ 60 บาท ราคาฟาร์มนะ ปกติจะส่งนอกหมด ตลาดพวกเกาหลี ญี่ปุ่น เขาจะชอบสไตล์นี้ ถ้าขายเมืองไทยจะเป็นประเภทที่เห็นกลาดเกลื่อนนั่นละค่ะ ต้องเข้าไปวงในถึงจะได้ตัวแปลกๆ
"ช้าง" ส่วนใหญ่หอม แต่ไม่ทุกตัวนะ (ถ้าเป็นช้างพันธุ์แท้ จะหอมหมด แต่ลูกผสมข้ามพันธุ์ ไม่แน่ค่ะ) ช้างบลู คุณบุษเคยเห็นหรือยังคะ เป็นลูกผสมของช้างเผือกกับแวนด้า ฟ้ามุ่ย ไม่มีกลิ่น [IMG] [IMG] ต้นนี้ได้รางวัล ช่อดอกจะยาว แน่นสวยมาก ตอนนี้มีปั่นตาออกมาขายแล้วค่ะ
เป้นบอกหื้อฮู้อย่างเดียว รู้เฉยๆ รู้ซื่อๆ บ่าดีปรุงแต่ง แต่มันก่อยากเนาะ นี่ก่อกำลังอยู่อนุบาลอยู่เลย ...ค่อยๆเรียนรู้ไปเดียวก่อขึ้น ป. 1 ล่ะ อ้ายก่อปฏิบัติแบบน้องบุษแหละ แต่ตอนนี้เริ่มสปึคแล้วเพราะเริ่มรู้สึกว่าอายุนักละ เดียวก่อเดินบ่าไหว ตายเปล่าบ่าดายเนาะ